Hộp số của honda accord 2008

accord2008

Xe máy
Xin phép lập thớt mới hỏi các cụ vì nếu nối vào mấy bài bên dưới sợ không thu hút được cao kiến của các cụ.

Số là cái hộp số của honda accord 2008 nó không có chế độ + -, nên mỗi lần vượt mặt hoặc là nhấn ga mạnh vào thì nó sẽ gồng lên, chúi mũi và lao đi. Mỗi lần như vậy toàn vượt lố, từ 80 lên đến 100, 110 không à. Nhưng như vậy em lại cảm thấy nó hao xăng và có vẻ sao sao ấy, ko có thể thao gì cả. Hôm bữa em lon ton vào chiếc CRV-LD của một chú em, thấy cái hộp số bố trí y chang Accord, chỉ có khác là trên cần số nó có cái nút bấm D3, có nghĩa là đang chạy D, nếu bấm vào nút đó nó sẽ tự động giảm xuống số 3 để qua mặt. Trên cần số của ACC cũng có mức D3 nhưng phải gạt xuống. Mà đúng là số 3 chỉ dùng khi qua mặt chứ chả ai leo đèo hay đổ dốc với số 3 bao giờ mà thường là xuống hẳn số 2 hoặc 1.

Với ý nghĩ trên, chuyến Vũng tàu vừa rồi em liền đem con ACC của em ra chuột bạch. Đang chạy tốc độ khoảng 70, 80km, với vòng tua khoảng 2000 vậy có nghĩa là đang số 4 hoặc 5. Lúc đó thấy một chú ZACE trước mặt, em liền xi nhan, lấy qua phải, với tay hạ cần số xuống D3 thì chiếc xe tự nhiên trả số một cách ngọt lịm, vòng tua máy tăng lên chỉ có 27, 2800.. chiếc xe chồm lên y như camry 3.5 LE có + -, và qua mặt một cái vèo, khác hẳn cảm giác đạp nhấn ga để qua mặt vì những lúc này vòng tua toàn 3000, 4000.

Vậy em xin hỏi các cụ: khi hộp số mà không có + -, mình làm như vậy có hại xe gì không ? Và có phải là cái mức D3 đó nó làm để mình qua mặt như vậy kô ạ ? Vì nếu thực sự là như vậy thì honda accord qua mặt các xe khác dễ hơn mà mình ko cảm thấy hao xăng hoặc xót xe.
Duy chỉ có một điều ở vấn đề này nữa, là nếu phấn khích quá, từ D3 các cụ sang D, nếu mạnh tay quá thì nó lên cái mức N (neutral) tức là về số 0 thì hỏng bét, lúc đó chả nhẽ lại gạt xuống D lại ? Mà làm vậy không biết có gì ko nữa, em cũng chưa dám thử.

Mong cao kiến của các cụ.

Em kính !(b)

Fiat_tempra

Xe buýt
đè nghị bác đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :21:. theo em biết nấc D3 tương đương với Over drive của Toy chỉ dùng trường hợp tải nặng xe thay vì 4-5 số tự đông xe sẽ chỉ chuyển 3 số thôi và như thế sẽ tốn xăng hơn nhiều ạ. Với xe số tự động khi vượt bác cứ đap lút sàn thì xe tự đồng chuyển về số nhỏ và vọt thôi giống như bác đi số tay dồn số để vượt. Mà nếu có nhỡ gạt về N thì lại gạt lại lên D chả sao cả vì N->D->N đều ko phải ấn lẫy khóa đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:
Các bác cho cháu hỏi tý.
Cháu chạy accord 2.4. Đang chạy số D trween đường bằng, đột nhiên có dóc cao, cháu muốn leo dốc thì có cần về D1 hay D2, D3 gì không. Mà nếu đang từ D về D1, D2, D3 thì cháu có cần dừng xe chết hẳn lại hay không hay là cứ rà phanh rồi chuyển số

Fiat_tempra

Xe buýt
Các bác cho cháu hỏi tý.
Cháu chạy accord 2.4. Đang chạy số D trween đường bằng, đột nhiên có dóc cao, cháu muốn leo dốc thì có cần về D1 hay D2, D3 gì không. Mà nếu đang từ D về D1, D2, D3 thì cháu có cần dừng xe chết hẳn lại hay không hay là cứ rà phanh rồi chuyển số
Ko phải dừng xe chết máy đâu ạ bác chuyển từ D->D1->D2->D3 đều được ạ nhưng phải bấm lẫy khóa còn ngược lại thì ko cần bấm lấy khóa thôi.

f40fd

Xe điện
Các bác cho cháu hỏi tý.
Trường hợp này nếu xe bác đang có đà thì cứ nhấn ga cho nó vọt lên là được, không cần về số thấp vì thực ra số thấp cũng chỉ để xe có đà rồi lên số cao hơn thôi. Nếu xảy ra tình huống gì mà xe đang lên dốc phải giảm tốc độ đột ngột (mất đà) hay phải dừng lại thì nên chủ động về số thấp để leo dốc.

belancer

Xe buýt
số AT thì bác cứ đạp lút ga xuống sàn rồi nhả chân ra, khi đó vòng tua tăng nhanh thì xe sẽ tự động xuống số để vọt.
Tốt nhất là tham khảo thêm user manual của xe, chắc chắn có hướng dẫn.

Lamborghini78

Xe điện
Tiện đây em hỏi xe AT chuyển về R khi xe vẫn hơi tiến chậm chậm có ảnh hưởng gì ko ợ? Có 1 vài lần em vào R khi xe chưa dừng hẳn dưng cũng ko thấy khác gì *-)

adco

Xe điện
Tiện đây em hỏi xe AT chuyển về R khi xe vẫn hơi tiến chậm chậm có ảnh hưởng gì ko ợ? Có 1 vài lần em vào R khi xe chưa dừng hẳn dưng cũng ko thấy khác gì *-)
Điều tối kỵ cho cả MT lẩn AT :redface:

accord2008

Xe máy
công nhận post bài bên này rôm rả thật. Vấn đề các bác nói D3 chỉ là overdrive em cũng biết, nhưng mà cảm giác khi đang từ D qua D3 nó y như là các bác đi CAM ,dang từ D bỗng gạt sang S vậy đó. Thế nên em mới hỏi...:77::77:

3 gac

Xe tải
Các bác cho cháu hỏi tý.
cụ không biết nuôi đà à, lái xe mà cứ gặp dốc là dồn số :D

Tiên cho cháu hỏi luôn. Cháu đang chạy D trên đường bằng. Muốn cho sport hơn thì cháu lên về D1 hay D2 hay D3 trước. Nghĩa là D -> D1 -> D2 -> D3 hay D-> D3