[Funland] Hủ tục

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cái này khó nói thật, nó còn là phong tục, văn hóa

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vào thăm lại nhỡ mồn nói:
- Bác cứ yên tâm chữa trị, có người điều trị đúng cách cũng sống được vài tháng ấy chứ! :D
Đấy, em nói có sai đâu, nhiều người vô tâm bome ra, nói thế khác gì bảo bác đi nhanh :P:D=))

ntphuong0411

Xe buýt
Chuyện thăm hỏi là cái văn hóa của người Việt sao lại là hủ tục được nhỉ, không phải ai cũng mắc bệnh lây truyền, nếu ai có bản thân họ cũng có cách phòng chống. Nếu cứ suy diễn theo kiểu chủ thớt thì người Việt sẽ: Không ma chay, không lễ hội, cưới xin, ... vì éo ai đến sợ lây nhiễm à.
Thăm hỏi là văn hoá, nhưng thăm hỏi trong viện mà không tôn trọng quy định của bệnh viện thì là vô văn hoá và đem lại nhiều hệ luỵ cụ ạ.
Có cụ gì ở trển bảo tỷ lệ lây nhiễm bệnh ngang vietlott là vì các cụ không ở trong viện thôi, em làm việc thì chứng kiến hàng ngày hàng tuần luôn ý ạ, từ nhẹ đến nặng, từ chuyên môn đến ngoài chuyên môn. Để em kể nhé:
Có cụ bệnh đại tràng điều trị ổn chuẩn bị cho ra viện, cuối tuần đông người vào thăm, đến thứ 2 lại sốt lại, kiểm tra hoá ra là viêm phổi, lại nằm thêm tuần nữa.
Có cụ đang điều trị thuốc ức chế miễn dịch, nằm phòng riêng, vậy mà con nhang đệ tử đến thăm rồi sau 2 ngày sốt ầm ầm lên hoá ra là nhiễm lao.
Có cụ già hơn 80 chục rồi, con lại là sếp nên nằm phòng VIP, đến ngày thứ 2 thì suy hô hấp đột ngột, em vào cấp cứu mà thấy phòng ngột ngạt hơi người vì diện tích có 10 mét vuông mà hơn chục con người đứng lố nhố nói cười quanh giường cụ, được thêm 1 tuần thì cụ mất vì viêm phổi bệnh viện.
Có cụ sau khi tiễn người nhà đến thăm xong thì cái ga giường mới thay chuyển sang màu cháo lòng.
Có cụ nằm viện, người nhà ở quê lên thăm, rồi con cụ đưa đi ăn đến nửa đêm về một lũ mặt đỏ phừng phừng quậy tung bệnh phòng, em phải mời cả CA phường vào đưa về phường ngủ cho yên giấc.
Có cụ bệnh nặng lắm rồi, ở Hà Nội mà chắc có uy tín ở quê nên anh em họ hàng ra thăm lần cuối đến hai ba chục người, ở trong bọn em hùng hục cấp cứu, ở ngoài hành lang các mợ các bà cứ thế khóc hờ mời đi không được, cứ như ở nhà mình, mà còn thành bài như hợp xướng nữa chứ. Các cụ cứ thử tưởng tượng cảnh đó xem, căng thẳng và ức chế không chỉ có nhân viên y tế bọn em mà còn bao nhiêu bệnh nhân khác xung quanh nữa chứ, cứ như đọc truyện Vũ Trọng Phụng ý.
Vân vân và mây mây...

kduc

Xe container
Em ốm bt rất ghét chuyện thăm hỏi "đỡ chưa", "mệt ko",... May chưa đi viện chứ đi viện là cấm tiệt thăm nom.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Thăm hỏi là văn hoá, nhưng thăm hỏi trong viện mà không tôn trọng quy định của bệnh viện thì là vô văn hoá và đem lại nhiều hệ luỵ cụ ạ.
Có cụ gì ở trển bảo tỷ lệ lây nhiễm bệnh ngang vietlott là vì các cụ không ở trong viện thôi, em làm việc thì chứng kiến hàng ngày hàng tuần luôn ý ạ, từ nhẹ đến nặng, từ chuyên môn đến ngoài chuyên môn. Để em kể nhé:
Có cụ bệnh đại tràng điều trị ổn chuẩn bị cho ra viện, cuối tuần đông người vào thăm, đến thứ 2 lại sốt lại, kiểm tra hoá ra là viêm phổi, lại nằm thêm tuần nữa.
Có cụ đang điều trị thuốc ức chế miễn dịch, nằm phòng riêng, vậy mà con nhang đệ tử đến thăm rồi sau 2 ngày sốt ầm ầm lên hoá ra là nhiễm lao.
Có cụ già hơn 80 chục rồi, con lại là sếp nên nằm phòng VIP, đến ngày thứ 2 thì suy hô hấp đột ngột, em vào cấp cứu mà thấy phòng ngột ngạt hơi người vì diện tích có 10 mét vuông mà hơn chục con người đứng lố nhố nói cười quanh giường cụ, được thêm 1 tuần thì cụ mất vì viêm phổi bệnh viện.
Có cụ sau khi tiễn người nhà đến thăm xong thì cái ga giường mới thay chuyển sang màu cháo lòng.
Có cụ nằm viện, người nhà ở quê lên thăm, rồi con cụ đưa đi ăn đến nửa đêm về một lũ mặt đỏ phừng phừng quậy tung bệnh phòng, em phải mời cả CA phường vào đưa về phường ngủ cho yên giấc.
Có cụ bệnh nặng lắm rồi, ở Hà Nội mà chắc có uy tín ở quê nên anh em họ hàng ra thăm lần cuối đến hai ba chục người, ở trong bọn em hùng hục cấp cứu, ở ngoài hành lang các mợ các bà cứ thế khóc hờ mời đi không được, cứ như ở nhà mình, mà còn thành bài như hợp xướng nữa chứ. Các cụ cứ thử tưởng tượng cảnh đó xem, căng thẳng và ức chế không chỉ có nhân viên y tế bọn em mà còn bao nhiêu bệnh nhân khác xung quanh nữa chứ, cứ như đọc truyện Vũ Trọng Phụng ý.
Vân vân và mây mây...
Vâng đây là lời người trong cuộc. Cụ nào bảo không lây nhiễm chắc là chưa biết.

ubisapro

Xe trâu
Lớp cấp 3 em có quỹ để thăm hỏi người nhà khi ốm đau. Có 1 ông, mẹ vợ cắt trĩ cũng thông báo như sợ mất phần. E thì nghĩ thấy buồn cười :))

KatKik

Xe điện
Cái j cũng có 2 mặt lợi và hại. Người bệnh cần yên tĩnh để điều trị bệnh nhưng cũng cần có người động viên tinh thần. Thế nên bệnh viện mới có quy định giờ thăm bệnh và giới hạn người ở lại chăm sóc bệnh nhân.

Đá sỏi

Xe buýt
Có 3 việc mà em không bao giờ bỏ: dự đám cưới, phúng đám ma và đi thăm người bệnh.

Em thường đi thăm người bệnh ở viện, hầu như không đi thăm ở nhà. Vì thăm ở bệnh viện giúp người bệnh không có cảm giác cô đơn, giúp xóa đi cảm giác bị bỏ mặc. Thứ nữa, khi thăm ở viện, sự có mặt của mình dù ít hay nhiều cũng giúp chia sẻ về mặt tinh thần cho người nhà.
Thăm ở viện, em không bao giờ đi theo đoàn, thường là mình em, hôm nào quá lắm thì là hai vợ chồng. Em ghét đi theo đoàn vì đông người xô bồ, cái tình cảm chia sẻ, cảm thông rất khó thể hiện.

Các bệnh viện như Bạch Mai, Thanh Nhàn... gần đây em có vào thường xuyên và nhận thấy tình hình vệ sinh khá ổn.

Em chỉ thăm người bệnh ở nhà khi.... bệnh nặng chờ đi. Ra viện về nhà em không thăm, chỉ call thôi (cũng hãn hữu). Bởi em quan niệm rằng, đó là khi người bệnh cần tĩnh dưỡng, cần được thoải mái theo ý họ. Mình đến thăm lúc đó sẽ khiến người bệnh phải miễn cưỡng tiếp, tâm lý không tốt.

poiuy

Xe cút kít
Cái này thì đúng là khó nghĩ lắm. Trường hợp bênh thập tử nhất sinh, không đến thăm lần cuối thì cũng áy náy. Vừa rồi chỗ em có 1 bác bị K nằm 108 đấy, chỉ vài người thăm được vì viện cho thăm có giờ, mỗi lần 2 người nên ít người thăm được.

Hikari

Xe buýt
Quan niệm phiên phiến đi thì sẽ xử lý được việc này êm ru, cũng không cần thiết phải đao to búa lớn là Hủ tục hay Không văn hóa ở đây.

Gia đình không muốn cho người khác thăm sợ ảnh hưởng hoặc lây nhiễm có thể:
- Không thông báo khi người thân/ hoặc bản thân bị bệnh.
- Người nhà trông nom ngồi trước phòng người bệnh để bệnh nhân nghỉ ngơi đồng thời tiếp người đến thăm bệnh ở ngoài phòng bệnh. Lấy lý do đại loại như vừa mổ xong mệt, vừa uống thuốc xong đang ngủ ko tiếp được, bác sĩ đang khám....
- Dặn các bác sĩ trực lưu ý là không cho bệnh nhân tiếp xúc với ng khác khi gia đình ko có mặt,...

Theo quan điểm của em, việc đến thăm người bệnh (trừ trường hợp đi thăm theo thành tích,...) là việc làm tốt, nó giúp cho người bệnh có cảm giác không cô đơn. Ví dụ các trường hợp bệnh nhân sắp qua đời, nhìn được mặt bạn bè thân bằng cố hữu trước khi mất là mãn nguyện rồi. Hoặc an ủi người nhà. Ví dụ như tai nạn giao thông...

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Lớp cấp 3 em có quỹ để thăm hỏi người nhà khi ốm đau. Có 1 ông, mẹ vợ cắt trĩ cũng thông báo như sợ mất phần. E thì nghĩ thấy buồn cười :))
Tốt nhất dẹp cái quỹ đi :))

hm.tuan

Xe điện
Nghiên cứu của Thuỵ điển trên 12 bệnh viện ở VN và trên 2200 bệnh nhân thì khi vừa vào viện cứ 8 người có 1 người nhiễm vi khuẩn siêu kháng thuốc, sau 2 tuần nằm viện đã tăng thêm 7 người (2019).
Có thể lây nhiễm qua tiếp xúc chạm vào các thứ trong bệnh viện. Phía TD đề nghị nên có biện pháp theo dõi người nhiễm khuẩn này sau khi ra khỏi bệnh viện để tránh lan rộng trong cộng đồng.
Em thấy việc rủ nhau tới bệnh viện thăm người ốm để tỏ lòng chia sẻ nên bỏ đi.
- Có hại cho người ốm, nhất là người mới sinh, người mổ, xạ trị, họ đang yếu, lắm người tới thăm dễ lây thêm bệnh của người tới thăm.
- Có hại cho người tới thăm, xui cái là ôm thêm vi khuẩn bệnh tật về nhà.

Em hôm nọ vừa nói với bạn là : chả ai thiếu gì vài trăm k tiền thăm người ốm, nên bỏ cái hủ tục thăm người ốm này đi, đứa kia bảo lại em: à biết rồi, ko thích thăm người ốm chứ gì lần sau người nhà ấy ốm thì bọn tớ kệ ko qua thăm nữa (ối dào người nhà em ốm, em cũng chả báo để mà tới thăm).
Đứa kia cứ bảo người thân ốm thì buồn nên cần bạn bè tới chia sẻ động viên? E bảo động viên chia sẻ ra quán ngồi với nhau đc rồi, cần gì phải vào viện?
Ng VN còn có kiểu thích lách luật, luật chỉ có 1 người vào chăm bệnh nhưng cứ phải tìm cách lách để cả đoàn người vào đấy ngồi nhìn nhau cơ, bị đuổi thì lại chửi bs y tá ghê gớm, vô cảm...
Em đồng ý bỏ. Đi chăm người ốm mệt bỏ bu ra, lại phải ngồi tiếp người lọ người chai.
Nhiều người đến thăm lại toàn nói chuyện làm xuống tinh thần. Có lần vừa rồi em chả cho ai vào thăm bệnh nhân nữa, em bắt ngồi ngoài rồi em ra tiếp.

Kitcat

Xe container
Cái này thì đúng là khó nghĩ lắm. Trường hợp bênh thập tử nhất sinh, không đến thăm lần cuối thì cũng áy náy. Vừa rồi chỗ em có 1 bác bị K nằm 108 đấy, chỉ vài người thăm được vì viện cho thăm có giờ, mỗi lần 2 người nên ít người thăm được.
Cái j cũng có 2 mặt lợi và hại. Người bệnh cần yên tĩnh để điều trị bệnh nhưng cũng cần có người động viên tinh thần. Thế nên bệnh viện mới có quy định giờ thăm bệnh và giới hạn người ở lại chăm sóc bệnh nhân.
Dạ cũng khổ lắm, người bệnh, nhất là ng già thấy nhiều ng tới thăm là họ nghĩ m sắp đi tới nơi.
Thật sự là nếu bản thân ng bệnh hoặc ng nhà cần ng tới thăm để ng bệnh nói chuyện cho đỡ buồn thì họ sẽ tự gọi đt mời ng họ cần tới.
Em đồng ý bỏ. Đi chăm người ốm mệt bỏ bu ra, lại phải ngồi tiếp người lọ người chai.
Nhiều người đến thăm lại toàn nói chuyện làm xuống tinh thần. Có lần vừa rồi em chả cho ai vào thăm bệnh nhân nữa, em bắt ngồi ngoài rồi em ra tiếp.
Nội dung ai tới cũng hỏi gần giống nhau, chưa kể có 1 số ng hỏi chuyện kiểu khá là vô duyên cụ ơi. Kiểu có ông thản nhiên bảo tầm này thì đi đc rồi, rồi thì nếu tôi mà ung thư thì tôi chả chữa, để tiền cho con cái,.. rồi thì tranh thủ hỏi thu nhập của con cái ng ốm.

Kitcat

Xe container
Nhiều chuyện buồn quá, e kể chuyện thật như truyện hài nhé. Có nhà chắc cũng có tư tưởng coi lây bệnh trong bv như trúng vietlot. Bố nằm viện, (giáo viên, bằng cấp cao, theo như tả thì nhà đẹp giàu đấy ạ, sinh viên tới đưa phong bì nhiều), mà sáng ra đi lấy hẳn 2 suất cháo từ thiện. Xong anh con ăn không hết gọi đt cho chị dặn sáng chị vào viện đừng cho cháu ăn sáng, vẫn còn cháo ngon lắm @@.
Amen, m k nghèo lấy tận 2 suất, lại còn tiếc suất cháo ăn sáng của cháu. K sợ gì luôn.
Vân vân và mây mây...

Leo.Phạm

Xe hơi
đi cũng trách mà ko đi cũng trách. nhưng thiết nghĩ, bệnh nặng % khó qua nên thăm nom. còn bệnh mà sau điều trị về nhà, rồi thăm là ổn các cụ nhỉ.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

meomun346

Xe container
Hiện trạng hiện nay là hễ có người ốm là thông báo lên group FB hay zalo, làm sao càng nhiều người biết càng tốt, rủ nhau qua thăm.

Người nhiễm vi khuẩn siêu kháng kháng sinh này nếu bị nhiễm thì trị bệnh sẽ khó khăn và tốn kém hơn rất nhiều lần, vì phải trộn và dùng nhiều loại kháng sinh đắt tiền đời mới.
Theo như kết quả nghiên cứu ở trên thì đang có nguy cơ lây nhiễm tăng lên thành đại dịch trong các bệnh viện VN.
Hôm qua em vừa coi lại phim tài liệu về dịch SART (chả biết em có viết đúng ko) - dịch hô hấp cấp năm 2003 mà trung tâm là ở bv Việt - Pháp. Hai ngày cuối cùng virut lan tràn khắp phòng bệnh và cả hành lang bv. Hơn 30 người chết trong đó có các bs, nv y tế (3 bs người Pháp) và cả người nhà đến thăm. Chị bs bạn thì nói: khi lên xuống cầu thang bv, bần cùng lắm mới phải sờ vào lan can vì ở đó vi trùng rất nhiều 8-x8-x8-x8-x

TraiKhongSo

Xe tăng
Má cháo bị K nặng mờ, ng nhà vs cả làng ko ai biết
đã ốm mệt bủ mợ còn thăm nom làm giề !

• Vodka
Reactions: TPS

công nông tàu

Xe container
Ủng hộ mợ chủ thớt. Bệnh viện là 1 ổ vi khuẩn mà cứ lũ lượt người ra vào, nhiều khi ngồi ghé cả giường của người bệnh bên cạnh. Trong khi người bệnh cần yên tĩnh nghỉ ngơi. Điều này ai cũng thấy vậy mà nhiều cụ vẫn còn chụp mũ là mất gốc với văn hóa này nọ. Nếu gốc xấu xí thì cũng nên bỏ cái xấu xí ấy đi. Đám tang sợ không có người đưa thì em nghĩ đám tang cỡ 20 người anh em ruột thịt là đủ chứ đông quá cũng chả làm gì.

Phucyenxanh

Xe điện
E có ô chú là dân tri thức, tính hay chu đáo. Ng nhà có ai ốm là bắt các p tới viện thăm kỳ đ. Chú có nhõn 4g vs 1 giai, hic