[Funland] Hủ tục

ktsh82

[Tịch thu bằng lái]
Liên quan tới việc đẻ đái, thăm bà mẹ trẻ em. Thì không hiểu từ đâu có cái " truyền kì" là có thăm thì thăm lúc nó còn đang ở viện, còn thì là phải kiêng ko đc thăm nếu nó đã về nhà - cho tới sau đầy tháng. Thế là cơ quan đoàn thể ace là cứ lũ lượt hóng cái ngày cháu cùng mẹ còn nằm trong viện để tranh thủ đi thăm. Đương nhiên vào thăm thì :
- Ôi chao ôi, nhìn ghét thế
- Ối chao ôi, giống bố chưa kìa ( giống *** đâu :D )
Chưa nói nhiều bác " quý" quá là bế, là thơm hít ....
Những việc như thế thực lòng mà nói không phải không mua được chút vui trong một khoảnh khắc nào đó...
Nhưng tổng thể lại thì nó không có lợi chút nào, nhất là kiểu đi thăm theo đoàn.

Nên rất ủng hộ dừng lại việc lũ lượt kéo đàn vào thăm. Thực sự thấy rất thân thiết thì cân nhắc, có vào thăm thì cố gắng theo sự chỉ dẫn của bác sĩ.

formen

Xe lăn
Tỉ lệ ngang trúng Vietlot.
:)) Dạ, Vietlot nào mà 2.200 người mua nhé, tỷ lệ là cứ 8 người vào viện thì 7 người trúng. Nghiên cứu trên 12 bệnh viện.

e đoán ý cụ ấy nói không phải cái này mà là cái vụ không đến thăm thì mất anh em họ hàng thì khó như trúng việt lốt í.

không đến thăm mà không chơi nữa thì thôi em cũng bỏ, chả ae họ hàng gì sất.
em ốm mà cc trên này có cụ nào thăm đâu mà vẫn chơi đới thôi. hehe, thí dụ thế.

pstv

Xe tải
Văn hoá người Việt là như vậy. Tết lễ, ốm đau, cưới hỏi không có ai đến thăm thì chính người trong cuộc buồn đã đành mà hàng xóm họ hàng xung quanh nhìn thấy cũng khinh thầm trong bụng, bảo "ăn ở" kiểu gì mà không có ai đến thăm? Sau đó thì miệng này đồn tai kia thành ra cả họ chê bai dè bỉu.

polizia

Xe container
Em cũng đồng quan điểm cụ chủ.
Nếu mỗi người chúng ta chịu khó đổi mới cải tiến tư duy, 90 triệu dân chỉ cần 2/3 làm đc là cũng cải thiện đc nhiều lắm.
Vụ thăm ốm trong viện với vụ đón tiễn sân bay em thấy nếu thay đổi đc là tốt.
Mình đi đâu xa cứ hoặc lái xe lên sb gửi ( trường hợp có xe riêng ) nếu đi ngắn ngày hoặc tự bắt taxi đi và về, chả cần ai đón tiễn.
Nếu ai cũng làm đc vậy thì sân bay đã ko quá tải.
Bện viện cũng vậy, nhiều lúc đang ngồi trông người nhà thì thây giường bên có hẳn 1 đoàn người vào thăm nói chuyện ầm ĩ, chưa kể khuyến cáo từng người vào một nhưng thường là vào 4-5 người.

L.C.D

Xe container
Người Việt mình vẫn ngại mang tiếng, chuyện thăm nom nhiều khi ko xuất phát từ tình cảm mà từ nghĩa vụ đáp trả, kiểu trc bạn đến thăm mình (hoặc ng nhà mình) mà giờ mình ko đến thăm bạn (hoặc ng nhà bạn) thì mang tiếng.
Em từ trước tới giờ cũng thỉnh thoảng phải đi thăm nom hiếu hỉ nọ kia theo nghĩa vụ (của cơ quan), còn bạn bè người thân thì cứ ai thực sự thân thiết thì mới thăm hỏi. Mà em chả để tâm chuyện có ai chê trách gì em ko. Người thân thiết hiểu mình sẽ ko vì chuyện thăm hay ko thăm mà chê trách mình. Còn người nào săm soi chê bôi chuyện thăm nom thì em thấy mình ko thăm là đúng, vì người đó ko đáng để mình đến thăm :D

skuadi

Xe điện
Em cũng đồng quan điểm cụ chủ.
Nếu mỗi người chúng ta chịu khó đổi mới cải tiến tư duy, 90 triệu dân chỉ cần 2/3 làm đc là cũng cải thiện đc nhiều lắm.
Vụ thăm ốm trong viện với vụ đón tiễn sân bay em thấy nếu thay đổi đc là tốt.
Mình đi đâu xa cứ hoặc lái xe lên sb gửi ( trường hợp có xe riêng ) nếu đi ngắn ngày hoặc tự bắt taxi đi và về, chả cần ai đón tiễn.
Nếu ai cũng làm đc vậy thì sân bay đã ko quá tải.
Bện viện cũng vậy, nhiều lúc đang ngồi trông người nhà thì thây giường bên có hẳn 1 đoàn người vào thăm nói chuyện ầm ĩ, chưa kể khuyến cáo từng người vào một nhưng thường là vào 4-5 người.
Em đồng ý với cụ và mợ chủ thớt Mami Miu . Em bổ xung thêm tí.

Đợt ông gia em mổ. Ca mổ thành công nhưng cụ đang hồi sức với oxi nhét miệng, dây truyền lằng nhằng máy bơm mooc phin vẫn đang hoạt động giảm đau.

Anh em ở dưới quê lên thăm em bảo chỉ 1,2 ng vào thôi nhưng ko chịu. Bà già em tặc lưỡi cho vào.

Mặc áo bệnh viện vào rồi vào thăm, nhưng vào nói đc 3 câu xong tự nhiên mấy bà phụ nữ khóc rống lên với cậu ơi, anh ơi, chú ơi,...

Bực cả mình em đuổi thẳng ra ngoài. Bảo bố tôi đã chết mà khóc thế! Mà nghe rõ kiểu giả tạo chứ thương với ... cái choá gì... bực cả mình

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt này thấy rất nhiều Cụ đều gốc gác ở quê cả! nhưng thấy mất hết gốc cũng khá đông!!!

Nam Tào

Xe điện
Họ hàng nhà em ốm đau hay đẻ đái nằm viện thì gấu em đến thăm cho đỡ bị nói này nọ thôi ! Đến BV cũng sợ lây chéo bỏ mẹ .
Còn nhà em ốm đau tuyệt nhiên ko bao giờ thông báo cho ai , cũng ko thích ai đến thăm . Quý lắm thì khi nào chết đến thắp em nén hương là ok rồi 1

Én 150

Xe hơi
Việc này theo em thì xuất phát từ tính cộng đồng của người Việt nói chung là cao. Tính cộng đồng làng xóm vẫn duy trì từ xưa đến nay tạo nên nét đặc trưng văn hóa. Ma chay, ốm đau, hiếu hỉ đều có người thân, hàng xóm láng giềng phụ tay giúp đỡ (kể cả việc đi phòng bì quà cáp, ý nghĩa của nó là phụ thêm vào gia đình lo công việc đừng vì suy nghĩ sai lệch mà làm xấu đi hành động tốt). Giờ xã hội đi lên, của cải vật chất nhiều hơn dịch vụ nhiều hơn các cụ thấy việc quan tâm đến nhau thành ra phù phiếm. Em thì cảm thấy an ủi hơn, vui hơn khi nhà mình có việc mà được người khác quan tâm. Việc tránh lây lan bệnh thì rất dễ làm đeo khẩu trang và sát trùng tay. Tính cộng động là một trong những điểm rất mạnh của người Việt đừng vì chạy theo những thứ được gọi là văn minh mà rời bỏ đi. Hãy nhìn sang anh bạn Nhật, có cụ chết khô mà con cháu cũng không biết

ktsh82

[Tịch thu bằng lái]
lây bệnh thì đã sao.bệnh lây lan thì có thể chữa khỏi,bệnh nguy hiểm thì k lây lan..bạn nên nhớ tinh thần có thể chiến thắng bệnh tật,đến khi bạn bệnh nặng nằm đó ko ai đến thăm thì bạn rầu mà chết thôi.sống như bạn thì nên lên núi mà sống 1 mình đi cho đỡ lây bệnh.chúng ta chỉ có 1 đời để sống nên sống sao cho tốt,dù chỉ có 1 ngày để sống cũng phải chết trong vòng tay người thân,bè bạn.
Tư tưởng " cùng chết" này phải nói rất phổ biến.
Cụ làm em nhớ tới chuyện một đoàn nước ngoài sang xứ ta làm chương trình nhân đạo. Dự án là nhà nổi chống lũ, để làm nhà này thì cần có những cái phao mà đợt đó sang họ mang không đủ cho tất cả mọi nhà- dân làng thì dứt khoát đòi chia đều phao như chia bánh mặc cho việc mỗi nhà ôm về một cái phao thì chỉ có vứt đi chứ chẳng làm được gì và họ bảo " có chết thì cùng chết" .
Cái logic cùng chết này nó thể hiện ở cả cái việc thời chiến, lúc khó khăn thì đoàn kết rất tốt nhưng thời bình thì chữ đoàn kết có vẻ như xa xỉ
Người ta nghĩ đến cùng chết nhiều hơn là cùng sống.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em cũng thấy đây là hủ tục nhưng chắc còn khướt mới bỏ được. Em từng tranh cãi kịch liệt khi bị buộc phải dắt díu cả con bé (chưa đầy 1 tuổi) vào viện thăm người ốm nằm lâu ngày. Nhiều người cũng nghĩ như 1 số cụ ở đây, khả năng lây bệnh ít như số người trúng Vietlot nên toàn bảo em vẽ chuyện, lại bảo 1 mình mày có con à :))

polizia

Xe container
Đọc thớt này thấy rất nhiều Cụ đều gốc gác ở quê cả! nhưng thấy mất hết gốc cũng khá đông!!!
Cái này chả có gì là mất gốc cả.
Nó là sự văn minh và rất khoa học.
Ngày xưa chưa có đk thì chưa thay đổi đc còn nay đời sống đã khá lên thì ta nên tập dần sự thay đổi cho phù hợp với quy luật phát triển.
Ko nên giữ mãi 1 thứ mà đã bị cho là ko phù hợp.
Ko ai cấm đến thăm nhưng thay vì đến viện thì chờ về nhà thăm, ai cấm đâu.
Viện giờ đã đông, quy định 1 người nhà ở lại trông thôi.
Giờ 1 phòng 4 bệnh nhân vs 4 người nhà là 8 mà cứ 1 chốc lại 1 đoàn 4-5-10 người vào hết nhà này đến nhà khác rất phiền.
Em ngồi trông người nhà em biết, mình cứ lúi húi lướt web chơi game thôi, khi nào cần lấy gì thì giúp. Ai cũng như thế thì phòng bệnh nhân rất yên tĩnh.
Có lần người nhà mình vừa chợp mắt ngủ thì giường bên ào ào có khách tới thăm, lại nói lại ồn...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa trên cành

Xe buýt
Cũng có tiến bộ là bệnh viện tỉnh quê em giờ cũng gắn nước rửa tay sát khuẩn dọc theo tường hành lang rồi nhưng chưa làm nghiêm vụ trẻ con được. Có 1 số bệnh viện làm nghiêm là bảo vệ chặn không cho con nít vào luôn, mà nhà em cũng không bao giờ đem trẻ con vào viện trừ khi bất đắc dĩ nó bệnh nhiều phải ôm vào viện thôi, thấy nhiều nhà coi thường lây nhiễm chéo trong bệnh viện quá thể, con nít cũng đem đi theo và rồi nó nô giỡn hú hét làm phiền bệnh nhân khác. Mà nhiều nhà vô tư lắm, con nít nhỏ xíu mà thả cho đi một mình không quan tâm, lâu lâu lại nghe loa báo bảo vệ đang giữ 1 đứa trẻ đi lạc đề nghị người nhà lại nhận :|.

Em không nói tình trạng làm màu nịnh bợ sếp chứ mà đi thăm thì thân thiết chia sẻ đc nhiều hẵng đi, chả biết ông đó là ông nào, quen sơ sơ mà kéo nhau lũ lượt vào phòng, có khi lại là nguồn mang vi khuẩn bên ngoài vào phòng bệnh ấy chứ :T, người ta đang mệt, đang bệnh, có người lại thăm lại phải ngồi dậy tiếp chuyện, căn bệnh trọng hình thức không biết chừng nào mới bớt đây nữa.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em ngồi trông người nhà em biết, mình cứ lúi húi lướt web chơi game thôi, khi nào cần lấy gì thì giúp. Ai cũng như thế thì phòng bệnh nhân rất yên tĩnh.
Có lần người nhà mình vừa chợp mắt ngủ thì giường nên ào ào có khách tới thăm, lại nói lại ồn...
Mà nhiều ng bệnh còn rất mệt, vừa mổ/ hóa trị/ xạ trị xong không có sức vẫn phải tiếp khách đến thăm, ngày không biết bao nhiêu lượt, hỏi không biết bao nhiêu câu cùng 1 nội dung. Rất mệt mỏi.

Đứng ở vị trí người đến thăm thì bệnh viện thực sự là 1 vi khuẩn.

Chuyện thăm hỏi là cái văn hóa của người Việt sao lại là hủ tục được nhỉ, không phải ai cũng mắc bệnh lây truyền, nếu ai có bản thân họ cũng có cách phòng chống. Nếu cứ suy diễn theo kiểu chủ thớt thì người Việt sẽ: Không ma chay, không lễ hội, cưới xin, ... vì éo ai đến sợ lây nhiễm à.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
:) Người nhà em ốm, cứ 1 năm sau mới kể là năm trước bị abc, có người còn chả kể mà làm gì.
Bệnh viện nước ngoài sạch bong, làm gì có người tới thăm nom như trại tị nạn như ở VN?
Bạn tôi bị bệnh, nằm viện.
Tôi phi vô, gọi là thăm hỏi.

Cu bác sĩ kêu ra bẩu, tụi bây nên hạn chế đến thăm người ốm:
- Bệnh viện, dù sạch như Bệnh viện, nó đầy rẫy những thứ bẩn thỉu. Tụi tau che khẩu trang 24/7 đây này.
- Mài đến thăm bạn mài, có lẽ nó vui đấy, nhưng người cùng phòng thì không, vì nó mệt mỏi, nó có thể cần nghỉ ngơi; và y tá cần không gian để chăm sóc bệnh nhân.
- Cuối cùng, chưa có nghiên kíu nào cho thấy, Bệnh nhân nhiều người thăm thì khỏi bệnh nhanh hơn - điều mà cả chúng mài và tau đều muốn, nhỉ.
Ngoại lệ: Trẻ nhỏ, nó chỉ cần bố mẹ thôi.

Vậy nên, để alo lại, khi nào ra viện, tau sẽ báo và chúng mài có thể phi cả đại đội mang hoa đến đón, ngoài cổng.

Nguồn: Bển.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Như mình ốm đang nằm mệt chết mẹ ra mà cứ hết người này vào hỏi người kia đến thăm phải tiếp chuyện đến là vất vả. Chắc chỉ cần người thân vào thăm là đủ, còn chia sẻ hỏi han trên điện thoại hay FB hoặc gặp người nhà ở bên ngoài là được rồi, đâu cần trực tiếp gặp bệnh nhân, họ đều mệt mỏi cả

Hoa trên cành

Xe buýt
Chuyện thăm hỏi là cái văn hóa của người Việt sao lại là hủ tục được nhỉ, không phải ai cũng mắc bệnh lây truyền, nếu ai có bản thân họ cũng có cách phòng chống. Nếu cứ suy diễn theo kiểu chủ thớt thì người Việt sẽ: Không ma chay, không lễ hội, cưới xin, ... vì éo ai đến sợ lây nhiễm à.
Thăm hỏi là văn hóa nhưng để thăm hỏi sao cho phù hợp thì là vấn đề mọi người đang bàn đấy ạ. Em thì thấy cụ chủ thớt suy luận có căn cứ còn của cụ rõ là suy diễn đấy, từ chỗ phê phán việc lũ lượt kéo nhau hàng đoàn vào BV (nơi mà ai làm việc cũng được tính là làm trong môi trường độc hại) mà cụ kéo ra được đến chỗ ma chay cưới xin là xa tít mù khơi luôn rồi. Người bệnh mệt, người nuôi bệnh cũng đâu khỏe, phải tranh thủ chợp mắt để còn giữ sức, mới vừa tiễn đoàn khách nhà mình đến thăm, cười trừ xin lỗi vì làm ồn bệnh nhân khác, lại đến đoàn nhà khác vào, nói chuyện thì nhiều người nói rổn rảng nguyên cả tầng lầu có thể nghe thấy đc, hết giờ thăm bệnh BV khóa cửa mời ra thì có người chửi bới trách mắng BV làm khó. Câu chuyện văn hóa dân ta còn nhiều cái để nói lắm.