Hội xa xứ Hướng dẫn cho Newbie cách chụp ảnh đẹp với ngôn từ dễ hiểu

chuotlang

Xe lừa
Chúc mừng cụ Chuột có danh hiệu vinh dự quá, em thấy danh hiệu này còn hơn cả anh hùng lao động XHCN hehehe.
Báo cáo cụ Chuột là cuối cùng em nhảy xuống hố vôi roài, em đã order D800E mà 6 tuần nữa mới có.
Bây giờ bù đầu nghiên cứu xem sử dụng nó dư lào, mệt quá. Hi vọng sau 1 năm trình bằng 1/2 của cụ.

ABC mới vào DSLR world thì nên chụp choạch thế nào cho nó lên tay hở cụ ? Có gì cụ chia sẻ viết bài em xem với nhé, để thực hành.

Cảm ơn cụ nhiều.
Em đang ở Thailand, về sẽ hướng dẫn cụ sau

6 tuần cơ à, bên em đầy hàng stock, nói chung là cứ upgrate cái Firmware mới nhất sửa lỗi LCD, sau đó chụp với LCD cho nó tốn Pin chơi, nhưng màu sắc hiệu quả giống hệt, sẽ quen khâu tốc luôn thôi, sau này chơi M luôn đỡ phải đo sáng

Danh hiểu đểu ý mà cụ, có 20 người thì ông nào cũng nhất hả hehe, em đang ghi chú dưới nick là Thành viên tích cực tự nhiên bị gắn cái này nhìn ko của độc gì cả, ... chán, bác sửa lại cho em đi ;)

Sau đó mới chụp chân dung gia đình, lúc đó mới cần VF để AFocus cho nhanh, ko ai phải chờ, chứ phong cảnh thì ko khó lắm ;) Miến sao ông trời ưu đãi mình thời tiết thôi

Chỉnh sửa cuối:

Em đang ở Thailand, về sẽ hướng dẫn cụ sau

6 tuần cơ à, bên em đầy hàng stock, nói chung là cứ upgrate cái Firmware mới nhất sửa lỗi LCD, sau đó chụp với LCD cho nó tốn Pin chơi, nhưng màu sắc hiệu quả giống hệt, sẽ quen khâu tốc luôn thôi, sau này chơi M luôn đỡ phải đo sáng

Danh hiểu đểu ý mà cụ, có 20 người thì ông nào cũng nhất hả hehe, em đang ghi chú dưới nick là Thành viên tích cực tự nhiên bị gắn cái này nhìn ko của độc gì cả, ... chán, bác sửa lại cho em đi ;)

Sau đó mới chụp chân dung gia đình, lúc đó mới cần VF để AFocus cho nhanh, ko ai phải chờ, chứ phong cảnh thì ko khó lắm ;) Miến sao ông trời ưu đãi mình thời tiết thôi
Canton nhà cụ 12.8 triệu dân có khác, tiêu thụ nhiều nên Nikkon ưu tiên cho nhiều hàng hay sao ý, bên em có 1tr dân nên nó đếch cho hàng, đợi rõ lâu.

Những câu bôi đen - cụ nói thế này giống như Ngô Bảo Châu đang cố giải thích cho học sinh lớp 4 hiểu thế nào là Bổ Đề Cơ Bản :)

Cụ đơn giản hóa hộ em cái kekeke.

chuotlang

Xe lừa
Canton nhà cụ 12.8 triệu dân có khác, tiêu thụ nhiều nên Nikkon ưu tiên cho nhiều hàng hay sao ý, bên em có 1tr dân nên nó đếch cho hàng, đợi rõ lâu.

Những câu bôi đen - cụ nói thế này giống như Ngô Bảo Châu đang cố giải thích cho học sinh lớp 4 hiểu thế nào là Bổ Đề Cơ Bản :)

Cụ đơn giản hóa hộ em cái kekeke.
Hehe thôi cứ khi nào có máy rồi quen ngay thôi, cơ bản thuật ngữ của Nikon nó chỉ khác Canon có tí ti

Canton nhà em nó 19 triệu hehe, 12tr là dân gốc, còn cái loại KT3 như em cộng vào nữa ;)

chuotlang

Xe lừa
Dạo này lão Chuột mải Thái với Thụy Sỹ nên ít vào bổ xung chuyên môn nhỉ?
Dạo này em chả có học trò nào nên giải nghệ hehe

Thôi kiếm ai thực tập cái nhể, lão thiết kế đê 28 em về HN có nên mang máy theo hay ko thì tùy lão :P

Dạo này em chả có học trò nào nên giải nghệ hehe

Thôi kiếm ai thực tập cái nhể, lão thiết kế đê 28 em về HN có nên mang máy theo hay ko thì tùy lão :P
Chưa thấy lão báo cáo vụ về Hà Nội vừa rồi dậy học trò ra sao nhỉ:P

Kính gửi cụ Chuột Lang,

Cuối cùng thì em cũng được ôm em D800 vào lòng, em không lấy D800E vì nó bị lỗi Moire khi chụp chân dung. Nếu chỉ chụp phong cảnh thì nó tốt hơn em 800 1 tí khoản nét. Em lấy 800 cho nó lành, song kiếm hợp bích được cả phong cảnh lẫn người ngợm.
Em đọc trang 1 của cụ và đã xong phần AF, bố cục, pose etc...
Bây giờ em nhìn cái máy ảnh như nhìn cục gạch vậy, vì chưa làm chủ được nó. Có gì em sẽ hỏi cụ dần dần nha :)
Thanks

chuotlang

Xe lừa
Kính gửi cụ Chuột Lang,

Cuối cùng thì em cũng được ôm em D800 vào lòng, em không lấy D800E vì nó bị lỗi Moire khi chụp chân dung. Nếu chỉ chụp phong cảnh thì nó tốt hơn em 800 1 tí khoản nét. Em lấy 800 cho nó lành, song kiếm hợp bích được cả phong cảnh lẫn người ngợm.
Em đọc trang 1 của cụ và đã xong phần AF, bố cục, pose etc...
Bây giờ em nhìn cái máy ảnh như nhìn cục gạch vậy, vì chưa làm chủ được nó. Có gì em sẽ hỏi cụ dần dần nha :)
Thanks
Chúc mừng bác đa gia nhập vào thế giới Fullframe hehe, gear có những Len gì rồi à?

Chúc mừng bác đa gia nhập vào thế giới Fullframe hehe, gear có những Len gì rồi à?
Cu bán hàng là dân pro, nó bảo em lấy tạm một cái Nano 24-120 dùng chụp phong cảnh + đi chơi picnic đã rồi tính sau.
Bước tiếp theo là dành thời gian đọc thớt của cụ + manual rồi thực hành.
Em cứ hỏi cụ từ từ từng câu một thì mới chắc được. Cụ có gì chỉ bảo cho em cái nhé :)

chuotlang

Xe lừa
Cu bán hàng là dân pro, nó bảo em lấy tạm một cái Nano 24-120 dùng chụp phong cảnh + đi chơi picnic đã rồi tính sau.
Bước tiếp theo là dành thời gian đọc thớt của cụ + manual rồi thực hành.
Em cứ hỏi cụ từ từ từng câu một thì mới chắc được. Cụ có gì chỉ bảo cho em cái nhé :)
Vâng, cứ mua em đấy chụp tạm 6 tháng đến 1 năm xem sao

Em đấy ngang tầm em Kit 24-105L của Canon, chụp cũng ngon chán

http://www.flickr.com/photos/86354760@N00/7612612354

Ảnh này họ chụp D800 với Len đó, em cho là Ok. Sau này chụp tốt rồi thì nên chuyển sang 2 Len khác là 16-35 và 70-200 thì hay hơn ạ

Bác Chuột: em đang bị problem với photobucket, không thể nào upload ảnh từ computer lên được, từng nhớ bác nói là không nên dùng photobucket và picasa để resize ảnh phải không ạ ?

Bác dùng LR để resize ảnh mà vẫn đảm bảo chất lượng đúng không bác ?
Bác lưu ảnh ở website nào để rồi upload ảnh lên OF ?
Hiện em để máy ảnh chế độ Auto để chụp đã, vậy ưu nhược điểm của auto là gì ?

Cảm ơn bác chỉ giáo.

chuotlang

Xe lừa
Bác Chuột: em đang bị problem với photobucket, không thể nào upload ảnh từ computer lên được, từng nhớ bác nói là không nên dùng photobucket và picasa để resize ảnh phải không ạ ?

Bác dùng LR để resize ảnh mà vẫn đảm bảo chất lượng đúng không bác ?
Bác lưu ảnh ở website nào để rồi upload ảnh lên OF ?
Hiện em để máy ảnh chế độ Auto để chụp đã, vậy ưu nhược điểm của auto là gì ?

Cảm ơn bác chỉ giáo.
Em thường dùng LR để Export ảnh, còn resize thì cũng đc nhưng dung lượng không nhỏ bằng Fastone Resizer

LR watermark của nó tốt hơn vì Fastone ko chỉnh được size của file png cho watermark bác à, vả lại mấy cái addsharp của nó phức tạp hơn giống theo định dạng của PS nên phải tinh chỉnh nhiều hơn

Photobucket là 1 trang tốt, vì nó cho xem direct exif đc chứ ko chuối như flickr ẩn exif, muốn xem phải click vào Album mới xem đc
Nhưng nếu acc free thì Up quá 1mb hay 3file ảnh nó hay bị treo, lên Accpro thì vô tư ạ.

Auto thì bác bị phụ thuộc vào cái máy hết rồi, ko làm chủ được.

Tốt nhất là nên bắt đầu với AV, tự chỉnh khẩu và set Auto iso thôi, làm quen AV rồi thì chơi TV, hình như Nikon gọi TV là S thì phải

Em thường dùng LR để Export ảnh, còn resize thì cũng đc nhưng dung lượng không nhỏ bằng Fastone Resizer

LR watermark của nó tốt hơn vì Fastone ko chỉnh được size của file png cho watermark bác à, vả lại mấy cái addsharp của nó phức tạp hơn giống theo định dạng của PS nên phải tinh chỉnh nhiều hơn

Photobucket là 1 trang tốt, vì nó cho xem direct exif đc chứ ko chuối như flickr ẩn exif, muốn xem phải click vào Album mới xem đc
Nhưng nếu acc free thì Up quá 1mb hay 3file ảnh nó hay bị treo, lên Accpro thì vô tư ạ.

Auto thì bác bị phụ thuộc vào cái máy hết rồi, ko làm chủ được.

Tốt nhất là nên bắt đầu với AV, tự chỉnh khẩu và set Auto iso thôi, làm quen AV rồi thì chơi TV, hình như Nikon gọi TV là S thì phải
Bác ơi, bác trả lời em mấy câu hỏi sau nhé :)

LR = ? Làm thế nào để download LR về máy tính ?
AV = ?
TV = ?

chuotlang

Xe lừa
LR 4.0 for PC, down bản Trial rồi gặp em đưa chìa khóa vàng cho hehe. Còn Mac thì em ko có. Ko nên dùng 4.1 vì nó quá nặng, nhiều chức năng ko cần thiết

AV trên máy là chức năng chụp ưu tiên khẩu độ F do mình chọn

TV hay Nikon còn gọi là S, ưu tiên tốc độ speed do mình chọn

Ngoài ra D800 nó còn cái gì ngoài M thì em ko rõ, chắc là Auto và P

Auto là tự động toàn phần

P là tự động nhưng mình tùy chọn iso được

Trên cơ bản dòng Somi Pro nó cũng chỉ vậy thôi, ko có thêm nhiều nút xoay lắm đâu, fn thì do mình set trong Cfn mà ra
Ngoài ra Menu mỗi máy 1 khác

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Nhiều text quá, em chèn tấm ảnh, xem xong tấm này hồi đó tự nhiên em có động lực chơi Strobist

Bó mạ tụt

Xe buýt
Lão Chuột thân mếu !
Dạo này làm ăn phọt phẹt quá, đâm nản toàn tập. E tính mua cái máy rỗi rãi chụp cho đầu óc nó nghệ sĩ chút, vậy lão tư vấn cho e nên mua máy ntn cho giai đoạn tập tọe đú này ? Len thì ra sao ? Đầu tiên trong nhà e có cái gì e chụp trước, sau mới ra đường chụp tiếp...:D

Lão Chuột thân mếu !
Dạo này làm ăn phọt phẹt quá, đâm nản toàn tập. E tính mua cái máy rỗi rãi chụp cho đầu óc nó nghệ sĩ chút, vậy lão tư vấn cho e nên mua máy ntn cho giai đoạn tập tọe đú này ? Len thì ra sao ? Đầu tiên trong nhà e có cái gì e chụp trước, sau mới ra đường chụp tiếp...:D
Thôi thôi thôi can cả nón :P