Hội xa xứ Hướng dẫn cho Newbie cách chụp ảnh đẹp với ngôn từ dễ hiểu

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn chủ top đã chỉ đường, mình sẽ cố gắng học hỏi xem có nâng cao được chút nào không, máy của mình cố lắm đến Ni D90 mà ảnh thì chẳng khác bao diêm với điên thoại là mấy :(
Vấn đề là phải hiểu về ánh sáng, còn ko trong môi trường mù mù thì DSRL cũng ko hơn là bao nhiêu

damkhanh

Xe điện
Em đọc một mạch hết cả 31 trang luôn, quá hay, voted cụ...

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cảm ơn cụ chủ về những kiến thức bổ ích này.
Chiều nay em đi chụp thử Bằng lăng tím rồi nhờ cụ góp ý nhá!

Lệ Xuân

Xe tăng
Hehe, tấm này bác CL kẻ ô kiểu gì mà ăn gian thế :D

Chienpatt

Xe đạp
Không dạy nữa hả cụ Chuột ơi?
Em muốn học sử dụng LR, cụ cho em xin cái key được ko ạ? Em cảm ơn cụ! :)

Chienpatt

Xe đạp
Thầy Chuột Lang ơi! Vào giảng bài cho em vớiiiiiiiiiiiiiiiii.........!!!!!!!!!!!! :P
Đây là ảnh em chụp F1 nhà em, chụp trong nhà cạnh cửa sổ. Bị nhiều sáng quá cụ nhỉ? Các cụ góp ý, phê bình cho em với xem cần phải thay đổi, chính sửa thế nào mới chụp được đẹp hơn?
Ảnh gốc đây ạ

Em cho vào Lightroom chỉnh sửa thì màu trông khá hơn tí. Hí hí... Bật mí là em chả biết chỉnh sửa thế nào, cho nó auto tone thôi rồi addsharp :)). Tiện thể cụ giảng thêm về sử dụng LR đi :D Áp dụng vào cái cụ thể luôn cho em hiểu với! Lúc trước đọc bài giảng của cụ rồi nhưng mà mớ lý thuyết nó chỉ lùng bùng trong đầu em thôi, chả biết áp dụng thế nào? Hị hị

Tự nhiên em xem được mấy cái ảnh Baby đẹp quá nên cũng ham hố muốn chụp ảnh cho F1 nhà mình, nhưng đã trót dại mua cái Sonny RX100 (http://www.amazon.com/Sony-DSC-RX100-Sensor-Digital-Camera/dp/B00889ST2G/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1374298648&sr=8-1&keywords=sony+rx-100+camera) cách đây hơn 1 tháng (trước khi đam mê trỗi dậy :P) vì muốn cái máy ảnh bỏ túi chất lượng tốt thôi, bây giờ hối cũng đã muộn!

Dưng mà em search ảnh thấy nhiều đứa chụp bằng máy này cũng có nhiều tấm đẹp lắm. Em đành tập chụp bằng máy này vậy, đợi thời gian nữa có điều kiện thì nâng cấp máy tử tế sau vậy :)

chuotlang

Xe lừa
LR thì bước đầu chú trọng cái bút chấm để WB lại, hoặc chỉnh nhiệt độ màu

Sáng tối thì chú trọng kéo Highlight vs Shadow sao cho thuận mắt, cứu cháy sáng, tăng thêm độ nổi khổi bằng shadow

... còn dài lắm, có thể xem bên vnphoto có bài của bác lhquan

chuotlang

Xe lừa
Thầy Chuột Lang ơi! Vào giảng bài cho em vớiiiiiiiiiiiiiiiii.........!!!!!!!!!!!! :P
Đây là ảnh em chụp F1 nhà em, chụp trong nhà cạnh cửa sổ. Bị nhiều sáng quá cụ nhỉ? Các cụ góp ý, phê bình cho em với xem cần phải thay đổi, chính sửa thế nào mới chụp được đẹp hơn?
Ảnh gốc đây ạ

Em cho vào Lightroom chỉnh sửa thì màu trông khá hơn tí. Hí hí... Bật mí là em chả biết chỉnh sửa thế nào, cho nó auto tone thôi rồi addsharp :)). Tiện thể cụ giảng thêm về sử dụng LR đi :D Áp dụng vào cái cụ thể luôn cho em hiểu với! Lúc trước đọc bài giảng của cụ rồi nhưng mà mớ lý thuyết nó chỉ lùng bùng trong đầu em thôi, chả biết áp dụng thế nào? Hị hị

Tự nhiên em xem được mấy cái ảnh Baby đẹp quá nên cũng ham hố muốn chụp ảnh cho F1 nhà mình, nhưng đã trót dại mua cái Sonny RX100 (http://www.amazon.com/Sony-DSC-RX100-Sensor-Digital-Camera/dp/B00889ST2G/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1374298648&sr=8-1&keywords=sony+rx-100+camera) cách đây hơn 1 tháng (trước khi đam mê trỗi dậy :P) vì muốn cái máy ảnh bỏ túi chất lượng tốt thôi, bây giờ hối cũng đã muộn!

Dưng mà em search ảnh thấy nhiều đứa chụp bằng máy này cũng có nhiều tấm đẹp lắm. Em đành tập chụp bằng máy này vậy, đợi thời gian nữa có điều kiện thì nâng cấp máy tử tế sau vậy :)
Cảm biến nhỏ là phải chụp đẹp từ trong máy chứ ko mong gì chỉnh sửa mấy
Tóm lại chụp là phải ưng từ lúc review, em cũng rất ít chỉnh sửa

Nhưng ảnh số đôi lúc phải chỉnh sửa để cứu nó, nếu bác chụp hay bị lỗi ko đạt ngay thì tốt nhất nên chụp Raw
Em thì toàn JPG nên gần như sai là em xóa từ trong thẻ

PNS thì chỉ mong cứu sáng 2/3 EV thôi chứ nếu hơn thì em ko dám khẳng định, DSRL lấy nét nhanh hơn và do cảm biến lớn nên cứu ảnh tốt hơn

Màu sắc và độ nét là do máy và Len, còn kỹ thuật là do chúng ta

Chỉnh sửa cuối:

Duy Trọc

Xe buýt
Chà chà tuyệt quá ! Thanks chủ thớt nhiều !

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Skagen

Xe tăng
Nhà Chuột cho hỏi kỹ thuật chụp ảnh trong trường hợp này phát. :D Nhìn ảnh dư lày là muốn nhảy xuống hố vôi rồi đấy. :))