[Luật] Hướng dẫn tham gia bảo hiểm xe cơ giới

KhuongDuy

Xe điện
Bác chủ thớt cho em hỏi 2 trường hợp này và xử lý như hãng bảo hiểm (???) có được không?
1- Công ty em có đoàn xe tải, tất cả các xe mua cùng hãng bảo hiểm. Có lần trong quá trình ghép xe vào bãi đậu, kết thúc một ngày làm việc, chú lái xe lùi không chuẩn, lùi luôn vào mặt xe đang đậu đằng sau: Bảo hiểm từ chối bồi thường, họ nói nhiều lắm, giải thích quy chế nọ, nguyên tắc kia nhưng nguyên nhân chính vẫn là: 2 xe cùng chủ. Em điên quá, cãi lý với mấy ông ấy rát cả cổ, quản lý xe mấy năm nay em chưa thấy ai nói đến vấn đề "cùng chủ" này cả!
2- Em nhận một xe mới về, mấy ông nhao đến tiếp thị bảo hiểm ngay (em mới mua bảo hiểm theo giờ để đánh xe từ HN về thôi!), đồng ý cái là nó viết cho giấy chứng nhận bảo hiểm liền, chưa cần nộp tiền ngay! Về sau em mới biết cái giấy này chẳng có giá trị gì nếu như chẳng may xe mình bị va chạm nó sẽ từ chối thẳng cẳng với lý do: Nộp phí chậm.
- Chuyện như đùa ấy các bác nhỉ. Giấy đó không có giá trị thì cấp cho người ta làm gì? Thà rằng bảo người ta là em không bán chịu đâu!
- Thấy người ta đồng ý mua hãng bảo hiểm mình là mê mẩn lên viết lấy được, rồi bấm bụng khoản hoa hồng doanh thu!
Chắc bác chủ thớt biết nhiều về khoản này, chỉ giáo em em với! (Em cam đoan chuyện em nói là thật 100% - Nếu cần em sẽ cung cấp tên hãng bảo hiểm cho riêng bác)
Chắc hãng đó làm ăn lãi lắm nhỉ
Xin cụ cung cấp tên hãng bảo hiểm để em xin sang đấy em làm.(b).

Babetta6868

Xe tăng
Chắc hãng đó làm ăn lãi lắm nhỉ
Xin cụ cung cấp tên hãng bảo hiểm để em xin sang đấy em làm.(b).
Lãi không thì em không biết nhưng khách hàng bỏ gần hết rồi! Nhất là từ ngày ra thêm bảo hiểm SVIC (Bảo hiểm của Tập đoàn Than đó)! Bác làm bảo hiểm Liberty à? Hic, hình như các bác chưa có kế hoạch lấn chiếm thị phần bảo hiểm ở khu vực em ở?

hoangbaolong

Xe buýt
Bác chủ thớt cho em hỏi 2 trường hợp này và xử lý như hãng bảo hiểm (???) có được không?
1- Công ty em có đoàn xe tải, tất cả các xe mua cùng hãng bảo hiểm. Có lần trong quá trình ghép xe vào bãi đậu, kết thúc một ngày làm việc, chú lái xe lùi không chuẩn, lùi luôn vào mặt xe đang đậu đằng sau: Bảo hiểm từ chối bồi thường, họ nói nhiều lắm, giải thích quy chế nọ, nguyên tắc kia nhưng nguyên nhân chính vẫn là: 2 xe cùng chủ. Em điên quá, cãi lý với mấy ông ấy rát cả cổ, quản lý xe mấy năm nay em chưa thấy ai nói đến vấn đề "cùng chủ" này cả!
2- Em nhận một xe mới về, mấy ông nhao đến tiếp thị bảo hiểm ngay (em mới mua bảo hiểm theo giờ để đánh xe từ HN về thôi!), đồng ý cái là nó viết cho giấy chứng nhận bảo hiểm liền, chưa cần nộp tiền ngay! Về sau em mới biết cái giấy này chẳng có giá trị gì nếu như chẳng may xe mình bị va chạm nó sẽ từ chối thẳng cẳng với lý do: Nộp phí chậm.
- Chuyện như đùa ấy các bác nhỉ. Giấy đó không có giá trị thì cấp cho người ta làm gì? Thà rằng bảo người ta là em không bán chịu đâu!
- Thấy người ta đồng ý mua hãng bảo hiểm mình là mê mẩn lên viết lấy được, rồi bấm bụng khoản hoa hồng doanh thu!
Chắc bác chủ thớt biết nhiều về khoản này, chỉ giáo em em với! (Em cam đoan chuyện em nói là thật 100% - Nếu cần em sẽ cung cấp tên hãng bảo hiểm cho riêng bác)
bảo hiểm em cũng biết nên trả lời bác như sau
hãng đó làm thế là đúng luật nhưng nếu bác có nhiều xe và tham gia nhiều tiền thế thì em bảo bác nhé: khai là xe kia tiến vào là đc thằng nào làm gì đc nhỉ (nếu mua vật chất nhé, còn chỉ mua dân sự thì lấy xe khác chủ mà làm nhát nhé)
còn việc bác mua bảo hiểm nhưng chưa nộp tiền thì tất nhiên bác bị từ chối mà, vì em bảo nếu bác không bị thì cứ giấy đấy bác dùng đến khi bị mới nộp tiền à, ai mà khôn thế

Babetta6868

Xe tăng
bảo hiểm em cũng biết nên trả lời bác như sau
hãng đó làm thế là đúng luật nhưng nếu bác có nhiều xe và tham gia nhiều tiền thế thì em bảo bác nhé: khai là xe kia tiến vào là đc thằng nào làm gì đc nhỉ (nếu mua vật chất nhé, còn chỉ mua dân sự thì lấy xe khác chủ mà làm nhát nhé)
còn việc bác mua bảo hiểm nhưng chưa nộp tiền thì tất nhiên bác bị từ chối mà, vì em bảo nếu bác không bị thì cứ giấy đấy bác dùng đến khi bị mới nộp tiền à, ai mà khôn thế
Cảm ơn bác đã giải thích! Em đang bức xúc vì cái "luật" vô lý đó nên muốn hỏi cho rõ ràng thôi. Còn mấy cái bài "lách luật" thì em cũng tu luyện được nhiều chiêu phết! Các bác "linh hoạt" cấp giấy chứng nhận cho chủ xe mặc dù họ chưa nộp tiền để họ có cái chống chế với công an và khám được lưu hành tuy nhiên nên thông báo với chủ xe: Giấy bảo hiểm này chỉ có giá trị bảo hiểm khi chủ phương tiện nộp phí! Đằng này chẳng nói gì, xe mới côn số chưa quen, lại rượu chè rửa xe rửa cộ thế là va quệt lúc đó lại "phang lại" một câu xanh rờn: Chưa nộp phí! CHÁN!

mr.coi

Xe hơi
Em đang xem thằng PVI, em nói lại cách hiểu của em về "miễn thường/ khấu trừ" như sau, các bác chỉ em nếu em sai:

1. Khách phải chịu tối thiểu (có thể cao hơn?) cùng với hãng BH:
- Xe không kinh doanh: 500K / vụ
- Xe kinh doanh: 1 tr / vụ

2. Nhưng nếu tự nguyện chấp nhận mức chịu tối thiểu cùng hãng BH cao hơn thì được giảm phí:

- Xe không KD:
Khách chịu 500K/ vụ --> giảm 5% phí;
1tr --> giảm 8%
2tr --> giảm 11%
......................
10tr --> giảm 35%

- Xe KD
Khách chịu 500K/ vụ --> giảm 0% phí;
1tr --> giảm 5%
2tr --> giảm 8%
......................
10tr --> giảm 32%

Xin hỏi các cụ: đối tượng nào thì nên chấp nhận mức tự nguyện chia sẻ cao với hãng BH :^)
Theo kinh nghiệm của em thì xe càng xịn, giá trị càng cao, mức phí càng cao thì càng nên sự dụng mức miễn thường. Vì như thế về mặt kinh tế mình sẽ được lợi khá nhiều. Em lấy ví dụ phí ở Liberty nhé (em chưa rõ phí các cty khác)
1 Em xe Mẹc E350 (2009) tham gia vật chất, không có mất cắp
- Miễn thường = 0, phí BH gần 37tr
- Miễn thường = 1 tr, phí BH 28,5tr
Như vậy mức chênh lệch là 8,5tr
Nếu trong 1 năm bác dính tai nạn 5 lần (hơi nhiều đóa) thì tổng mức miễn thường bác phải bỏ là 5tr. Cuối năm bác đc lợi về phí = 8,5tr - 5tr = 3,5tr (1 bữa nhậu tơi bời rồi)

mr.coi

Xe hơi
Cho em hỏi chút, không biết bên bác tham gia cả BH TNDS và BH vật chất?
- Nếu chỉ tham gia BH TNDS thôi thì trong trường hợp này bác không được bồi thường gì cả. Vì theo quy định về TNDS đối với bên thứ 3, thì trong luật cũng đã quy định rất rõ, cái xe kia là của bên bác nên không được coi là bên thứ 3 nên không được bồi thường theo đơn TNDS
- Nếu chiếc xe bị hư hại có tham gia BH vật chất. Thì trong quy tắc không có điểm loại trừ nào loại trừ tài sản bị hư hỏng do tài sản của mình gây ra. Nên vẫn được bồi thường
(b)

Babetta6868

Xe tăng
Cho em hỏi chút, không biết bên bác tham gia cả BH TNDS và BH vật chất?
- Nếu chỉ tham gia BH TNDS thôi thì trong trường hợp này bác không được bồi thường gì cả. Vì theo quy định về TNDS đối với bên thứ 3, thì trong luật cũng đã quy định rất rõ, cái xe kia là của bên bác nên không được coi là bên thứ 3 nên không được bồi thường theo đơn TNDS
- Nếu chiếc xe bị hư hại có tham gia BH vật chất. Thì trong quy tắc không có điểm loại trừ nào loại trừ tài sản bị hư hỏng do tài sản của mình gây ra. Nên vẫn được bồi thường
(b)
Em tham gia cả bảo hiểm vật chất mà 100% luôn. BẢO HIỂM giống như mấy tổ chức phi chính phủ. Sống trên VN mà cứ chơi luật riêng! Bức xúc quá!

mr.coi

Xe hơi
Em tham gia cả bảo hiểm vật chất mà 100% luôn. BẢO HIỂM giống như mấy tổ chức phi chính phủ. Sống trên VN mà cứ chơi luật riêng! Bức xúc quá!
Thế thì thiếu gì các để bảo hiểm bồi thường cho bác. Cái chính là bên kia muốn trốn bác thôi :^)

mr.coi

Xe hơi
Thế thì thiếu gì các để bảo hiểm bồi thường cho bác. Cái chính là bên kia muốn trốn bác thôi :^)

Babetta6868

Xe tăng
Em nghĩ đường lối làm ăn của hãng bảo hiểm đó không đến lỗi tồi lắm đâu, nhưng xuống đến chi nhánh, rồi phòng ban, rồi đến ông giám định....cứ làm vớ làm vẩn nên chủ xe mới khổ và bức xúc vậy!

mr.coi

Xe hơi
Em nghĩ đường lối làm ăn của hãng bảo hiểm đó không đến lỗi tồi lắm đâu, nhưng xuống đến chi nhánh, rồi phòng ban, rồi đến ông giám định....cứ làm vớ làm vẩn nên chủ xe mới khổ và bức xúc vậy!
Đúng vậy đó bác ạ. Vẫn còn kiểu cơ chế xin cho ấy mà, làm ăn kiểu ba lôm côm quen rồi :^)

TechVNS

Xe tải
1. Như ý kiến của cụ Còi.

2. Cụ yêu cầu nó cấp cho cụ cái Thông báo thu phí kèm theo giấy chứng nhận bảo hiểm trong đó ghi rõ thời hạn đóng phí. Đấy là em nói đến tổn thất liên quan đến vật chất xe còn tổn thất liên quan đến TNDS thì cụ cầm giấy Bảo hiểm là bên kia phải có trách nhiệm đền bù.

3. Chẳng bảo hiểm nào chơi được luật riêng cả chẳng qua là các cụ tham gia bảo hiểm đôi khi không chịu tìm hiểu quyền và nghĩa vụ của mình thôi.

Cụ cần tư vấn gì thêm thì bấm vào cái cân bên góc phải màn hình nhé.

Babetta6868

Xe tăng
1. Như ý kiến của cụ Còi.

2. Cụ yêu cầu nó cấp cho cụ cái Thông báo thu phí kèm theo giấy chứng nhận bảo hiểm trong đó ghi rõ thời hạn đóng phí. Đấy là em nói đến tổn thất liên quan đến vật chất xe còn tổn thất liên quan đến TNDS thì cụ cầm giấy Bảo hiểm là bên kia phải có trách nhiệm đền bù.

3. Chẳng bảo hiểm nào chơi được luật riêng cả chẳng qua là các cụ tham gia bảo hiểm đôi khi không chịu tìm hiểu quyền và nghĩa vụ của mình thôi.

Cụ cần tư vấn gì thêm thì bấm vào cái cân bên góc phải màn hình nhé.
Cảm ơn bác góp ý! Em chỉ muốn "chỉnh" lại dòng nhận định bôi đỏ trên của bác. Bọn em mua bảo hiểm xe tất nhiên là phải biết mình được gì mà "mất" gì, tuy nhiên không đến mức tìm hiểu và thuộc làu làu quy định của hãng bảo hiểm kia. Nhưng kể cả có thuộc làu hoặc em có trong tài liệu nội bộ hướng dẫn người bán bảo hiểm thì em chắc chắn không có mục nào nói về việc: Chưa cần thu được tiền ngay, miễn là cấp được cái giấy chứng nhận, coi như có thêm một khách hàng, mặc dù giấy đó chẳng có tác dụng bảo hiểm.

shinomori

Đi bộ
Theo kinh nghiệm của em thì xe càng xịn, giá trị càng cao, mức phí càng cao thì càng nên sự dụng mức miễn thường. Vì như thế về mặt kinh tế mình sẽ được lợi khá nhiều. Em lấy ví dụ phí ở Liberty nhé (em chưa rõ phí các cty khác)
1 Em xe Mẹc E350 (2009) tham gia vật chất, không có mất cắp
- Miễn thường = 0, phí BH gần 37tr
- Miễn thường = 1 tr, phí BH 28,5tr
Như vậy mức chênh lệch là 8,5tr
Nếu trong 1 năm bác dính tai nạn 5 lần (hơi nhiều đóa) thì tổng mức miễn thường bác phải bỏ là 5tr. Cuối năm bác đc lợi về phí = 8,5tr - 5tr = 3,5tr (1 bữa nhậu tơi bời rồi)
EM đang dùng bảo hiểm của AAA, tham gia bh cho con Fortune 2009 .Giá mua là 820 T
Miễn Thường =0 phí BH là 11,5 triệu
MIễn Thường= 1 phí BH cũng 11,5 T
Cậu hay bán BH cho mình tư vấn ,mức miễn thường này em cứ để =o cho anh.

hoangtunbg

Xe đạp
cảm ơn bác nhiều,mong được đọc nhiều bài viết khác của bác:41:

LIV-HP

Xe đạp
EM đang dùng bảo hiểm của AAA, tham gia bh cho con Fortune 2009 .Giá mua là 820 T
Miễn Thường =0 phí BH là 11,5 triệu
MIễn Thường= 1 phí BH cũng 11,5 T
Cậu hay bán BH cho mình tư vấn ,mức miễn thường này em cứ để =o cho anh.
Cái cậu đấy tên gì thế bác ????

hungvn

Xe tải
Các bác cho em hỏi, xe của em cho người bạn lái, khi vị va quệt thì có được bảo hiểm không ?

luxery_HNT

Xe buýt
Các bác cho em hỏi, xe của em cho người bạn lái, khi vị va quệt thì có được bảo hiểm không ?
Có chứ bác sao không. Trong tờ khai và yêu cầu bồi thường bảo hiểm có phần NGƯỜI TƯỜNG TRÌNH thì là bạn bác, còn phần NGƯỜI YÊU CẦU BẢO HIỂM thì là bác