Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

Thiên trần

Xe hơi
Chính vì cái nhẽ đó mà luồng này ra đời đó cụ! Đây là nơi cụ có thể tìm được những thứ viết bằng tiếng việt cho dịch vụ nghe nhìn trên xe với sự trợ giúp ko thể kém hơn các nơi khác. Bởi nơi đây cháu đã ngắm được 2 coder rồi. Còn amater như cháu nhiều phết!
Em cũng khoái vọc vạch món này cụ ah

angelhell

Xe hơi
Em yêu cụ quá, cụ inbox cho em cái số cầm chân của cụ, có gì em nhắn tin như vậy cho nhanh cụ nhé. Cuối tuần được em mong cụ bỏ chút thời gian em qua chỗ cụ cafe giao lưu cụ nhé.
Đã PM cho cụ rồi nhá

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Up cái hình lên khoe thành quả, nhân tiện cám ơn cụ [@ngochoangimsat;201349] với cụ [@tungvv;298860]

Nhân tiện: Em vẫn giữ cọng cáp cho Pi cụ tungvv gửi tặng, cụ nào có nhu cầu thì ới em tiếng. Ở gần thì gặp nhau giao lưu, ở xa em ship tới tận giường! ;)

Chỉnh sửa cuối:

angelhell

Xe hơi
Up cái hình lên khoe thành quả, nhân tiện cám ơn cụ [@ngochoangimsat;201349] với cụ [@tungvv;298860]

Nhân tiện: Em vẫn giữ cọng cáp cho Pi cụ tungvv gửi tặng, cụ nào có nhu cầu thì ới em tiếng. Ở gần thì gặp nhau giao lưu, ở xa em ship tới tận giường! ;)
Cụ giấu con main Pi vào trong hộc là chuẩn đét luôn đấy cụ :)

tungvv

Xe tải

Em cũng dùng bàn phím mini giống cụ, cụ edit lại cái keyboard một chút rồi chỉ sử dụng vài phím chuẩn thôi, bỏ keyboard bên hốc cửa sổ tay lái, khi nào cần tắt, dừng, play... chỉ bấm 1 phát là OK . Có thể dán keyboard lên cánh cửa lái. Pi bỏ vào cốp, chỉ còn vụ cái dây từ tẩu ra, em đang nghiên cứu cái công tắc cố định, rồi đấu dây cố định đến hộc đựng đồ và đưa cả cái tẩu gắn cố định với dây vào trong hộc luôn, vậy là chỉ cần 1 nút bấm , gạt công tắc lắp dứoi gầm vô lăng lái là đc, ko dây dợ gì nữa cả, vây nhưng đang tính loay hoay ko biết phải câu nguồn 12v từ đâu trên xe cho tiện lợi và an toàn vậy các cụ? Sợ câu ko đúng chuột cắn gây chập cũng nguy hiểm. Các cụ có k/ N chỉ giúp với nhé!

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Chúng ta cần làm nốt vụ điiều khiển vô lăng.

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Em thấy họ lấy nguồn trực tiếp cho camera hành trình ở ngay khúc dưới sàn, chỗ dưới cửa bên phải cụ [@tungvv;298860] ới! Chỗ đó đưa lên hộc đựng đồ là rất gần và tiện dấu dây. Em thì lại không muốn cất Pi trong đó, mà chỉ cần dán miếng dính dưới vỏ Pi và cố định như vậy, khi cần gỡ ra đơn giản mà lại không sợ bị sốc khi xe di chuyển! ;)

Chỉnh sửa cuối:

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Chúng ta cần làm nốt vụ điiều khiển vô lăng.
À, còn một thắc mắc này muốn hỏi cụ [@ngochoangimsat;201349] : Khi xuất tín hiệu qua ngõ AUX ra DVD, phần Video out nó mặc định là desktop, không cho mình tùy chọn độ phân giải như khi xuất qua ngõ HDMI đúng không cụ? Em thấy phần đó nó mờ đi, không chọn được!? :(

ngochoangimsat

Xe tăng
À, còn một thắc mắc này muốn hỏi cụ [@ngochoangimsat;201349] : Khi xuất tín hiệu qua ngõ AUX ra DVD, phần Video out nó mặc định là desktop, không cho mình tùy chọn độ phân giải như khi xuất qua ngõ HDMI đúng không cụ? Em thấy phần đó nó mờ đi, không chọn được!? :(
Xuất rca nó là tín hiệu tương tự (analog) sao có chỉnh độ phân giair đc cụ . Chỉ có PAL và NSTC thôi

chickenkts

Xe máy
Em CD của toy prado như hình này ->
các cụ khám xem em nó liệu có chế được AUX không ạ, địa chỉ nào ngon bổ rẻ ạ. Pi thì em sắm rồi, không lẽ lại nghe bằng FM thì buồn quá ạ.

kisianhtrangls

Xe máy
Em CD của toy prado như hình này ->
các cụ khám xem em nó liệu có chế được AUX không ạ, địa chỉ nào ngon bổ rẻ ạ. Pi thì em sắm rồi, không lẽ lại nghe bằng FM thì buồn quá ạ.
Cụ chụp mấy cổng mặt sau lên xem nào ạ. Đầu toy có thể đấu aux từ cổng 20 pin chờ ở mặt sau mà không cần chọc ngoáy vào đầu cụ ạ

chickenkts

Xe máy
Cụ cứ chụp mặt sau lên đây em xem cho ạ, nếu có cổng 20pin thì cụ có thể tự chế dây, cực đơn giản, chi phí hết 30k là cùng, không cần phải ra thợ đâu cụ ạ.
e làm được rồi, cắm vào điện thoại thì nghe vô tư. Nhưng vừa xạc vừa Aux thì nghe xè xè, nghĩa là vẫn chưa dùng đc pi. Cụ nào tư vấn e phát

tungvv

Xe tải
e làm được rồi, cắm vào điện thoại thì nghe vô tư. Nhưng vừa xạc vừa Aux thì nghe xè xè, nghĩa là vẫn chưa dùng đc pi. Cụ nào tư vấn e phát
RaPi dùng để xem Video Full HD mới thấy đc cái ưu của nó cụ à, cái của cụ ko có màn hình, nếu chỉ nghe nhạc thì cụ cũng ko nên mất tg với nó làm gì, cụ mua vài đĩa nhạc CD (hoặc lựa chọn cái bài chất lượng cao đánh vài đĩa tùy chọn), bỏ vào cái đầu CD đấy là thưởng thức đc nhạc chất lượng cao.

chickenkts

Xe máy
RaPi dùng để xem Video Full HD mới thấy đc cái ưu của nó cụ à, cái của cụ ko có màn hình, nếu chỉ nghe nhạc thì cụ cũng ko nên mất tg với nó làm gì, cụ mua vài đĩa nhạc CD (hoặc lựa chọn cái bài chất lượng cao đánh vài đĩa tùy chọn), bỏ vào cái đầu CD đấy là thưởng thức đc nhạc chất lượng cao.
Thank cụ đúng là e đi một mình thì toàn CD mà chơi thôi, pi e lắp cho gối đầu phục vụ F1, do kêu nên dự án đang tạm dừng ạ

ngochoangimsat

Xe tăng
Thank cụ đúng là e đi một mình thì toàn CD mà chơi thôi, pi e lắp cho gối đầu phục vụ F1, do kêu nên dự án đang tạm dừng ạ
Lắp cho màn hình gối thì RPI là sự lựa chọn hoàn hảo cụ ạ. F1 có thể xem phim, nghe nhạc, chơi game tùy thích. Ko có một sản phẩm nào phục vụ cho màn hình gối tốt hơn RPI đâu ạ, bởi nó mang trong mình sự tiện lợi của một máy vi tính. Khi lắp màn hình gối thì chắc nghe tai nghe chứ có nối ra loa trên xe đâu. Vấn đề kêu xè xè khi cụ vừa nghe nhạc vừa sạc điện thoại là do nhiễu nguồn sạc, cái đó có thể giải đc.

Nếu cụ đã từng chơi game huyền thoại của các đầu 4 nút (NES) hay 6 nút (SEGA) ngày xưa thì cụ sẽ biết rằng RPI nó chạy hoàn hảo các hệ thống đó bằng trình giả lập, phục vụ F1 hợp lý. Giá thì chả kiếm được cái gì rẻ hơn RPI

Còn chỉ nghe CD thì cụ [@tungvv;298860] khuyên cụ là chính xác đấy, làm vài cái CD là hết nhạc yêu thích thôi. lại chẳng phải đầu tư gì thêm. CÒn nếu cụ có màn hình (có thể mua cái màn hình nhỏ nhỏ 4,3 inch có 550k thôi- giá mua online bên tàu thì có 15$) thì lắp RPI sẽ rất tiện lợi ở chỗ cụ có thể tải các loại nhạc từ các nơi khác nhau trên mạng về và dùng luôn không cần phải convert gì cả, đó là cái lợi của RPI ạ.

Tuy nhiên nếu cụ chưa lắp màn hình gối thì cũng ko cần làm mấy cái trên vì các màn hình gối đời mới bây giờ rất rẻ (chỉ 150-250$ một đôi mua từ trung quốc) nó tích hợp cả đầu đọc đĩa dvd, có cả trình chơi gảme sẵn và có điều khiển game đi kèm cùng tai nghe không dây). CỤ có thể mua các loại màn hình gối đó tại: http://vi.aliexpress.com/item/Car-Pillow-Headrest2-9-LCD-Monitors-DVD-Player-Game-Video-FM-IR-Headsets/1876983697.html?s=p

Giá cái trên chỉ 220$ mà mua được 2 chiếc cho 2 ghế sau luôn ạ.

Chỉnh sửa cuối: