Chi hội Hyundai I20 - Chi hội tạm thời

- Các cụ cho tui hỏi chút kinh nghiệm : Hôm rồi đi Vũng Tàu về tới Long Thành gặp mưa, ngoài thì nóng, trong lúc đó xe đag mở máy lạnh, một lúc sau kính chắn gió trước, sau và kính cửa 2 bên đều mờ nhoè chả nhìn thấy gì, đã xịt nước rửa rồi bật lau kính mà chỉ 1 lát sau lại mờ (có vẻ mờ cả bên trong) Hiện tượng này nghi là do hơi lạnh thổi thẳng vào kính trước và 2 bên xe?
- Các bác cho hỏi i20 2010 bản nhập khẩu có chế độ SẤY KÍNH không?
- Cách "trị" bệnh mờ nhoẻ khi mưa ntn? BX tui toàn dừng xe lấy khăn lau sạch rồi mới dám chạy vì tầm nhìn tệ quá (search thì toàn nói chung chung, có cách dùng nước Cleanview gì đó nữa)
- Mong các bác có kinh nghiệm share giúp
Tks
Híc, cái này em cũng bị nè. Em bật sấy kính mà không sấy được, toàn bị mờ sương. Tg đầu chạy toàn xuống xe lau hoặc xịt nước gạt rồi chạy rà rà. Bữa nọ mở hé kính rồi bật sấy thì ok ko bị nữa, từ dạo đó em toàn áp dụng mở hé kính.
Có anh nào biết khắc phục được điểm này hướng dẫn em với nhé, em nghĩ chắc do xe em hết khí nóng nên ko sấy được mà ko biết phải ko.
p.s: Em mới tập xe, còn dại mấy anh đừng cười ạ.

Chào bác soledadbmt
Ngày 28/4/2019 vừa rồi (đúng ngày bác post bài này) tui cũng đang lượn lờ cùng em I.20 ở BMT nhà bác. Công nhận là ở BMT, xe I.20 rất phổ biến và con nào cũng mới và đẹp (em chạy nó nên rất để ý đến bạn bè của em ý). Hơn 1 tuần tung hoành BMT, Gia lai, Kontum, đi những con đường Tỉnh lộ qua buôn, sóc... đồng bào dân tộc rất là phê. Các bác đang sử dụng i.20 cứ mạnh dạn khám phá các cung đường tổ quốc nhé, máy 1.4 vừa đủ mạnh vừa kinh tế, chạy ngon lành cành đào, chả sợ bố con thằng nào...

I.20 trên TL683

Thăm cụm thác Gia Long gặp các bạn phượt bằng PKL tỉnh Đồng Nai

Nhà khách tỉnh uỷ tx. Gia Nghĩa, Đắk Nông
Nhà khách Tỉnh Ủy ngay sát bên nhà em nè :D

BÁO CÁO
Em đã đọc hết 130 trang, hoa cả mắt ù cả tai trong 1 tuần để hiểu thêm về i20 để lỡ có bệnh gì con biết mà xử lý :D
Anh Jeep lun A2 bán xe là điều em tiếc nhất, anh Ho Cong và I Basic kì cựu với i20 nhất có gì cho em học hỏi với nhé.
Xe em mới mua nhưng hình như chủ cũ đã option đầy đủ trừ cái màn hình, đèn và camera.
Em độ thêm đèn led hết 1tr8, camera hơi xịn xò 1 tí gần 5tr và màn hình hết 6tr. Em đã chạy vi vu Đà Lạt, BMT (vài chuyến), Sài Gòn và Biên Hòa ạ.
Em là nữ, hôm chạy Đà Lạt có thử cao tốc với tốc độ 110 thấy phê lắm ạ.

vnbamboo

Xe đạp
BÁO CÁO
Em đã đọc hết 130 trang, hoa cả mắt ù cả tai trong 1 tuần để hiểu thêm về i20 để lỡ có bệnh gì con biết mà xử lý :D
Anh Jeep lun A2 bán xe là điều em tiếc nhất, anh Ho Cong và I Basic kì cựu với i20 nhất có gì cho em học hỏi với nhé.
Xe em mới mua nhưng hình như chủ cũ đã option đầy đủ trừ cái màn hình, đèn và camera.
Em độ thêm đèn led hết 1tr8, camera hơi xịn xò 1 tí gần 5tr và màn hình hết 6tr. Em đã chạy vi vu Đà Lạt, BMT (vài chuyến), Sài Gòn và Biên Hòa ạ.
Em là nữ, hôm chạy Đà Lạt có thử cao tốc với tốc độ 110 thấy phê lắm ạ.
Người đẹp cho thêm hình minh hoạ mấy món vừa độ cho anh em học hỏi

Người đẹp cho thêm hình minh hoạ mấy món vừa độ cho anh em học hỏi

Màn hình em mua lại hàng zin của của xe Xpander, hổng biết có bị hớ không vì nhờ ông anh biết độ xe mua dùm.

Camera em mua loại Papago thêm cam sau tích hợp cam de Sony S1 (3tr7 + 1tr + 50k công lắp).
Đèn light led em nhờ ông anh độ xe tự mua tự ráp luôn nên em không có thông số, nhưng được cái sáng như ban ngày. Ông ấy đấu điện trực tiếp cùng với đèn zin của xe nên khi bật đèn là nó sáng luôn, đi đêm đường đèo đỡ sợ (trên em đường đèo dữ lắm). Tối em chụp hình đèn cho nhé.

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

vnbamboo

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi có bóng nào mua về thay cho i20 đời 2010 của em không ạ?

GMC5265

Xe hơi
Thông sổ đèn của i20 đây, cụ thấy có cái nào thì mua thôi

GMC5265

Xe hơi
Huyndai i20

GMC5265

Xe hơi
Quên mất, anh cho em xin sách kia với nhé. Hoặc bản copy cũng được ạ, em chưa biết gì và cũng chưa sở hữu gì hết nè. Em đang tìm hiểu để sử dụng tối đa các option xe có sẵn và cách chăm sóc xe đi cho bền.
Anh có bản PDF em cần anh gửi email cho

GMC5265

Xe hơi

GMC5265

Xe hơi

GMC5265

Xe hơi

Ho Cong

Xe buýt
Chào em Hạnh nhé. Mấy ngày qua vi vu Đà Lạt, Bảo lộc nên ko rảnh vào đây.
Theo như hình thì mấy món em mua OK đấy, riêng cái DVD sao ko thấy có khe cắm thẻ GPS nhỉ (chạy Map dẫn đường). Em đi đây đó dùng map nào? Anh vẫn dùng Vietmap, trong phố thì ngon, đi tỉnh thì stupid lắm nên phải nhờ cậy thêm bác Gúc map mới yên tâm.
Hôm nay anh sẽ hỏi em 1 số vấn đề của xe, xem e xử lý thế nào, anh và mọi người sẽ cho ý kiến.
- Lốp xe là thứ quan trọng nhất khi đi đường, em cho a biết xe em đang chạy lốp hiệu gì? Bơm lốp bao nhiêu Kpa? Date của lốp năm nào?
Em đã biết cách tháo lọc gió ca bin chưa?

Em đang chạy có 3 bánh lốp Michellin và 1 lốp BrighStone :D Lốp sơ cua em chưa kiểm tra nên cũng ko biết luôn :P
Date lốp MC sx cuối 2018 anh ạ còn BS em quên béng mất :D, nên thay lốp khi đạt tối đa 40.000km (Theo lý thuyết là 50.000km), em nghĩ là xe em ngta vừa mới thay hết rồi nên em cữ chạy đã rồi tính sau :D
Vụ bơm lốp em chưa tìm hiểu nên chưa biết anh ui, tí tẹo em gg xem cho nhớ :)) Và em chưa thay lọc gió luôn, em không biết nó nằm chổ nào nên thôi để gần cuối năm rồi ra hãng bảo dưỡng hỏi han luôn 1 lần cho tiện ạ.

Àh, cái màn hình em chưa khám phá hết các tính năng. Mua xe về đucợ vài bữa là đi thay màn luôn nên em không biết để tìm hiểu, em vẫn chạy đường làng là chính, đi thành phố thì em ggmap bằng đt anh ạ.

Ho Cong

Xe buýt
Anh hỏi tình trạng lốp xe chứ có hỏi lý thuyết đâu mà em thuộc bài quá...
Mỗi khi ra đường, a ngại nhất là lốp xe có vấn đề. Nó xì xọt nhẹ thì bơm vá cực thân, nó bể bánh làm lạc tay lái thì mình toi luôn, vì vậy a thấy nó quan trọng nhất. Riêng bộ lốp xe khi thay đừng tiếc tiền, cứ mua loại tốt mà xài cho an tâm tính mạng. Anh qua nhiều đời xe đến nay vẫn trung thành với lốp Bridgestone.
Thường khi thay, người ta thay cả bộ 4 cái giống nhau cho đầm con xe, xe em lại có 1 cái lẻ thì a ko rõ tại sao. Cái BS này lắp đằng trước hay đằng sau?
Vụ bơm lốp thì có hướng dẫn bên cửa tài xế, cứ bơm đều 2,3Kpa cho cả bốn bánh.
Do tầm quan trọng của lốp xe nên a lắp thêm bộ TPMS (cảm biến AS lốp), vì vậy a mới biết là khi chạy xe trong thời tiết nắng nóng, 2 bánh trước nóng lên khoảng 49-50 độ C và áp suất lốp tăng lên 2,6 - 2,7Kpa (do bánh trước ngay động cơ nên bị ảnh hưởng), 2 bánh sau chỉ lên 2,4Kpa thôi, vì vậy theo a, nếu lốp nào tốt hoặc date mới thì nên lắp phía trước. Nếu bơm cũng đừng bơm bánh trước quá lố. Trên xe a luôn có cái đồng hồ đo điện tử (mua 150K trên Lazada), cứ bơm xong nhấn vào kiểm tra cho yên tâm.
Mấy năm trước a đã từng bị bể bánh sau trên đường đi làm, thay cái bánh xe giữa nắng hè oi bức vã mồ hôi hột, tay chân nhem nhuốc, bẩn thỉu, bây h nghĩ lại thấy mà ớn. Cái kích theo xe dùng quay tay vừa khó, vừa nặng. Sau vụ đó a thay cả 4 lốp Hankook theo xe (mới chạy khoảng 3000Km) bằng lốp BS Turanza, đồng thời mua thêm 1 bộ kích điện, cắm vào lỗ mồi thuốc rồi bấm remote nó nâng xe lên cho đỡ nhọc (mua xong thấy tiếc vì lỡ thay lốp tốt nên chả mấy khi có cơ hội dùng đến).
Khi chạy xe, e thường e ngại điều gì? Có vấn đề gì trong xe cần hỏi (thuần túy KT thôi nhé). Nêu lên đây mọi người cùng trao đổi.
P/s: cái nhà khách tỉnh ủy Đắk nông chỗ em tệ kinh khủng, được cái vị trí đẹp và chỗ đậu xe thoải mái, thênh thang.

Anh hỏi tình trạng lốp xe chứ có hỏi lý thuyết đâu mà em thuộc bài quá...
Mỗi khi ra đường, a ngại nhất là lốp xe có vấn đề. Nó xì xọt nhẹ thì bơm vá cực thân, nó bể bánh làm lạc tay lái thì mình toi luôn, vì vậy a thấy nó quan trọng nhất. Riêng bộ lốp xe khi thay đừng tiếc tiền, cứ mua loại tốt mà xài cho an tâm tính mạng. Anh qua nhiều đời xe đến nay vẫn trung thành với lốp Bridgestone.
Thường khi thay, người ta thay cả bộ 4 cái giống nhau cho đầm con xe, xe em lại có 1 cái lẻ thì a ko rõ tại sao. Cái BS này lắp đằng trước hay đằng sau?
Vụ bơm lốp thì có hướng dẫn bên cửa tài xế, cứ bơm đều 2,3Kpa cho cả bốn bánh.
Do tầm quan trọng của lốp xe nên a lắp thêm bộ TPMS (cảm biến AS lốp), vì vậy a mới biết là khi chạy xe trong thời tiết nắng nóng, 2 bánh trước nóng lên khoảng 49-50 độ C và áp suất lốp tăng lên 2,6 - 2,7Kpa (do bánh trước ngay động cơ nên bị ảnh hưởng), 2 bánh sau chỉ lên 2,4Kpa thôi, vì vậy theo a, nếu lốp nào tốt hoặc date mới thì nên lắp phía trước. Nếu bơm cũng đừng bơm bánh trước quá lố. Trên xe a luôn có cái đồng hồ đo điện tử (mua 150K trên Lazada), cứ bơm xong nhấn vào kiểm tra cho yên tâm.
Mấy năm trước a đã từng bị bể bánh sau trên đường đi làm, thay cái bánh xe giữa nắng hè oi bức vã mồ hôi hột, tay chân nhem nhuốc, bẩn thỉu, bây h nghĩ lại thấy mà ớn. Cái kích theo xe dùng quay tay vừa khó, vừa nặng. Sau vụ đó a thay cả 4 lốp Hankook theo xe (mới chạy khoảng 3000Km) bằng lốp BS Turanza, đồng thời mua thêm 1 bộ kích điện, cắm vào lỗ mồi thuốc rồi bấm remote nó nâng xe lên cho đỡ nhọc (mua xong thấy tiếc vì lỡ thay lốp tốt nên chả mấy khi có cơ hội dùng đến).
Khi chạy xe, e thường e ngại điều gì? Có vấn đề gì trong xe cần hỏi (thuần túy KT thôi nhé). Nêu lên đây mọi người cùng trao đổi.
P/s: cái nhà khách tỉnh ủy Đắk nông chỗ em tệ kinh khủng, được cái vị trí đẹp và chỗ đậu xe thoải mái, thênh thang.
Cám ơn thông tin bổ ích của anh.
Lốp BS hiện đang sử dụng cho bánh trước anh ạ, em đang phân vân không biết có nên mua biến áp suất lốp không thì anh đã cho em quyết định, hi hi. Để em đặt mua luôn.
Chạy xe em thấy sợ nhất là lúc chập choạng và lúc trời mưa làm gương bị mờ sương. Em có bật sởi kính và quạt nhưng không ăn thua. Sương bị mờ ở bên ngoài thì phải, em phải gạt kính liên tục để không bị khuất tầm nhìn, sau này phát hiện ra mở he hé kính thì cải thiện được tình hình nên em vẫn đang áp dụng cách hé kính anh ạ.
Cái nữa là em không canh được đầu xe, nên thường hay bắt lái non làm sướt xe tùm lum luôn :))
Àh, hôm trước em lùi xe ra cổng không hiểu vì sao volang rất nặng anh ạ. Em dùng hết lực để đánh lái ra khỏi cổng, trả số đi thì lại nhẹ bình thường. Xe không báo lỗi gì cả, em có theo dõi sau đó thì không còn bị lỗi volang lại nữa. Như vậy là lỗi gì vậy anh?
Em chưa vào nhà khách bao giờ nên cũng không rõ trong đó ntn, được cái đất rộng người thưa nên thoải mái đậu xe ngang dọc ntn cũng được