[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

rachfan

Xe điện
Mỹ hay bất kì tổ chức nào nó cũng ko bảo thế.
Có mỗi cụ suy luận thế thôi =))
Hehe vậy thì mời cụ tham khảo văn bản chính thức của Bộ thương mại Mỹ:

"For purposes of U.S. CVD law, the U.S. Trade Representative therefore considers countries with a share of 0.5 percent or more of world trade to be developed countries. Thus, Brazil, India, Indonesia, Malaysia, Thailand, and Viet Nam are ineligible for the 2 percent de minimis standard, notwithstanding that, based on the most recent World Bank data, each country has a per capita GNI below $12,375."

(Phục vụ mục đích của Luật CVD Hoa kỳ, Đại diện thương mại Hoa kỳ do đó đã cân nhắc liệt các nước có tỉ lệ từ 0,5% trở lên trong thương mại thế giới vào các nước phát triển. Theo đó, Brazil, Ấn độ, Indonesia, Malaysia, Thái lan và Việt nam đã không còn đáp ứng tiêu chuẩn 2 phần trăm tối thiểu, bất chấp các nước đó, căn cứ vào công bố mới nhất của WB, vẫn chưa đạt mức GDP hàng năm 12.375 USD).

(Tiêu chuẩn 2 phần trăm tối thiểu là tiêu chuẩn Mỹ quy định rằng một nước chỉ có thể được Mỹ công nhận là nước đang phát triển khi thặng dư thương mại với Mỹ nhỏ hơn 2% tổng nhập khẩu từ Mỹ)

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Xin nói thực, một liều thuốc giám đau loại thông dụng nhất cũng không an toàn với 1 nhóm người rất nhỏ (thậm chí chỉ là đồ ăn). Vaccine cũng vậy, nếu được tiêm đúng quy trình, rủi ro là rất không đáng kể so với lợi ích mà nó mang lại.
Vaccine TQ không phải là ngoại lệ (tuy nhiên do hiệu lực thấp mà có lựa chọn tốt hơn thì không bàn). Thực sự nó đang mang lại đáp ứng miễn dịch cho nhiều quốc gia - tuy không được như Sputnik V, fizer, moderna... nhưng cũng là lựa chọn không quá tồi.
Nếu không có lựa chọn tốt hơn, nhà cháu sẵn sàng tiêm - bởi lợi ích cho mình và cho cộng đồng.
Cái này cụ nói đúng.thổ cũng chọn vắc xin tàu để tiêm và nhiều nước khác.nên k thể nói vắc xin tàu k tốt có chăng là hiệu quả k thể cao như các loại khác thôi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hehe vậy thì mời cụ tham khảo văn bản chính thức của Bộ thương mại Mỹ:

"For purposes of U.S. CVD law, the U.S. Trade Representative therefore considers countries with a share of 0.5 percent or more of world trade to be developed countries. Thus, Brazil, India, Indonesia, Malaysia, Thailand, and Viet Nam are ineligible for the 2 percent de minimis standard, notwithstanding that, based on the most recent World Bank data, each country has a per capita GNI below $12,375."

(Phục vụ mục đích của Luật CVD Hoa kỳ, Đại diện thương mại Hoa kỳ do đó đã cân nhắc liệt các nước có tỉ lệ từ 0,5% trở lên trong thương mại thế giới vào các nước phát triển. Theo đó, Brazil, Ấn độ, Indonesia, Malaysia, Thái lan và Việt nam đã không còn đáp ứng tiêu chuẩn 2 phần trăm tối thiểu, bất chấp các nước đó, căn cứ vào công bố mới nhất của WB, vẫn chưa đạt mức GDP hàng năm 12.375 USD).

(Tiêu chuẩn 2 phần trăm tối thiểu là tiêu chuẩn Mỹ quy định rằng một nước chỉ có thể được Mỹ công nhận là nước đang phát triển khi thặng dư thương mại với Mỹ nhỏ hơn 2% tổng nhập khẩu từ Mỹ)
Cụ cũng doanh nhân, chủ dn mà tư duy buồn cười.

Mỹ nó quj định là quyền của nó. Tiêu chí chính là gdp nhưng ko muốn bỏ lọt chủ tịch giả nghèo, nó phải thêm tiêu chí khác.
Mỹ cũng như bao tổ chức nó có bảo VN là nc pt đâu, mỗi cụ suy luận kiểu ko là đang pt thì là pt thôi.

alceste

Xe điện
Mời cụ tham khảo bài viết của anh Đỗ Cao Bảo, phó tổng FPT.

CUỘC CHIẾN VACCINE

Bài “đừng than vãn, đừng chê trách” ngày hôm qua của tôi đã nhận được sự chia sẻ, đồng cảm của rất nhiều người, tuy nhiên vẫn có một vài bạn chưa thoả mãn, các bạn ấy cho rằng trong việc mua và tiêm vaccine, chính phủ và ngành y tế có thể làm tốt hơn, nếu quyết liệt hơn, chịu chi tiền sớm hơn, ngoại giao tốt hơn.

Rất may có một bạn đang định cư ở Úc vào comment: “Úc tiền nhiều hơn Việt Nam rất nhiều, chịu chi hơn Việt Nam rất nhiều, quan hệ với Mỹ và UK như ông bố, bà mẹ, được bảo kê tận răng, mà đến giờ này cũng chỉ tiêm được có hơn 10% dân số thôi. Tháng 3/2021 vaccine của AstraZeneca cấp cho Úc theo hợp đồng đã ra đến sân bay rồi còn bị Italy chặn giữ lại, để ưu tiên cho các nước EU đang bị dịch nặng hơn Úc nhiều”.

Hoá ra không chỉ có Úc, mà cả Nhật Bản, Hàn Quốc, New Zealand, Đài Loan, toàn những quốc gia giàu có, tiền không thiếu, quan hệ với Mỹ, EU rất tốt (Việt Nam không so được), họ cũng rất quyết liệt trong việc mua vaccine thế nhưng cho đến giờ phút này Nhật Bản cũng mới chỉ tiêm được có 6.4%, Hàn Quốc được 9,1%, New Zealand 11,0% còn Đài Loan thì chỉ có 1,4% dân số mà thôi.

Đây là một sự thật: Tiền nhiều, quan hệ ngoại giao với Mỹ, EU và UK rất tốt, quyết tâm, kỹ năng đàm phán mua vaccine rất tốt, nhưng vì dịch covid nhẹ (vì chống dịch tốt hơn), thì vẫn cứ phải lùi lại, nhường cho các quốc gia đang bị dịch bệnh nặng hơn, nhu cầu vaccine cấp bách hơn, đấy là nguyên lý chung của quốc tế trong việc cung cấp thuốc men, vaccine khi đại dịch xẩy ra.

Có bạn lại nói: Singapore cũng chống dịch tốt, sao Singapore vẫn mua và tiêm được 37% dân số? Xin thưa rằng theo số liệu thì Singapore là quốc gia bị dịch covid khá nặng, số ca nhiễm trên 1 triệu dân gấp 2 lần Nhật Bản, gấp 4 lần Hàn Quốc, gấp 10 lần Úc, gấp 20 lần New Zealand, gấp 32 lần Đài Loan và gấp 150 lần Việt Nam.

Nói vậy để các bạn hiểu rằng cái thế rất khó của Việt Nam khi đi đàm phán mua vaccine, chúng ta vẫn có cơm ăn, không thể cứ trơ mặt đi tranh ăn với những người đã nhịn đói cả ngày, nhịn đói 2 ngày, thậm chí 5 ngày, đấy là đạo lý làm người, đấy là nguyên lý ứng xử của thế giới văn minh.

Đúng là nói thì dễ, nhất là nói trên bàn phím, trên mạng xã hội, làm mới khó, làm trực tiếp còn khó gấp trăm lần.
Em không vốt ka bác được nữa nên em vào cảm ơn, nhưng mà thực ra nói với các bác này làm gì, các bác Ý có muốn hiểu đâu, người ta cố gắng muốn hiểu khác đi mà.

rachfan

Xe điện
Cụ cũng doanh nhân, chủ dn mà tư duy buồn cười.

Mỹ nó quj định là quyền của nó. Tiêu chí chính là gdp nhưng ko muốn bỏ lọt chủ tịch giả nghèo, nó phải thêm tiêu chí khác.
Mỹ cũng như bao tổ chức nó có bảo VN là nc pt đâu, mỗi cụ suy luận kiểu ko là đang pt thì là pt thôi.
Cụ để ý bài đầu tiên của tôi. Tôi chỉ giải thích lý do tại sao một số cụ trong này nói "Mỹ tước sổ hộ nghèo của VN".

Chứ còn tôi thừa biết Mỹ nó biết VN vẫn chưa là nước phát triển, không thì hàng năm nó không viện trợ không hoàn lại cho VN cả hơn trăm triệu đô.

Spencie

Xe tăng
Tôi phát hiện ra 1 điều : cụ Binbinee cũng ghét Tàu khựa...:))

alceste

Xe điện
Vậy tại sao 1 số quốc gia lân cận lại có tỷ lệ tiêm vaccine cao hơn? Lý do các cụ nêu, rõ ràng nhà cháu đã nói là tình trạng chung song nó không hoàn toàn lý giải được việc quá thiếu vaccine hiện tại.
Nguyên nhân gốc rễ vẫn là Tiền và chúng ta thực sự là 1 quốc gia nghèo.
Báo cáo cụ tất cả các nước ASEAN khác tỉ lệ tiêm cao cũng đều nhờ tiêm vaccin TQ a. Cụ muốn tiêm hem khi nguy cơ của cụ thấp và chưa bức thiết khi sống và làm việc ở Vn? Còn hiệu quả cao? Cụ tra google giúp em case của Seychelles bùng phát ntn sau khi tỉ lệ tiêm vaccin cao với cụ ơi.

chắc cụ chongd quên, đến tháng 3-4 vừa rồi các nước G7 còn nói nhau ko ra gì về câu chuyệnvaccin phân phối như thế nào, VN tuổi gì cụ?
Còn cái chuyện bọn em nghèo, bọn em vẫn còn thu nhập thấp thì tất cả mọi người ở đây có ai phản đối đâu?

Thôi thì hôm nay em cũng có trách nhiệm khai Trí, em Pots cái này lên, em nghĩ cũng không hiểu được đâu nhưng thôi cố cũng cố hiểu nhé. Đây là bản đồ gien của virus, Cái chấm đỏ ở giai đoạn đầu là virút gốc ở Vũ hán, thực ra cũng không gọi là gốc nhưng là sau khi phân tích gien ở VH. Đường khác là các biến thể của nó tìm được tại moi nước, và cụ có thể thấy là càng về sau virút càng biến đổi rất linh hoạt, thậm chí một số thuộc tính ban đầu của nó không còn giống gì với phiên bản chấm Đỏ nữa.
Đây chính là vì tại sao vắcxin của Trung Quốc kém hiệu quả.

Nom na là thế này, có ba loại vắcxin. Của Trung Quốc là đời đầu là tiêm một phần virút đã bị vô hoạt vào cơ thể con người, để tôi thể con người tạo ra kháng nguyên. Tuy nhiên loại này thì không được hiệu quả lắm trong trường hợp virút bị biến đổi tính trạng rất nhiều.

Loại thứ hai như của Nga như của AstraZeneca và nano Covaxthì tiêm kháng nguyên vào người đểĐể kích thích cơ thể tạo ra kháng thể. Loại này tốt hơn loại trước vì phổ rộng hơn. Đến một lúc nào đó nếu virút biến đổi quá lâu hoặc là kháng nguyên không còn tồn tại nữa thì sẽ phải tiêm mới.

Loại thứ ba đắt nhất của Pzfizer và Modena là tiêm 1 đoạn mã vào cơ thể để nó tự sản sinh ra kháng nguyên.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Tàu điện trên cao nó làm cho nó xài được mà sang VN CLHĐ của nó trở thành cái biểu tượng xanh lét xấu xí 10 năm vẫn tập bò.
Riêng vaccine tiêm vào cho hàng triệu người thì còn kinh hơn cái tàu kia nhiều rất, khựa nó thâm nho nhọ mít từ xưa đến nay rồi, không cần giả ngây "em tưởng".
Cái phần này e chưa hiểu ý cụ là sao?

xebagacnhỏ

Xe hơi
Vậy thì cứ đưa tin cá nhân cảm quan của cụ/e/ mấy cụ kia/ ông chú/ bà dì (thấy giàu/nghèo) là ko được tính nhé!
Các cụ kia: toàn đưa tin thất thiệt ông chú bà dì ko nguồn kiểm chứng, em: đưa tin báo chính thống đ/k nhà nước, hoặc văn bản nhà nước kèm link, đúng chưa.
Đúng là vẫn có người nghèo cần giúp đỡ và lương một số chỗ chỉ 4,5 tr , nếu 4,5 tr thuê nhà chung ở HN thì vẫn đủ ăn mà. Em là người trải nghiệm thực tế khi chỉ có 3tr/ th :) tất nhiên là tính toán nát óc. Nhưng các cụ khác và em nếu có thu nhập cao và khá thì cũng là thực tế đúng không? Và cái ta tính ở đây là tính bình quân thu nhập ( không tính cái bọn :P rất giầu và rất rất giầu )! ? Cái ví dụ của tờ báo là 1 nhà máy ( e khg đọc kỹ) nhưng ở VN có bao nhiêu nhà máy . Và báo đấy chắc chắn là từ năm kia hoặc đầu năm ngoái :)
Thôi dừng ở đây cụ nhé. Cụ ,tờ báo, em và các cụ khác thấy cái nghèo là có thật , nhưng em và các cụ khác lại thấy những điều lạc quan hơn mà cụ chưa thấy , nên quả thực cũng khó đi đến tiếng nói chung . Giờ thì cụ có đưa ra nhiều dẫn chứng hơn VN cũng không được tụt nghèo :(

Chỉnh sửa cuối:

Elias

Đi bộ
Em không hiểu cách tính GDP, nhưng qua công việc e thấy kiểm điểm cuối năm e báo cáo 1 công việc vào thành tích, ông phó phòng phụ trách e cũng báo cáo công việc đấy, đến ông trưởng phòng cũng lại báo cáo vì ông ấy phụ trách cả phòng, rồi đến ông phó giám đốc cũng báo cáo. Như vậy có 1 việc mà đến 5-7 ông báo cáo. Thế tính GDP có tổng hợp theo kiểu đấy ko nhỉ, 1 khoản đầu tư cả TW( các bộ, ngành), rồi cả địa phương nơi thực hiện dự án đều thống kê ko nhỉ.

vnvodoi

Xe tăng
Đúng là vẫn có người nghèo cần giúp đỡ và lương một số chỗ chỉ 4,5 tr , nếu 4,5 tr thuê nhà chung ở HN thì vẫn đủ ăn mà. Em là người trải nghiệm thực tế khi chỉ có 3tr/ th :) tất nhiên là tính toán nát óc. Nhưng các cụ khác và em nếu có thu nhập cao và khá thì cũng là thực tế đúng không? Và cái ta tính ở đây là tính bình quân thu nhập ( không tính cái bọn :P rất giầu và rất rất giầu )! ? Cái ví dụ của tờ báo là 1 nhà máy ( e khg đọc kỹ) nhưng ở VN có bao nhiêu nhà máy . Và báo đấy chắc chắn là từ năm kia hoặc đầu năm ngoái :)
Thôi dừng ở đây cụ nhé. Cụ ,tờ báo, em và các cụ khác thấy cái nghèo là có thật , nhưng em và các cụ khác lại thấy những điều lạc quan hơn mà cụ chưa thấy , nên quả thực cũng khó đi đến tiếng nói chung . Giờ thì cụ có đưa ra nhiều dẫn chứng hơn VN cũng không được tụt nghèo :(
Bái phục cụ vì độ kiên nhẫn ! Em và nhiều cụ khác đến phát cáu rồi mà cụ vẫn nhẹ nhàng được.

TieuFu

Xe container
Mỹ hay bất kì tổ chức nào nó cũng ko bảo thế.
Có mỗi cụ suy luận thế thôi =))
Nó chỉ bảo là hết nghèo rôi ! Mà hết nghèo thì sau này abc gì đấy nó cũng không mang tiếng giàu bắt nạt nghèo ! Tới đây đàm phán tm nó cũng giảm mấy chuyện thư thư vài món để theo dần như trước nữa. Túm lại là tiền tươi, ngay và luôn, khồg cho trả chậm, thiếu ra ngân hàng, nhà mày có đói đâu !

rachfan

Xe điện
Em không hiểu cách tính GDP, nhưng qua công việc e thấy kiểm điểm cuối năm e báo cáo 1 công việc vào thành tích, ông phó phòng phụ trách e cũng báo cáo công việc đấy, đến ông trưởng phòng cũng lại báo cáo vì ông ấy phụ trách cả phòng, rồi đến ông phó giám đốc cũng báo cáo. Như vậy có 1 việc mà đến 5-7 ông báo cáo. Thế tính GDP có tổng hợp theo kiểu đấy ko nhỉ, 1 khoản đầu tư cả TW( các bộ, ngành), rồi cả địa phương nơi thực hiện dự án đều thống kê ko nhỉ.
Đúng là có khả năng phép tính bị lặp lại. Người ta có những phương pháp lọai bỏ sự lặp lại (tất nhiên không hết hẳn được) và ước tính theo các chỉ số vĩ mô.

Nói chung thì những tính toán kiểu này nó nhằm nói lên mức độ và so sánh là chủ yếu. Chứ còn bảo chính xác hẳn thì không.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Như đã nói, tính dữ liệu 2019 là hợp lý vì từ 2020 tới nay thu nhập của người dân có thể giảm do ảnh hưởng Covid.
Thu nhập bình quân 4,5tr/tháng của cn còn là cao chán, cụ đừng kết luận sớm.
Theo chuẩn "Nông thôn mới" của VN thì thu nhập bình quân của người dân phải đạt khoảng 33,3tr/năm, tức 2,8 tr/ tháng, mà không phải huyện xã nào ở VN cũng dễ dàng đạt được chuẩn này nhé! .

"......Từ việc chú trọng phát triển sản xuất, thu nhập của người dân trong xã dần được nâng cao, tạo nguồn lực để xã huy động thực hiện các tiêu chí về xây dựng nông thôn mới. Nhờ đó, đến nay, thu nhập bình quân của xã đạt 33,3 triệu đồng/người/năm; tỷ lệ hộ nghèo giảm xuống dưới 4%. Năm 2019, xã Cò Nòi được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới."

Hu hu cụ so sánh lương cn ở HN đi thuê nhà với nông dân có đất lại có cả thu nhập từ đất . Em thua :D
Cho dù thắc mắc tại sao nghèo,em đã hỏi 1 bạn nông dân ở Chương Mỹ cách đây 15 năm là có đất sao để đói ? Câu trả lời là không suy tính kỹ cho việc trồng cây gì và nuôi con gì, giờ thì ở đấy giầu hơn Hà Nội :)
Chúng ta không nhìn về một hướng nên chia tay cụ ạ . Và hình như lạc đề :)

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Qua Thái cũng thấy đầy dân VN trốn sang làm bưng bê, giúp việc vặt cho người Thái.
Kiếm được là tốt, chịu khó chịu khổ mí có của để ra ! Sợ nhất là lười sang xin nó không chứa !

nissantiida

Xe điện
Rẻ nhưng phải đảm bảo an toàn sức khỏe, tính mạng con người!
Em nói thật nếu dân làm ăn cứ có tính gian dối như vụ tẩy mực trắng thì chẳng có bộ máy nào theo sát quản lý được cả. Cụ cứ sang nước giàu họ dựa chủ yếu vào sự tin tưởng, có rất nhiều kẽ hở để gian dối, như vụ có đứa cố tình găm kim vào trong quả dâu tây ở Úc năm trước mà mãi mới tìm ra. Đấy là cái kim thì còn biết chứ chất hóa học ko bệnh chết ngay thì ai biết? Dĩ nhiên em luôn tin tưởng với kte và giáo dục tuyên truyền tốt dần lên thì các thế hệ sau sẽ ngày càng có đạo đức kinh doanh tốt hơn.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Bái phục cụ vì độ kiên nhẫn ! Em và nhiều cụ khác đến phát cáu rồi mà cụ vẫn nhẹ nhàng được.
Sau khi đã rất mỏi tay em nhận ra là cụ ấy không đọc kỹ để hiểu điều mọi người muốn thảo luận.Thấy chịu khó trả lời mọi người em cũng phải lịch sự :)

TieuFu

Xe container
Sao họ ko ở VN mà làm cho lương cao chót vót như lời mấy cụ ở đây nhỉ.
Chót vót cái giề ! Mới cất được cái bị với cái rá của ông MTTQ được hai năm nay thôi, chứ trước đây năm nào chả thay mặt quốc gia đi xin ! Tầm đủ ăn là bọn mũi lõ nó phanh dần, chứ nhà đông con cháu lại có của thì nó coi cái xóm là của nhà nó tất, không ai bảo được ! =))

nostaIgia23

Xe hơi
Sao họ ko ở VN mà làm cho lương cao chót vót như lời mấy cụ ở đây nhỉ.
Không biết thì im mồm mà nghe các cụ dạy

Hiện nay, số hộ gia đình ở VN có tài sản trên 10 tỷ để mua thẻ xanh Mỹ rất nhiều, nhưng họ chẳng ngu dại bỏ tiền ra cho cái thẻ xanh ất ơ đấy.

Họ lựa chọn ở lại VN sống hạnh phúc