[Funland] Internet của Elon Musk, sự thật khác hoàn toàn quảng cáo

Rivers

Xe container
Cũng chả biết thế nào mà nói, giới chóp bu thế giới nó tính trước đến mấy chục năm, ngày xưa có ai nghĩ facebook, google mạnh như ngày nay đâu, giờ thì nó không chỉ mạnh mà nó còn chi phối đc cả thế giới.
Nó có công nghệ, nó có cả tiền, nó có thể định nghĩa lại được hành vi người dùng, những gì chúng nó làm mình chỉ thấy được mẩu băng nổi bên trên thôi.

cusao

Xe lăn
Em làm dịch vụ cho khách nước ngoài bưu điện vẫn thu phí lắp đặt khách của em 100USD/số cho đàm thoại, 500USD/ số truyền dữ liệu tức là fax đấy còn cước thì tính theo bảng giá quốc gia. Năm 1995 tại Hà Lội ạ.
Giờ lắp máy cố định hình như 200k/số tặng 1 máy điện thoại hữu tuyến trong 5 ngày thì phải

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
ối giời thử giá rẻ xem, VNPT, Vitellet ..... có mà thất nghiệp hết :((

Huthasa

Xe container
Đắt rẻ em không nói. Nhưng sao ĐT của anh Múc phải dùng chảo nhỉ, trong khi đt vệ tinh bây giờ nó cũng to như cái cục gạch đời đầu thôi chứ cần chảo chiếc gì đâu. Cùng lắm anh ý làm cái điện thoại to như cái ipad là ok chứ nhỉ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy thằng này rất ảo?
Chả hiểu vì sao cả thế giới tung hô hay em chưa đủ trình để hiểu?
1.Nghề nghiệp chính là start up và bán chứng.
2. Tất nhiên là nhiều ý tưởng khoa học đi trước thời đại để phục vụ cái 1. Đi trước thời đại nên cũng đốt tiền.

Đắt rẻ em không nói. Nhưng sao ĐT của anh Múc phải dùng chảo nhỉ, trong khi đt vệ tinh bây giờ nó cũng to như cái cục gạch đời đầu thôi chứ cần chảo chiếc gì đâu. Cùng lắm anh ý làm cái điện thoại to như cái ipad là ok chứ nhỉ?
Chắc định kết hợp làm điện mặt giời luôn thể cụ ạ :)

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
nó là thiết bị đầu cuối thôi, chắc phải có nhiều cách kết nối, cụ đừng lo người ta có cách tính hết rồi, hàng trăm tỷ đô của ánh ấy có phải giấy đâu

xecatco

Xe tải
Nó nói gì chả hay , mục đích ngày trước em đã nói là giá cổ phiếu, nhưng không ngờ sau này anh chàng lái cả giá BTC nữa , phục cụ ý cả nón , viết có mấy chữ mà chao đảo cả thế giới chứ không như anh em mình viết trên room cả trang chả ai quan tâm

A98

Xe container
Nói chung là cái gì mới mà chả có "vấn đề", chả bị chửi.

Chỉ độ chục năm nữa thôi thì cái Starlink này sẽ trở thành 1 phần cấu trúc của thế giới. Cũng như bây giờ mình ước quay lại ngày xưa để dồn hết tiền mua cổ phiếu của Google, Amazon, Facebook, Microsoft. Đơn giản vì ngày mình không tin.

Covid mới chỉ là màn mở đầu cho những loại bệnh tât của thế kỉ tới đó là cúm và sự kháng kháng sinh phát triển mạnh mẽ trong cấu trúc xã hội tập trung như hiện nay. Sự biến động của giá BĐS ở các vùng xa cho thấy trào lưu giãn cách ngày càng mạnh, nhu cầu kết nối băng thông tốc độ cao ở bất cứ đâu trên thế giới là thật và Starlink sẽ nắm họng cả thế giới, cũng y như Google và Facebook đang làm như hiện nay. Sức mạnh của 2 công ty này hiện nay, nếu không kiểm soát, hoàn toàn có thể hất cẳng bất cứ Chính phủ nào. Điều đó chỉ chưa xảy ra chừng nào mỗi quan hệ tương hỗ còn đem lại giá trị cho chúng.

Vài chục năm nữa, cấu trúc của thế giới không phải là các Chính phủ, thứ hiện nay đang bị chỉ trích ở khắp nơi có lẽ trừ mỗi NZ, mà là các nền tảng công nghệ nắm giữ, theo dõi và có thể là kiểm soát tâm lý của đám đông.

Sở hữu sự kết nối của cả thế giới thì lo gì không có tiền, phỏng các cụ.
Cụ nói làm em lạnh hết sống lưng. Chúng ta sẽ sống trong tập đoàn chế, và sống, chết của chúng ta sẽ do thuật toán quyết định. Tương lai mà cụ đang vẽ ra thật bi thảm!

A98

Xe container
1.Nghề nghiệp chính là start up và bán chứng.
2. Tất nhiên là nhiều ý tưởng khoa học đi trước thời đại để phục vụ cái 1. Đi trước thời đại nên cũng đốt tiền.
Ý tưởng nào của Musk đi trước thời đại hả cụ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ý tưởng nào của Musk đi trước thời đại hả cụ?
Hyperloop, Tesla, siêu máy bay, động cơ vũ trụ tái sử dụng, starlink... Đều có demo và bản chạy thử đàng hoàng chứ k hề nói suông.
Nên thu hút được rất nhiều vốn. K giỏi k thể kêu thằng khác móc túi hàng tỏi đô cho.mình đc.

A98

Xe container
Hyperloop, Tesla, siêu máy bay, động cơ vũ trụ tái sử dụng, starlink... Đều có demo và bản chạy thử đàng hoàng chứ k hề nói suông.
Nên thu hút được rất nhiều vốn. K giỏi k thể kêu thằng khác móc túi hàng tỏi đô cho.mình đc.
Hyperloop là tên do Musk đặt, nhưng ý tưởng tương tự đã có từ thế kỷ 18. Cụ search vactrain nhé.
Xe điện bán đại trà đầu tiên là GM EV1. Xe điện dùng ắc quy đã có từ thế kỷ 19.
Siêu máy bay là dự án nào vậy cụ?
Vệ tinh viễn thông thì có gì mới? Internet qua vệ tinh thì có gì mới?
Động cơ tái sử dụng? Chứng tỏ cụ không hiểu gì về tên lửa, vì động cơ nhiên liệu lỏng nào cũng tái sử dụng được nếu như mang được nó xuống nguyên lành. Tàu con thoi cũng dùng động cơ tái sử dụng đấy thôi.

Huthasa

Xe container
Hyperloop là tên do Musk đặt, nhưng ý tưởng tương tự đã có từ thế kỷ 18. Cụ search vactrain nhé.
Động cơ tái sử dụng? Chứng tỏ cụ không hiểu gì về tên lửa, vì động cơ nhiên liệu lỏng nào cũng tái sử dụng được nếu như mang được nó xuống nguyên lành. Tàu con thoi cũng dùng động cơ tái sử dụng đấy thôi.
Thì giống như thằng Apple thôi. Xào lại và nâng tầm. Làm đc thế là quá giỏi rồi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
STARLINK SNAG BUỘC NGƯỜI DÙNG PHẢI XÂY DỰNG CÁC 'CẤU TRÚC NGU NGỐC' ĐỂ TRUY CẬP INTERNET KHÔNG GIAN CỦA ELON MUSK

Lắp đặt và chi phí sử dụng internet quá đắt

Để thiết lập đường truyền internet Starlink, người dùng cần bỏ ra 623 USD cho chảo vệ tinh cùng khoản phí hàng tháng 119 USD.
Qui đổi ra VND:
Chi phí lắp đặt : 14.230.000 VND
Thuê bao hàng tháng: 2.737.000 VND

So sánh với giá lắp đặt ở VN:
Chi phí lắp đặt: miễn phí
Chi phí thuê bao : từ 275.000 VND

Nhược điểm của hệ thống starlink:

- người dùng còn phải đảm bảo đoạn đường từ chảo đến vệ tinh không bị gián đoạn bởi bất kỳ thứ gì
- thiết bị hình nón 100 độ với góc nâng tối thiểu 25 độ quanh trung tâm của chảo.
- điện thoại sẽ cần phải được đặt ở độ cao ngang đầu gối để hoạt động

So sánh thế ngây thơ quá. Starlink của anh Musk với lắp đặt internet cáp quang ở VN nó không đối đầu trực diện với nhau để so sánh. Cũng giống như cụ ăn bát phở gà có mấy chục ngàn, trong khi có người vào KFC ăn gà rán mỗi lần hết cả mấy trăm ngàn. Tuy nhiên vẫn có người ăn KFC. Ở Internet này cũng thế, mặc dù internet rất phổ biến rồi nhưng vẫn còn người dùng internet vệ tinh mặc dù giá rất đắt và chất lượng kém. Starlink của anh Musk sẽ thay thế cái đường truyền vệ tinh kia chứ không thay thế đường truyền cáp quang đến nhà.
Starlink này còn nhiều đất để phát triển, như các phương tiên di động như máy bay, tàu thủy, nếu antena mà nhỏ hơn nữa có thể đến ô tô cũng có thể trang bị thì anh ấy có mà đầy khách hàng.

Phỗng new

Xe điện
Thằng tỷ phú Mút này cũng chỉ là thằng mất dạy, không có gì quý hơn tiền đâu. Điển hình vụ tham gia thổi giá tiền ảo.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Xin cụ. Em đã bảo là a Musk nó hơn người ở chỗ có bản de mô, bản dùng thử chứ k hề chém gió suông.
Em hỏi cụ có hiểu thế nào là độ bền và tuổi thọ k mà cái gì cũng đòi tái sử dụng. Cứ tưởng nhặt được là dùng lại được?
Xe điện thì quá thường, cái Tesla là hệ thống tự động lái....
Em thì có thể thiếu thông minh hơn cụ. Nhưng những thằng nó đầu tư cả tỏi đô cho a Musk chắc chắn nó thông minh hơn cả em và cụ.

Arabia

Xe tăng
Các cụ cứ thần tượng quá rồi thất vọng nhiều thôi. Món này của anh Trịnh Musk hiện tại chỉ đáp ứng được nhu cầu internet ở vùng sâu, vùng xa, nơi mà internet có dây không dễ dàng tiếp cận được.

Cơ mà như thế thì thị trường lại quá hẹp, đã hẻo lánh thì đào đâu ra tiền mà chơi net nên thị phần khách hàng của anh ý khá eo hẹp, ko hiểu anh ấy tính kiểu gì để thu hồi vốn từ Internet. Còn thu hồi vốn bằng Coin thì có thể =))
Thị trường ko hẹp đâu cụ. Riêng ở Úc thống kê đã có 2 triệu người ở vùng xa vẫn chưa có internet ổn định. Chỉ cần 1 nửa số này dùng dịch vụ của anh ấy là ảnh đã có cả tỷ 1 năm rồi, mà đấy chỉ mỗi Úc thôi đấy. 1 trăm tính ra tiền Việt thì to chứ ở Tây chả là cái gì, dùng dây bình thường cũng phải mấy chục. Đến các cty internet vệ tinh truyền thống kém hơn và đắt hơn rất nhiều vẫn còn đang sống phây phây thì anh Múc chết thế nào được.

Có cầu ắt có cung, anh Bezos Amazone vẫn đang oánh nhau to với anh Múc kiện cáo tùn lum với chính phủ Mẽo để tranh giành không gian cho vệ tinh kia kìa. Cá nhân em thì tin vào các tỷ phú hơn.

search

Xe điện
Bơm thổi ở level cao lại đc cái phông nền là ở nước mẽo, nói gì chẳng phê, chẳng đỉnh kout :D Tội gì ko tranh thủ mà xúc. Trịnh Mút này mà ở TQ cũng nói y như thế này thì đá ném sập cả cty :D

Chỉnh sửa cuối:

A98

Xe container
Xin cụ. Em đã bảo là a Musk nó hơn người ở chỗ có bản de mô, bản dùng thử chứ k hề chém gió suông.
Em hỏi cụ có hiểu thế nào là độ bền và tuổi thọ k mà cái gì cũng đòi tái sử dụng. Cứ tưởng nhặt được là dùng lại được?
Xe điện thì quá thường, cái Tesla là hệ thống tự động lái....
Em thì có thể thiếu thông minh hơn cụ. Nhưng những thằng nó đầu tư cả tỏi đô cho a Musk chắc chắn nó thông minh hơn cả em và cụ.
Vâng, cụ thông minh, không cần khiêm tốn đâu cụ ạ.
Cụ cho em thông tin về bản demo của Hyperloop cái, em kém thông minh nên chỉ biết là Musk đưa ra cái tên và mô tả trên giấy, chứ không có cái gì thật cả.
Còn vụ động cơ tên lửa kia, em cũng kém thông minh nên chỉ biết là phần lớn các động cơ đều có dự trữ từ 300-500%, tức nếu thời gian phóng là 2 phút thì động cơ được thiết kế để chạy được 6-10 phút. Nên nếu lấy nó xuống được thì nói chung đều có thể tái sử dụng cả. Em cũng kém thông minh nên em nghĩ SpaceX cũng phải overhaul động cơ sau khi thu hồi.