Jolie - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật - Part 2

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Thanks bác Khoa.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
- Hôm qua đến gara quen kiểm tra rồi, hóa ra con điện trở của quạt gió điều hòa bị toi, thay miễn phí mất 5 phút bác ạ.

baobaopg

[Tịch thu bằng lái]
con jo của em có bệnh rồi, bệnh này khá nguy hiểm, xe đang chạy mà chết máy (côn số ko đều, phanh gấp...) nhưng vấn đề ở chỗ là ko đề ngay được, phải đợi 1 lúc tầm 3' đến 5' mơí khởi động lại được, rất khó chịu. gấy tắc nghẽn giao thông, nguy hiểm tới ... cụ nào phán cho em cái

pdkhoajp

Xe điện
con jo của em có bệnh rồi, bệnh này khá nguy hiểm, xe đang chạy mà chết máy (côn số ko đều, phanh gấp...) nhưng vấn đề ở chỗ là ko đề ngay được, phải đợi 1 lúc tầm 3' đến 5' mơí khởi động lại được, rất khó chịu. gấy tắc nghẽn giao thông, nguy hiểm tới ... cụ nào phán cho em cái
Bác đi côn số ko hợp lý, garangty bé quá thì nó cũng hay chết máy. Còn chết máy chờ một lúc mới đề được thì cũng khó. Có thể do ắc qui yếu, hoặc do máy có vấn đề. Hồi trước mình thuê xe matiz tự lái cũng dính bệnh tương tự. Mình bị chết máy giữa ngã tư đông người, bật chìa khóa mãi không đề đc. Phải chờ gần 1 phút sau mới nổ được.

Theo mình thì bác alo cho chuyên gia của Hội xem sao, còn không thì lên Trung Thượng 1 chuyến, dùng máy scan check lỗi thôi bác.

Chỉnh sửa cuối:

Phùng Gia

Xe tải
Bác đi côn số ko hợp lý, garangty bé quá thì nó cũng hay chết máy. Còn chết máy chờ một lúc mới đề được thì cũng khó. Có thể do ắc qui yếu, hoặc do máy có vấn đề. Hồi trước mình thuê xe matiz tự lái cũng dính bệnh tương tự. Mình bị chết máy giữa ngã tư đông người, bật chìa khóa mãi không đề đc. Phải chờ gần 1 phút sau mới nổ được.

Theo mình thì bác alo cho chuyên gia của Hội xem sao, còn không thì lên Trung Thượng 1 chuyến, dùng máy scan check lỗi thôi bác.
thank bác, hôm trước em cũng check 1 lần rồi nhưng ko ra lỗi.

tuanprado

Xe tăng
Chào các bạn. Tôi rất thích lái Julie nhưng thời gian dung xe này lại quá ngắn nên không kết luận được chất lượng ( độ bền của xe này). Cách đây dăm năm tôi có sử dụng Julie, khi tôi bắt đầu sử dụng thì chiếc xe đã được sử dụng trước là 19.000 km, tôi sử dụng khoảng 1,5 năm và chỉ số trên đồng hồ khoảng 115.000 km. Tôi đi nhiều nhưng thời gian sử dụng chỉ là 1,5 năm nên nếu kết luận thì e là không chính xác. Tôi đã lái xe này chinh chiến mọi nẻo đường, đủ các loại đường xấu nhưng chưa bao giờ hỏng xe trên đường, chỉ thay lốp khi bị dính đinh mà thôi. Trong suốt thời gian một năm rưỡi đó chỉ một mình tôi lái xe này, vì thế mà xe được vận hành ổn định một kỹ thuật ( không bị nhiều lái).
Bạn nào đã, đang sử dụng thì cho xin nhận xét về loại xe này nhé.
Cám ơn các bạn.

pdkhoajp

Xe điện
Xin chào mừng bác Tuanprado tái xuất giang hồ !

Bác chạy xe kinh thật, còn nhiều hơn cả bên cho thuê xe. Trong quãng thời gian chạy 10 vạn đó, bác có lưu ý gì cho anh em chạy Jo không ah ? Mong bác chỉ giáo !

tuanprado

Xe tăng
Sau thời gian chạy Julie tôi có vài nhận xét sau:
Julie là con xe tầm giá không cao nhưng cho ta những trải nghiệm rất tốt trên mọi cung đường. Tôi đã từng xử dụng In, Foreveret một cầu sau, zinger, zace và zace Suf. Tôi chưa thử nghiệm mức ăn xăng để so sánh các loại xe trên vì tôi hay đi với sở thích mạnh mẽ, đạp ga thoải mái để có gia tốc lớn.
Nếu nhận xét về cảm giác lái thì Julie là tuyệt vời, hơn hẳn các xe mà tôi nêu trên. Nếu như ta chỉ đi đường nhựa tốt thì thật là khó để so sánh, để đánh giá vì thế mà rất khó đưa ra nhận xét về cảm giác lái. Theo tôi: Tiêu chí về cảm giác lái là rất quan trọng. Xe có cảm giác lái tốt là xe mà khi lái ta có cảm giác như chiếc xe là một phần cơ thể của mình, như là chân của mình vậy, nó cho phép ta vượt qua những thử thách ở những cung đường khó khăn, chật hẹp cua gấp. Phải đi đường miền núi quanh co với những Cua gấp tay áo, phải đi trên những đoạn đường đất mà xe tải chạy vào mùa mưa – đường hằn sâu vết bánh xe tải, đất bị dồn nén nên vồng lên giữa mặt đường. Xe của ta thấp vì thế không thể chạy theo vệt bánh xe tải, ta buộc phải chạy trên đỉnh của những đám lồi lên, vừa lái nhưng phải vừa đưa ra quyết định đi như thế nào trước mỗi tình huống vì nếu chậm thì nhiều khi không thể sửa sai được nữa. Chính những lúc đó ta mới thấy hết cái quan trọng của khái niệm cảm giác lái. Tôi đã từng nhiều lần lên Cột Cờ Lũng Cú, lái thẳng lên mà không cần một đỏ nào để qua hai cua gấp – điều này chứng tỏ: Xe Julie có góc lái lớn, có cảm giác lái tốt, vì khi lên giốc và cua gấp đó ta chỉ lái theo cảm giác mà không nhìn thấy mặt đường. Nếu “bẻ lái” sớm thì xe ra ngoài đường, nếu “bẻ lái” chậm thì xe xuống vực. Xe Julie cũng là xe mà ta thấy rất thoải mái khi cần lùi xe. Đã vài lần tôi rơi vào tình thế phải lùi xe xuống dốc, có lần đã phải lùi xe xuống đèo mà đường đất trời mưa trơn. Các bạn, khi vào Cua mà tiếng lốp rít lên trên mặt đường là lúc mà tốc độ xe không nên cao hơn nữa. Kết luận: Xe Julie cho ta cảm giác lái thật là tuyệt vời.
Một năm rưỡi tôi sử dụng mà không một lần hỏng xe trên đường – độ tin cậy rất cao.
Tôi phải thay cả 5 lốp xe ở chỉ số 60.000 km. Có lần thay lốp xe trên đường vì bị dính đinh, anh bạn của tôi lắp Ecu không thẳng vì thế mà làm trờn răng của 02 Bulông, tôi đã phải thay khi về đến Hà Nội. Khi sử dụng tôi nhận thấy phanh Julie không được ăn, nhiều khi phanh mà xe cứ trôi thêm rồi mới dừng tuy lúc đó xe đi với vận tốc không lớn. Tôi đã từng nghĩ: có lẽ phanh của Julie thiết kế không tốt. Sau khi nghe thêm ý kiến của một số bạn tôi có thay đổi suy nghĩ: Xe Julie mà tôi sử dụng có thể có xác suất khiếm khuyết chế tạo, hoặc do khi tôi sử dụng thì người trước đã đi được 19.000 km – có thể người sử dụng trước do không biết lái nên đã để xảy ra cháy má phanh ( xuống dốc đi số cao, đạp phanh liên tục gây nóng mà cháy má phanh. Lẽ ra phải về số để phanh động cơ mới đúng kỹ thuật).
Tôi sử dụng xe Julie được 3 tháng thì xảy ra hỏng ổ đĩa Kenwood, kẹt đĩa không lấy ra được. Tôi đã thay ổ đĩa khác.
Hiện nay tôi đã sử dụng xe hãng khác nhưng với Julie tôi vẫn phải dành những lời có cánh để nhận xét vì chính chiếc xe này đã cùng tôi chinh phục mọi nẻo đường, đưa đến cho tôi sự tin cậy và những cảm xúc bên tay lái.
Thật là tuyệt vời với Julie.

pdkhoajp

Xe điện
Cám ơn bác Tuanprado đã có những cung cấp cho anh em những nhận xét xác đáng. Đọc bài của bác xong, em lại càng thấy quí Julie hơn.

Em đang muốn hỏi bác là có phải giảm xóc trước Julie hơi cứng, khi đi vào chỗ sóc thì phần trước nảy lên dội vào bản taplo trơớc khá lớn không ? Xe em đang bị thế nên không biết có nên thay hay ko. Thanks bác !

tuanprado

Xe tăng
Em đang muốn hỏi bác là có phải giảm xóc trước Julie hơi cứng, khi đi vào chỗ sóc thì phần trước nảy lên dội vào bản taplo trơớc khá lớn không ? Xe em đang bị thế nên không biết có nên thay hay ko. Thanks bác !
Tôi không thấy có hiện tượng trên, có lẽ bạn kiểm tra xe xem sao.

drbacgms

Xe tăng
Xe của bác phải thay bạc giảm xóc roài, hehe, đơn giản thôi mà....

drbacgms

Xe tăng
xe bác kiểm tra lại ắc quy là xong thôi mà, ăc quy yếu, lỏng cái cực ắc qui.....chỉ đơn giản thế thôi ạ

pdkhoajp

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

2BC

Xe tải
Chờ tác phẩm này của bác đã lâu rồi mà bây giờ mới thấy. Hic, trông ngon tuyệt=P~!! Bù lại cho chuỗi ngày đau mông vợ cả vì .....ngồi ghế nhựa nhỉ!=)). Thế này mà trốn vợ cả đi chơi mà ..êm quá, phẳng quá rồi ...ngủ quên mất thì lại ngồi:-" cả đêm ngoài cổng mất ạhh!=)). Tổng thiệt hại vụ ngày hết bao nhiêu hả bác?? Thời gian thi công nữa ah!??

pdkhoajp

Xe điện
Chờ tác phẩm này của bác đã lâu rồi mà bây giờ mới thấy. Hic, trông ngon tuyệt=P~!! Bù lại cho chuỗi ngày đau mông vợ cả vì .....ngồi ghế nhựa nhỉ!=)). Thế này mà trốn vợ cả đi chơi mà ..êm quá, phẳng quá rồi ...ngủ quên mất thì lại ngồi:-" cả đêm ngoài cổng mất ạhh!=)). Tổng thiệt hại vụ ngày hết bao nhiêu hả bác?? Thời gian thi công nữa ah!??
Thanks bác ! Tổng thiệt hại là 3M bác ah. Thời gian thi công khoảng 1 tuấn.

trantuan0511

Đi bộ
hỏng phao xăng rồi thay đừng sửa mất công lắm hết 613k ở hãng hàng ngoài không dùng được

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em sắp lấy xe Jolie, các bác cho em vào hội cái nhỉ. Bác Khoa chủ tịch cho em cái số di động. Số của em 0913066703

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em Jolie của cháu bị 1 xe thương binh chở sắt hộp phang vào, nát hết quây nhựa phía trên lốp sau và ốp nhựa dưới cửa sau, bắt đền thằng ranh chở hàng được 5trăm, bức xúc quá mới phải bắt đền, sáng nay hỏi Việt Hùng báo giá 2 ốp nhựa này hết 2,7tr....Chắc phải đi hàn thủ công và sơn lại cho rẻ....

Chỉnh sửa cuối:

drbacgms

Xe tăng
Mua đi bác rồi xin số bác chủ tịch JOLIE cũng chưa muộn mà, hehe