[Funland] Kể chuyện mua ô tô cũ

Tuantinhte

Xe hơi
cũng hên xui lắm các cụ ạ.
lần đầu mua con morning đi đc năm thì bục két điều hòa hàn lại hết.
lần 2 mua con accent cũ mua ở salon, nhìn thấy ưng mắt múc luôn, cũng mang đi check hãng cho vui
chủ yếu em tự ngắm nghía là chính. trộm vía đi đc 2 năm chưa có vấn đề gì

Tungmbi

Xe tải
Cụ giống em mua 2 con trong nháy mắt, may hơn khôn.
Nói chung là lần thứ 3 mà đi mua, thì ít nhiều cũng có cái cảm giác về xe cụ ạ. Cũng tự cảm nhận được cái xe này nó cơ bản ok. Trong khi có a bạn làm gara chuyên sửa Mẹc thì dặn là đi mua phải cho xe đi kiểm tra đến từng con ốc, bla, bla...Nhưng e tin vào linh cảm của mình, nên cũng vớ được con xe ổn áp. Chủ yếu là nhìn tổng thể xe, cảm thấy k bị thủy kích, kiểm tra cánh cửa, nắp mui, thấy phào chỉ ngon, nghĩ chắc k bị tai nạn gì, thế là xúc cụ ạ. Hihi

Alongcamepolly06

Xe điện
Cũ thì:
1 là biết rõ nguồn gốc xe (người dùng lên đời). Trường hợp này ít.
2 là phải có người hiểu biết cứng về xe đi xem giúp (và phải thân thiết, tin tưởng. Chứ ko nó nháy nhau ăn 2 mang thì vỡ alo :D ).
3 là: chỉ có người mua nhầm chứ người bán éo bao giờ nhầm. Nên lớ ngớ thành gà, ăn quả đắng ngay.
cu em cùng xóm vừa làm con getz cũ, cũng thấy bảo biết chủ cũ... về đi được 2 tuần đủ mọi bệnh, nằm gara liên xọi, thấy phải thay gioăng mặt máy, thay lắp máy, thay bộ điện cao áp...két nước; giờ thấy vẫn vui nhưng có vẻ kém so với lúc đầu lấy xe! nên tóm lại, mua xe cũ thì may hơn khôn và phải xác định thay thế phụ tùng thường xuyên do đến tuổi bị toi;

Tony_Le

Xe container
Mua xe cũ thì nên có hiểu biết về xe (kỹ thuật) hoặc nắm rõ lý lịch xe đó.

Deal thật mạnh, mua xong phi vào hãng/Gara quen thay hết những thứ cần thiết, phần deal được nên bỏ hết vào chỗ này, kể cả bù thêm thì mới yên thân được.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Các bác từng mua xe cũ, xe lướt... đã từng gặp sự cố ko mong muốn gì chưa? Tầm này mua xe cũ cũng rén phết các bác ạ, em mua lại 2 con rồi, đa số ko lỗi nọ cũng tật kia, giờ có tiền chỉ thích múc xe mới thôi.
Em cũng tuyền chỉ đủ tiền mua xe cũ, con đầu là Altis 2.0V, thân vỏ có lõm nhẹ còn đâu nguyên zin, odo thì em ko thèm để ý, nhưng cứ đi độ đồ là thợ gạ mua, con thứ 2 cũng hàng toy đi đến giờ, máy xe như avatar ạ, lỗi vớ vẩn em cũng ko thèm để ý nhưng lỗi lớn nhất là hết xăng ko chạy. Giờ có tiền em vẫn sẽ mua xe cũ để được đời, hạng xe cao hơn xe mới. Còn dư tiền để mua xe mới đúng xe mình thích thì còn gì bằng.

dattuyet_sghn

Xe điện
cu em cùng xóm vừa làm con getz cũ, cũng thấy bảo biết chủ cũ... về đi được 2 tuần đủ mọi bệnh, nằm gara liên xọi, thấy phải thay gioăng mặt máy, thay lắp máy, thay bộ điện cao áp...két nước; giờ thấy vẫn vui nhưng có vẻ kém so với lúc đầu lấy xe! nên tóm lại, mua xe cũ thì may hơn khôn và phải xác định thay thế phụ tùng thường xuyên do đến tuổi bị toi;
May con này xe cỏ, lành, dễ sửa, đồ sẵn và rẻ.
Nhưng tránh bị taxi thải ra là được.
Chắc loanh quanh 150tr

thanhtrung052

Xe tăng
3 đời xe cũ.e toàn tự xem trong 15p còn chả thèm test. Vẫn thấy ngon

tquang

Xe tăng
Có địa chỉ nào uy tín chút các cụ ?
Cháu cũng đang tìn cái đi cho đỡ nắng mưa ạ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em mù tịt về xe, chỉ biết mỗi vào đổ xăng với thay dầu chứ cũng không vào hãng bảo dưỡng mấy (chỉ 2v làm một lần). Xe thì cứ chạy 5 năm là em đổi, lốp 5v là thay cả dàn. Nhiều cụ cứ bảo lốp theo xe bền phải chạy được 7-8v nhưng em kệ (đấy là xe em các đời còn chưa bao giờ chạy quá hành trình dài nhất là 105km, xa hơn là em thuê xe).

dattuyet_sghn

Xe điện
Em mù tịt về xe, chỉ biết mỗi vào đổ xăng với thay dầu chứ cũng không vào hãng bảo dưỡng mấy (chỉ 2v làm một lần). Xe thì cứ chạy 5 năm là em đổi, lốp 5v là thay cả dàn. Nhiều cụ cứ bảo lốp theo xe bền phải chạy được 7-8v nhưng em kệ (đấy là xe em các đời còn chưa bao giờ chạy quá hành trình dài nhất là 105km, xa hơn là em thuê xe).
Có đk như cụ thì chả phải nghĩ, và ai mua được xe của cụ thì cũng yên tâm.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Em mua 3 xe cũ.
1/ Xe đầu đời, chả có kinh nghiệm gì, có xe là máu lên não, hẹn ra quán CF nói chuyện, nói luôn là hôm nay sẽ mang xe về, thế là chủ biết đang máu rồi, tha hồ ép giá. Xe có vết lõm do lùi, đèn hậu vỡ vẫn để nguyên, chi tiết này làm em có nhận định đây là chủ xe bán thật, chứ không phải thương gia, thế là cọc tiền, chủ cho đi xe về luôn, chỉ giữ giấy tờ. Con xe này, em đi 5 năm sau thì bán, người mua còn cám ơn là đã gặp được con xe ngon.
2/ Xe thứ hai, mua gara quen, anh em trên bến, dưới thuyền hẳn hoi, cọc rồi, phát hiện lỗi, chấp nhận bỏ cọc mất mấy tr.
3/ Xe thứ 3, tự tìm trên mạng, gặp chủ mời nhau đi CF, rồi mang xe ra check (chỗ này chỉ check, có báo cáo đóng dấu pháp nhân và cam kết chiu trách nhiệm về kết quả check, họ không tham gia sửa chữa, buôn bán xe). Kết quả giám định, máy số chưa mở, không có dấu hiệu ngập nước, có va quẹt nhưng chưa ảnh hưởng đến khung. Em chốt, rồi về đi kiểm tra lại 3 nơi khác, kết quả trùng khớp. Về em bảo dưỡng thay thế mấy thứ (dầu máy, hộp số, má phanh) rồi làm chuyến Apachai, leo ô đèo quy hồ, bản Si thâu chải về ngon lành cành đào, hoàn toàn hài lòng.

Kinh nghiệm rút ra, may hơn khôn.
Thứ hai, nếu xe nào đó, có một số linh cảm không ổn, thì cũng nên thôi. Chiếc xe thứ 2 em có một số linh cảm có vấn đề, mặc dù lúc đó chưa phát hiện lỗi. về sau lỗi thật.

phamthoaibk

Xe buýt
Em mua xe đúng đợt covid căng nhất, ngăn sông cấm chợ toàn TP, ra đường phải có giấy đúng tuyến mới được đi. Vậy mà em mò đi xem xe 1 mình ở mấy salon như thật dù không biết khỉ gì về xem xe nhưng không ưng xe nào. Sau có 1 cụ thương gia trên này kết nối với 1 chủ xe đang có nhu cầu bán. Em cũng hẹn xem lần đầu nhưng không dám chốt, sau nhờ 1 bác thợ cứng đi theo check ở ngoài đường (do gara với hãng đóng cửa) mới dám chốt. Thợ cứng có khác, họ xem xe vòng quanh, soi các chi tiết và lái thử rất nhẹ nhàng mà phán đúng lắm. Về em phải thay 1 số linh kiện bị hỏng (đã phát hiện lúc check), trộm vía đi đến giờ vẫn ngon lành :)

Lá Mơ

Xe buýt
Em mua 3 xe cũ.
1/ Xe đầu đời, chả có kinh nghiệm gì, có xe là máu lên não, hẹn ra quán CF nói chuyện, nói luôn là hôm nay sẽ mang xe về, thế là chủ biết đang máu rồi, tha hồ ép giá. Xe có vết lõm do lùi, đèn hậu vỡ vẫn để nguyên, chi tiết này làm em có nhận định đây là chủ xe bán thật, chứ không phải thương gia, thế là cọc tiền, chủ cho đi xe về luôn, chỉ giữ giấy tờ. Con xe này, em đi 5 năm sau thì bán, người mua còn cám ơn là đã gặp được con xe ngon.
2/ Xe thứ hai, mua gara quen, anh em trên bến, dưới thuyền hẳn hoi, cọc rồi, phát hiện lỗi, chấp nhận bỏ cọc mất mấy tr.
3/ Xe thứ 3, tự tìm trên mạng, gặp chủ mời nhau đi CF, rồi mang xe ra check (chỗ này chỉ check, có báo cáo đóng dấu pháp nhân và cam kết chiu trách nhiệm về kết quả check, họ không tham gia sửa chữa, buôn bán xe). Kết quả giám định, máy số chưa mở, không có dấu hiệu ngập nước, có va quẹt nhưng chưa ảnh hưởng đến khung. Em chốt, rồi về đi kiểm tra lại 3 nơi khác, kết quả trùng khớp. Về em bảo dưỡng thay thế mấy thứ (dầu máy, hộp số, má phanh) rồi làm chuyến Apachai, leo ô đèo quy hồ, bản Si thâu chải về ngon lành cành đào, hoàn toàn hài lòng.

Kinh nghiệm rút ra, may hơn khôn.
Thứ hai, nếu xe nào đó, có một số linh cảm không ổn, thì cũng nên thôi. Chiếc xe thứ 2 em có một số linh cảm có vấn đề, mặc dù lúc đó chưa phát hiện lỗi. về sau lỗi thật.
Anh em thân thiết kiểu gì vậy cụ haha.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Có đk như cụ thì chả phải nghĩ, và ai mua được xe của cụ thì cũng yên tâm.
Trước em bán xe cho thợ nó còn bảo sao anh không vào hãng bảo dưỡng nhỉ, em bảo có ông đội trưởng đội xe cơ quan nói chỉ cần 2v vào làm bảo dưỡng lần là được vì xe mới lại đi ngắn thường xuyên hàng ngày đi làm. Hành trình xe em xa nhất chỉ 105km mà cũng chỉ có mỗi lần/năm (mùng 2-3 tết từ quê nội đến quê ngoại). em còn chưa bao giờ biết đi đăng kiểm với mua bảo hiểm cơ, toàn mấy bác lái xe cơ quan đi làm hộ :))

BMW R60

Xe tăng
Cháu cũng chơi xe cũ. Đầu tiên là mình phải tự check và cảm nhận OK đã.
Mình phải thử check trước tiên: Quan sát, soi phần ngoài, cửa capo..xem có gì bất thường ko. Xem phần khoang máy xem ốc vít, keo...xem có ổn ko... Nổ máy tại chỗ, mở capo nghe xem có tiếng kêu bất thường ko. Rồ ga hết cỡ xem sao..Bật điều hoà hết nấc xem sao...Có biểu hiện bất thường ko...Xong lái thử lên tốc độ cao để cảm nhận...Vào đường xấu ổ voi ổ gà cứ phi xem sao...Phanh gấp, đánh hết lái trái phải xem có kêu gì ko..... Xong quay về nâng gầm lên soi xem có rò rỉ dầu mỡ ko. Máy móc có khô ráo không? Các cao su, rotuyn, thanh giằng có rách, xứt mẻ ko....Mình phải cảm thấy, cảm nhận xe OK trc đã. Xong vẫn phải nhơ thợ, gara, hãng check sau..OK thì mới cọc, xuống tiền.