[Funland] Kể chuyện mua ô tô cũ

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung nghèo thì chấp nhận mua xe cũ. Mà xe cũ vừa thì còn ok chứ cũ quá có khi tiền cứ sửa chữa suốt nó cũng bằng nửa con xe mới vì các cụ phải tính cả thời gian bỏ vào khi đưa nó đi sửa.... Giờ chả mấy người vứt xe đó rồi về làm việc lúc nào xong họ gọi.

qlevis

Xe điện
Xe cũ mua mà biết chủ thì ngon mà. Em chạy xe cứ 5 năm đổi 1 lần. Ko đi xe cũ bh, e chỉ cần hô bán là bay luôn.

dntq83

Xe buýt
Các cụ bật khóa điện sang vị trí On, đèn check túi khí sẽ nổi và tắt độc lập thì có thể yên tâm, nếu nó tắt cùng với 1 đèn nào đó (Abs, acquy...), hoặc không nổi đèn ngay từ ban đầu là xe có vấn đề về túi khí (thường là túi đã nổ và thợ câu đèn sang 1 đèn khác để nó có sáng và tắt, hoặc cắt hẳn đi). Nếu đèn check túi khí nổi liên tục thì xe cũng đang có lỗi liên quan đến túi khí (đã nổ, đứt dây,...)
Chia sẻ với các cụ 1 trường hợp chính em gặp phải: Cách đây mấy tháng em có hẹn đến xem 1 chiếc xe pk B ở 1 saloon cách nhà khá xa, hơn 100km. Xe đúng tầm tiền, đúng màu ưng rồi nên định hôm sau đi xem, để tăng thêm độ tin cậy nên em nhắn saloon quay 1 đoạn clip từ khi mở khóa điện đến khi đề máy. Nhận được clip em xem rất kỹ thì ko thấy đèn check túi khí nổi, em phản hồi lại với saloon, họ bảo để cho anh em kiểm tra và báo lại. Mấy ngày sau saloon báo xe có lỗi túi khí thật và dừng bán.
Nghĩ lại thì thấy mình đã tránh được 1 chiếc xe lỗi mà lại không mất thời gian và chi phí cho việc đi lại cũng là may mắn.
Cám ơn cụ

lsakvn

Xe tăng
Dự án chợ xe cũ của min mod dẹp đi rồi à các cụ. Hình như mở được có bốn phiên nhỉ

ali34

Xe đạp
Em học lái bằng con Nubira II, lúc thi xong: có bằng liền mua luôn con xe đó của ông thầy. Xe rẻ, quen xe nên cũng ổn, chỉ tội xe già quá nên hay đi bệnh viện.

dntq83

Xe buýt
Các cụ bật khóa điện sang vị trí On, đèn check túi khí sẽ nổi và tắt độc lập thì có thể yên tâm, nếu nó tắt cùng với 1 đèn nào đó (Abs, acquy...), hoặc không nổi đèn ngay từ ban đầu là xe có vấn đề về túi khí (thường là túi đã nổ và thợ câu đèn sang 1 đèn khác để nó có sáng và tắt, hoặc cắt hẳn đi). Nếu đèn check túi khí nổi liên tục thì xe cũng đang có lỗi liên quan đến túi khí (đã nổ, đứt dây,...)
Chia sẻ với các cụ 1 trường hợp chính em gặp phải: Cách đây mấy tháng em có hẹn đến xem 1 chiếc xe pk B ở 1 saloon cách nhà khá xa, hơn 100km. Xe đúng tầm tiền, đúng màu ưng rồi nên định hôm sau đi xem, để tăng thêm độ tin cậy nên em nhắn saloon quay 1 đoạn clip từ khi mở khóa điện đến khi đề máy. Nhận được clip em xem rất kỹ thì ko thấy đèn check túi khí nổi, em phản hồi lại với saloon, họ bảo để cho anh em kiểm tra và báo lại. Mấy ngày sau saloon báo xe có lỗi túi khí thật và dừng bán.
Nghĩ lại thì thấy mình đã tránh được 1 chiếc xe lỗi mà lại không mất thời gian và chi phí cho việc đi lại cũng là may mắn.
Sáng e vừa check, nó tắt độc lập cụ à :)

Huytc

Xe hơi
chuẩn test túi khí đấy.

mocxi_vn

Xe hơi
Ô, cái check đèn túi khí này trước giờ e ko để ý :( . Cảm ơn các cụ nhé.

vantruongd2

Xe tải
Cũng đang có nhu cầu. Hóng kinh nghiệm các cụ

Dogmatix

Xe tăng
Cũng đang có nhu cầu. Hóng kinh nghiệm các cụ
Thật ra cũng ko cần hóng đâu cụ. Mọi cái chỉ là tương đối. Mua xe cũ đôi khi chúng ta phải chấp nhận rủi ro. Hên thì vớ được cái xe ngon, xui thì vớ phải con bệnh. Nhưng đôi khi cũng phải có niềm tin vào người bán xe cụ ạ :D

Fightingman

Xe tải
Năm 2014 cháu mua một em GLI 2.2 màu phấn hồng giá 450 củ, đến năm 2015 cháu có đk hơn nên mua xe mới và bán em ấy được 430 củ. Chỉ bên nhau có 1 năm mà cháu vẫn nhớ em ấy lắm...

kienbinh

Xe điện
Em thấy showroom nào đăng bán mà ko che biển thì cũng tạm yên tâm 1 phần (trừ biển mới đăng ký). Tất nhiên là vẫn phải xem xe cẩn thận nữa

blackhole1

Xe tăng
Em mua xe cũ 1 lần cạch tới già , xe người quen bị tua km về chạy thấy bực mình nên bán luôn lõm mất 100 t .kinh nghiệm của em là mua xe vừa túi tiền của mình và nên mua xe mới tinh .

kienbinh

Xe điện
Em xin chia sẻ lần lấy xe đầu tiên mặc dù em cũng chả có kinh nghiệm gì.Em mới lấy gần 1 năm, và là chủ thứ 3. Em xác định mua xe lướt chỉ loanh quanh 2-3 tuổi thôi.
Ban đầu em định chờ lấy xe chỗ anh Kiêncivic, nhưng đợi mãi ko thấy có xe mặc dù xe em định mua là loại khá hot, trên TT hở con nào đẹp ko lỗi là mất xe ngay.Đợi lâu quá em nhờ cụ Kiencivic bấm giá hộ để em tự đi tìm. Em lên FB thấy showroom đang rao 1 em ko che biển, giá đúng tầm tiền (em cũng ko ham mua rẻ vì giá xe TT quyết định). Sáng hôm sau em ra xem xe, check thông tin thế chấp tài sản, gửi số khung số máy cho người quen trong hãng nhờ họ ktra lịch sử bảo dưỡng.
Xe rao bán ko che biển -> yên tâm lần 1 (trừ biển đăng ký mới)
Xe không thế chấp, em tra trên trang https://dktructuyen.moj.gov.vn/dtn_str/search/public/ -> em yên tâm lần 2
Check bảo dưỡng hãng, họ báo em là chủ thứ 3.
Chủ 1 đi 2 năm bảo dưỡng đầy đủ chạy khoảng 2 vạn -> em yên tâm lần 3
Chủ 2 đi thêm 1 năm, thay dầu trong hãng đúng 1 lần còn toàn làm ngoài -> ko yên tâm lắm, em lấy sđt và mò được fb chủ 2, em xem fb thì thấy có vẻ là chăm xe khá kỹ. Em điện hỏi trực tiếp thì bảo chạy đc 2 vạn.
Em yêu cầu showroom cam kết chất lượng, pháp lý rồi cọc 20tr. Hẹn cuối tuần vào hãng check thêm 1 lần nữa rồi xuống tiền. Cọc xog showroom họ khai thật với em xe chạy hơn 4v, tua còn 2v8. Em bảo ko quan tâm ODO. cứ gầm, máy zin là được.
Vào hãng check thì khung gầm zin, máy zin, cắm máy ko thấy lỗi. Keo chỉ em bỏ qua ko xem. Thế là xuống tiền.
Đến giờ em chạy thêm 1 năm, thêm 1 vạn thấy xe chạyđầm chắc, ko lỗi gì. Vừa rồi làm 1 vòng Tây Bắc 1k km trong 2 ngày thấy rất ổn các cụ ạ.

Chán_Đời

Xe tải
em mua 3 con xe cũ ở auto trộm vía đều ngon cả, em đầu là civic 2.0 2009, đến em i30cw 2009 và em M6 2016.
Sau khi chán xe cũ em vừa đập hộp em Cx5 2.0 premium sướng lòi tù và =))

poiuy

Xe cút kít
Mua xe cũ cứ phải là được đưa xe đi check miến phí. Em đã từng bị KDCN trên OF này lừa tiền cọc rồi. Bắt cọc mấy củ mới cho check xe.

vantruongd2

Xe tải
Thật ra cũng ko cần hóng đâu cụ. Mọi cái chỉ là tương đối. Mua xe cũ đôi khi chúng ta phải chấp nhận rủi ro. Hên thì vớ được cái xe ngon, xui thì vớ phải con bệnh. Nhưng đôi khi cũng phải có niềm tin vào người bán xe cụ ạ :D
Tìm được người dùng để mua rất khó vì toàn thợ giả dân. người quen thì ko có xe. Nghĩ mà đau đầu quá cụ ah

vantruongd2

Xe tải
Em mua xe cũ 1 lần cạch tới già , xe người quen bị tua km về chạy thấy bực mình nên bán luôn lõm mất 100 t .kinh nghiệm của em là mua xe vừa túi tiền của mình và nên mua xe mới tinh .
việc của mình thì cần xe. xe mới thì quá tầm. Trả góp thì lại k muốn. Chắc phải xem lại chứ ng mua cũng hơi tham nhiều tiêu chí cụ nhỉ :)