[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Em toàn vào Bình đà mua thuốc pháo về quấn, toàn bộ giá sách tài liệu Lịch sử Đ... và các loại khác của ông già em, em cho tan theo xác pháo hết, em làm si bằng gạch non và nhựa thông, pháo còn quấn giấy hồng, băng tết ngòi pháo kèm theo lạt vì quá nặng, khoảng 10 cm chèn quá pháo đùng, cuối băng chốt hạ quả cối. Vất vả thế đốt tý hết băng, nhưng thực sự cảm giác hồi đó , các cháu bây giờ không bao giờ có được.
Quá trình làm pháo đốt thử suốt, làm pháo vui ở chỗ ấy
Và sau khi tết băng pháo, kiểu gì cũng để ít pháo lẻ đốt chơi

Quê bầm

Xe điện
Em biết làm pháo từ năm 1980 và thường thì Tết năm nào cũng làm
Mấy năm sau cấm pháo, thấy những ngày giáp tết rảnh rỗi hẳn
Em thì thấy hụt hẫng mất mấy năm cứ như xa lạ ko phải Tết khi xưa nhà mình vẫn có, nó sốc nó buồn khi ko còn tiếng đì đùng đoàng đoạch nữa cụ ạ

ngominh

Xe tăng
Em thì thấy hụt hẫng mất mấy năm cứ như xa lạ ko phải Tết khi xưa nhà mình vẫn có, nó sốc nó buồn khi ko còn tiếng đì đùng đoàng đoạch nữa cụ ạ
Em nhớ Cấm 1994 nhưng vẫn đốt trộm dc đến tầm 98 99 mới hết hẳn. Tầm 2000 -2005 vẫn còn pháo diêm với pháo phụt

DurexXL

Xe lăn
Có những bài hát, chỉ nghe giai điệu là thấy Tết về, các Cụ ạ

Làng lúa làng hoa

Mùa xuân nho nhỏ

Em ơi mùa xuân đến rồi đó

Ko riêng gì cụ hay em mà gần như toàn dân mình thấy hẫng.
Đêm giao thừa năm đầu không pháo, dân tình ngơ ngác nhìn nhau như kiểu Tết mà không phải Tết.
Trên TV cụ chủ tịch nước đánh trống báo hiệu năm mới đến

DurexXL

Xe lăn
Đêm giao thừa năm đầu không pháo, dân tình ngơ ngác nhìn nhau như kiểu Tết mà không phải Tết.
Thì từ khi cấm pháo, nhân dân mới nghe được Cụ Chủ tịch nước đọc lời Chúc Tết ợ

:D :D :D

Quê bầm

Xe điện
Con chó nhà em nó sợ phảo nên cứ giao thừa nó chạy đi trốn hôm sau mới về, có năm trước khi đốt pháo em bảo thằng em ngồi ôm
Nó mà người nó cứ run bần bật vừa buồn cười vừa thương cụ ạ. Thức ăn cũng chả có gì ngoài ít thịt mỡ với muối thịt vào vại sành tháng giêng mở ra nó trong veo như thuỷ tinh. ngheof mấy vẫn Vẫn phải có vài bánh pháo,

socmeo

Xe buýt
Có cụ nào tết mà làm pháo bằng than củi xong quay quay ném lên trời nó sáng ko aj.ở quê e trước nhiều lắm xong còn đi chữa cháy rơm vì ném vào cơ ạ.
Than củi gỗ xoan đào cụ nhỉ! Nó rất nỏ, ko bị tắt khi ném

nguyenvu171

Xe buýt
Về pháo: ngày xưa em nhớ có cái món pháo ném, to bằng 1/4 bao diêm, trong có nhét thêm mảnh sành để khi ném mạnh xuống đấy mảnh sảnh cọ vào nhau gây nổ.

lolotica

Xe điện
xưa ngày đầu quay lại trường sau Tết (em học cấp 3 Kim Liên), mọi người mang pháo đến đốt thả cửa nghe sướng tai, khói mù mịt trường ^^

mấy thằng lớp em còn chơi trò quấn 1 quả pháo (giả) to như cái phích, cắm ngòi pháo vào châm lửa rồi vứt ra giữa lớp xong ... chạy (bọn con trai biết nên chạy sớm) ra ngoài đóng cửa lớp lại. Hô đấy chị em chắc cũng phải vài đứa vãi tè 🤣

(em học khoá 87-89)

coolpix8700

Xe ngựa
Về pháo: ngày xưa em nhớ có cái món pháo ném, to bằng 1/4 bao diêm, trong có nhét thêm mảnh sành để khi ném mạnh xuống đấy mảnh sảnh cọ vào nhau gây nổ.
Pháo ném dùng thuốc pháo thường trộn thêm 1 ít phốt pho đỏ để tăng độ nhậy nổ (giống như thuốc diêm)!

XPQ

Xe lăn
Cụ bé cái nhầm
Cấm pháo từ 1994 nhé, sang Tết Ất Hợi 1995 là ko còn pháo nổ rồi

Em nhớ nhầm ạ. Nhưng 10 tuổi thì em làm pháo làm sao được nhỉ.
Tận Tết ông Sỉu năm 97 thì Hà Nội đa số nhà trong ngõ và vài nhà ngoài phố vẫn đốt pháo giao thừa vì cấm vẫn lỏng. Em nhớ vì phải bế trẻ con vào buồng sợ nó nghe tiếng pháo mà giật mình.
Phải sang năm 98 thì mới tiệt hẳn bởi cấm ngặt, bắt nhiều và phường đi vận động từ sớm.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Xưa Tết ở quê đêm giao thửa em chỉ hóng xem nhà nào đốt pháo nổ to và dài, nghe tiếng pháo mạn nào là hóng đoán nhà đấy :))

chỉ cần thế này là vui tết rồi
Hình ảnh những đứa bé hăm hở đợi dứt tiếng pháo là lao vào nhặt pháo xịt thấy quen quen nhỉ
Em cứ ngỡ người ta quay hình em mới chết chứ :)

BMW X11

Xe điện
Em toàn vào Bình đà mua thuốc pháo về quấn, toàn bộ giá sách tài liệu Lịch sử Đ... và các loại khác của ông già em, em cho tan theo xác pháo hết, em làm si bằng gạch non và nhựa thông, pháo còn quấn giấy hồng, băng tết ngòi pháo kèm theo lạt vì quá nặng, khoảng 10 cm chèn quá pháo đùng, cuối băng chốt hạ quả cối. Vất vả thế đốt tý hết băng, nhưng thực sự cảm giác hồi đó , các cháu bây giờ không bao giờ có được.
Chịu khó hầy.
Tôi toàn cuốn pháo cối, to chỉ cỡ cổ tay thôi.
Cuốn to hơn còn nhanh hơn, nhưng cũng khá hãi.

Một cậu bạn tôi gần như mất 1 ngón tay vì thế.