[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

bachanhpm

Xe tăng
Mở trường dậy học để người thường biết kiếm cơm, ác nhân biết khuôn khổ, người phát minh có nền tảng kiến thức dẫn dắt xã hội đi lên.. Mỗi người chỉ có một phần ở đó nên đời nào chả có người càm ràm như vạc.

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Quản lý kinh doanh Bất động sản là môn em thấy vô bổ nhất.
Vì sau khi ra thương trường, em thấy lý thuyết là bố láo nhất, đặc biệt đối với thị trường BĐS ở ta.
Chả có sách nào (từ cổ chí kim) dạy về việc cổ phần hóa các cty nhà nước, thâu tóm, cho làm ăn thua lỗ, tuyên bố phá sản, quy hoạch quỹ đất, san lấp mặt bằng, phân lô bán nền => Siêu lợi nhuận.

giang.nguyen

Xe điện
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Ủa giả đến khi cụ đi học thạc sĩ bắt làm nghiên cứu mà ko có một chút kiến thức lập trình nào rồi sao mà tiếp thu nổi phần xử lý dữ liệu?? Chả có kiến thức nào vô dụng. Cụ học lên ThS lại chả đi cám ơn nó suốt thôi.
Mà giả nếu ko học mà đi làm kinh tế mảng phần mềm thì lại chả bớt bỡ ngỡ. Lập trình Pascal chỉ là đơn giản cơ bản nhất thôi chứ có phải cái gì đó quá cao siêu đâu mất cụ làm quá

waa

Xe tải
-1980 thằng em họ học khoa sử-chính trị trường ĐH tổng hợp tp. HCM, em bảo mày khùng sao đi học cái đó, nó bảo chỉ khoa đó mới có cửa vào, ưu tiên vùng sâu xa, em cứ phải tài trợ ăn uống bồi dưỡng (ít thôi, tuần 1 hôm cải thiện có chút thịt, canh xương, chai nước Tribeco gọi là, cho tiền thay dây xích, ổ líp xe đạp cà tàng)
- Nó ra trường lọ mọ xin được chân lon ton xếp hồ sơ đóng dấu huyện Nhà Bè, khi ấy khỉ ho cò gáy đất đai bạt ngàn.
- 2010 là quan to của Nhà Bè, nhà đất nội thành HCM của nó cộng lại chắc phải bằng sân bóng đá, xây cái nhà cho cha mẹ nhất làng ở Huế, 1/2 cái đình làng cũng do tiền nó, tài trợ tất cả con cháu học hết đại học, xe hơi cứ gọi là nhất Huyện khi về quê.
- Anh em lâu lâu gặp nhau, bảo mày sao không cho tao cái gì, nó bảo anh khá hơn em ! khá cái đầu cha nó, nó đi con xe bằng cả cái nhà mình tích cóp 30 năm.
- Lập nên cơ đồ bằng 1 môn học mà 30 năm trước thanh niên nào cũng lắc đầu ái ngại, là chuyện có thật các cụ ạ.

giang.nguyen

Xe điện
Chẳng ai bảo ông cụ không giỏi , không vĩ đại cả nhưng đưa thành một môn học thì không nên . chỉ nên đề cập ở các bài nghiên cứu chuyên sâu .
Ở nước ngoài thì Moral là một môn học bắt buộc.
Lẽ dĩ nhiên ngta dạy sự hình thành và phát triển của các học thuyết triết lý, và lý giải tại sao thế giới hình thành nên mô hình xã hội & các chuẩn mực cho hành vi đạo đức như hiện tại. Rất hay chứ ko phải lý thuyết suông sáo rỗng như học Mác Lê ở VN

brick

Xe buýt
nói thế thì chả cần học gì;
Đúng cụ ah. 0 cần học luôn.
Xưa em học Pascal và C++ nhưng sau 10 năm 0 dùng quên sạch. Giờ cần tự động 1 số khâu, vào search 1 hồi, copy phút mốt và tuỳ chỉnh tẹo theo nhu cầu thực tế của mình

Cái này là gì hả cụ ơi? Nhúng vào excel được ko?
Nó là 1 trang hỏi đáp rất nhiều vấn đề liên quan tới IT. search code vba để cho vào excel nhiều cụ ah.

dong.tbyt

Xe đạp
Tất cả các môn chuyên ngành, học một đàng ra làm một nẻo 😷

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói ra một số ông bên ct, bên giáo dục lại vào nói mình nọ kia chư nói thật những môn của triết học và chính trị đưa vào môi trường đại học làm gì.
Những môn đó lên dành riêng cho chuyên ngành của các trường ct.
Thay vào đó là môn pháp luật nói chung và luật từng ngành nói riêng phù hợp từng trường.
Ngoài ra để phát triển giáo trình mới cho đại học nhất thiết phải cho người nước ngoài dạy tiếng anh.
Tập trung cao hơn vào các môn chuyên ngành, các phần mềm, ứng dụng cho từng ngành, Tổ chức tham quan doanh nghiệp cho sv biết ra trường làm gì, phấn đấu tập trung cái gì cho môi trường làm việc.
Nhưng trước hết phải cho đi nghĩa vụ trước đã, rồi về mới cho vào trường học.
Đi nghĩa vụ chín chắn hơn, khoẻ mạnh hơn, độc lập và tính tự giác cao hơn, học nó cũng nghiêm túc hơn tình trạng chơi cả tháng, học vài ngày trước khi thi.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Em ko dùng exel, vì công việc của em ko cần dùng đến, mà em tin là nhiều cụ ở đây cũng phải học pascal mà chả liên quan đến việc dùng exel hay word.
Tôi còn phải học lập trình FireFox, hay Fox gì đó mà tôi không nhớ.
Màn hình xanh lè ấy.
Tôi có hỏi thầy giáo là, cái ni mài dạy tụi tau để làm cái con mẹ giề, hắn cũng chịu.
Vì ngay thời điểm đó, cái này đã bị chê là out of date rồi.

16th11

Xe tải
Đường lối cách mạng *** VN, tư tưởng HCM => toàn kiến thức đã học trong môn lịch sử phổ thông.
Xếp tiếp theo là triết học Mac Lenin.
Úi, em lại thấy mấy môn đó hay mà. Giờ có tuổi đọc và ngẫm lại thấy hiểu ra nhiều thứ đó cụ.

Wakeup

Xe điện
Bài này có mà còm đến mồng thất không hết vì môn học ở các trường đại học một khác tùy thuộc vào lĩnh vực, và công việc thực tế các cụ khác nhau nên đánh giá môn học sẽ khác nhau.
Các cụ nên so sánh các môn học chung ở tất cả các trường sẽ dễ hơn.

SuperLoc

Xe hơi
Lịch sử Đảng. Thi 2 lần và học lại 1 lần mới qua được.

Kurumasuki

Xe container
-1980 thằng em họ học khoa sử-chính trị trường ĐH tổng hợp tp. HCM, em bảo mày khùng sao đi học cái đó, nó bảo chỉ khoa đó mới có cửa vào, ưu tiên vùng sâu xa, em cứ phải tài trợ ăn uống bồi dưỡng (ít thôi, tuần 1 hôm cải thiện có chút thịt, canh xương, chai nước Tribeco gọi là, cho tiền thay dây xích, ổ líp xe đạp cà tàng)
- Nó ra trường lọ mọ xin được chân lon ton xếp hồ sơ đóng dấu huyện Nhà Bè, khi ấy khỉ ho cò gáy đất đai bạt ngàn.
- 2010 là quan to của Nhà Bè, nhà đất nội thành HCM của nó cộng lại chắc phải bằng sân bóng đá, xây cái nhà cho cha mẹ nhất làng ở Huế, 1/2 cái đình làng cũng do tiền nó, tài trợ tất cả con cháu học hết đại học, xe hơi cứ gọi là nhất Huyện khi về quê.
- Anh em lâu lâu gặp nhau, bảo mày sao không cho tao cái gì, nó bảo anh khá hơn em ! khá cái đầu cha nó, nó đi con xe bằng cả cái nhà mình tích cóp 30 năm.
- Lập nên cơ đồ bằng 1 môn học mà 30 năm trước thanh niên nào cũng lắc đầu ái ngại, là chuyện có thật các cụ ạ.
Học khoa Triết hoặc khoa Văn đại học Tổng hợp HN còn có cả giang sơn cụ nhé.

• Vodka
Reactions: waa

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngoại ngữ chỉ là thứ ngôn ngữ khác,ngay như Ngôn ngữ Việt ông đọc chuẩn chắc đã giàu hơn ông L và N không cụ,cụ cứ thần thánh hoá ngoại ngữ lên làm gì,sau này nó phổ cập hết thì có gì ghê gớm đâu.Quan trọng là rèn luyện tư duy kiến thức chứ xì xà xì xồ thì cụ lên Sapa đưa trẻ nó cũng biết ít nhất 2 ngoại ngữ để đi bán hàng
Xl cụ, với khả năng dạy ngoại ngữ của tất cả các cấp học ở VN đều ko cho ra được người đủ khả năng đàm phán hay nghiên cứu học thuật của tây đâu, nếu không phải học từ các trường song ngữ, học trung tam ngoài , tây dạy thì chỉ là cái máy kim từ điển về từ và ngữ pháp thôi.
Đứa trẻ trên SaPa hay bọn bán hàng phố cổ thì vài ba câu bồi mà cụ đã coi là biết tiếng Anh thì toi.
Công ty cũ em các bạn biết 2 ngoại ngữ ăn hai lương, chuyện nội bộ lớn nhỏ trong cty nó biết đầu tiên, thi thoảng nó vu vơ câu có người sắp bị cho nghỉ việc là cả nhà máy nhốn nháo cả lên.

--Lamborghini--

Xe lăn
Quản lý kinh doanh Bất động sản là môn em thấy vô bổ nhất.
Vì sau khi ra thương trường, em thấy lý thuyết là bố láo nhất, đặc biệt đối với thị trường BĐS ở ta.
Chả có sách nào (từ cổ chí kim) dạy về việc cổ phần hóa các cty nhà nước, thâu tóm, cho làm ăn thua lỗ, tuyên bố phá sản, quy hoạch quỹ đất, san lấp mặt bằng, phân lô bán nền => Siêu lợi nhuận.
Chắc cụ fan của mấy phim thời sự trên tivi :)