[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

Thinh82

Xe tải
Số môn vô dụng quá nhiều, có thể trải dài cả 1 năm, kể ko hết được :(

Teen

Xe điện
Tất nhiên là ko có môn nào vô dụng, nhưng nó vô dụng khi cụ ko cần phải học để cho chuyên ngành và công việc của cụ. Cái gì cụ cũng phải biết thì là cụ không biết gì, học đại học là để ra đi làm, chứ không phải học để biết mỗi thứ 1 tý.
Đây là tâm lý học phải để làm ngay một cái gì đó. Cụ đã thử dự thính môn học ko nằm trong lịch học của mình chưa? Các cụ nghĩ thế này, GD phương Tây cũng vô dụng hết, lên lớp nghe GS nói tào lao, toàn dạng hình ảnh, ideas, kết nối :))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Các môn học nhiều, tràn lan, kiểu trang bị mớ kiến thức trước, vì về sau ko biết ai đi hướng nào
Theo em, nói chung, môn gì thì môn, vietnam nhiều lý thuyết, ít thực hành
Lý thuyết cũ, thực hành cũ
Em học BKHN
Bên XH em ko bít :D

Thinh82

Xe tải
Các môn học nhiều, tràn lan, kiểu trang bị mớ kiến thức trước, vì về sau ko biết ai đi hướng nào
Em học BKHN
Cực kì nhất trí với cụ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Data Analyst giờ là ngành hot của khối Toán Kinh tế đó cụ - lập trình Python và xử lý dữ liệu SQL query nhoay nhoáy.... Cái sai là lôi Pascal ra dạy trong khi lẽ là nó phải là Tư duy thuật toán và xử lý dữ liệu
Ơ em tưởng Pascal là học thuật toán cơ bản !

Hoàng Quang Hưng 2701

[Tịch thu bằng lái]
e ghét cay ghét đắng môn toán cao cấp các cụ ah, toàn ma trận mà chả hiểu em làm kế toán cần nó làm gì

nghichnham

Xe tăng
Còn nhớ tên môn là ko vô ích rồi.
Giờ có nhiều môn nhắc đến em còn ko nhớ là gì ấy

Nhạc

Xe container
Toán cao cấp ạ

Bachsima

Xe lăn
Em học BKHN
Nhẽ ra phải phân ra kỹ sư lý thuyết làm ở các viện chuyên ngành, kỹ sư thực hành làm các nhà máy, như thế đỡ những phần không dùng ở mức nhà máy.

Lemongrass

Xe đạp
Ôi em thế hệ hậu bối các bác, em thấy môn hữu dụng cũng nhiều nhưng giáo trình ở vn thì vừa cũ vừa khó hiểu, cách dạy cũng nhàm chán khô khan.
Ai đời em học Đh năm 20xx rồi mà môn Địa lý kinh tế còn học giáo trình năm 1997, sách viết VN chưa gia nhập Asean, cảm giác mình bị lui về thời tối cổ.
Lập trình và Xstk cần chứ ạ, ít nhất là với cv em làm bi h, ai biết nhiều và giỏi chỉ có lợi và thu nhập tốt, ng quen em 9x lg đã mấy k đô, làm thật ăn thật nhé các bác.
Ở Vn học ĐH chán thật các bác ah nên làm con ng mất động lực, dù lúc đó em cũng mang tiếng học trg top ngành hot, em chọn vì tổ tiên mách bảo =)), đùa chứ bm đặt đâu con ngồi đấy. Sau sang nc ngoài học cao học ngành đó thấy hay hơn bao nhiêu, sách viết cũng dễ hiểu, ví dụ thì đời thường dễ thương, case study thì update tình hình kt xh, học xong em mới thấy iu thương thêm đc ngành chút ít, haha.

Go on

Xe điện
Xác suất thống kê!
Áp dụng từ lúc đi học đến giờ là hơn 20 năm vẫn không thấy tác dụng!!
Thấy cụ nói hơi mẫu thuẫn áp dụng từ lúc đi học đến giờ 20 năm, vậy là phải có tác dụng mới áp dụng lâu vậy chứ nhỉ. Hay em hiểu nhầm ý cụ. Chứ em làm kinh doanh có áp dụng và thấy khá hữu ích. Ví dụ em có bán sản phẩm mà nó đó hay bị hư hỏng trong quá trình vận chuyển và mình phải gửi cái khác cho người ta. Em sẽ tính xác suất bị hư hỏng và chi phí liên quan xem có lớn hơn chi phí mình đóng gói 100% đơn hàng chắc chắn hơn. Sau khi tính thì em thấy việc mình đóng gói chắc chắn hơn sẽ phát sinh chi phí lớn hơn đáng kể so với chi phí đóng gói hiện tại+phí bảo hành.
Ngoài ra em còn áp dụng xác suất hư hỏng đó để tính vào giá bán kẻo lãi giả lỗ thật. Có thể nó hơi thừa với sản phẩm tỉ suất lợi nhuận cao nhưng với sản phẩm cạnh tranh cao lãi thấp mà ko tính kỹ là sấp mặt.

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
CNXHKH. Hồi ấy e nghe giảng thấy viển vông lắm, hình như sư phụ dạy môn ấy cũng không hiểu, kiểu như tao bị bắt dạy cái thứ ấy chứ
Vì thực ra người viết ra cái giáo trình ấy cũng cod thực tế đâu. Toàn phác họa linh tinh kiểu giáo điều. Dạng như CNXH không tưởng
Em mạo muội hỏi giáo viên là thầy có tin những điều thầy đang nói không 😂 Thầy bảo cái này tôi sẽ trao đổi riêng với anh, còn bây giờ mời anh ra khỏi lớp :((