[CCCĐ] Kenya - chuyến đi của kẻ liều mạng

Oh, vậy mà em cứ tưởng :D :D :D
Chuyến bay cuả em có khoảng 10 người Việt trong đó tuyệt đại đa số là người Nghệ An. Khi đến sân bay Nairobi thì chỉ mình em nhập cảnh vào Kenya, số còn lại transit hết sang Angola để làm việc

ZHZ

OFer Xuất sắc
Chuyến bay cuả em có khoảng 10 người Việt trong đó tuyệt đại đa số là người Nghệ An. Khi đến sân bay Nairobi thì chỉ mình em nhập cảnh vào Kenya, số còn lại transit hết sang Angola để làm việc
Em chưa đọc hết bài của bác. Thường các bài viết của bác khá dài nên phải mất cả tuần hoặc chục ngày mới có thể đọc hết. Sao bác không cho cái lịch trình tổng thể ngay đầu thớt để mọi người hình dung được bác đi mấy ngày, qua những đâu ạ. Như hôm qua em hỏi bác xong lại thấy câu trả lời ở ngay trang sau. Cảm thấy mình ngố dễ sợ.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Hôm qua đọc thấy rất nhiều vấn đề muốn hỏi, mà chỉ sợ những trang sau sẽ có nên k hỏi nữa. Mà đọc qua rồi lại quên béng mất mình muốn hỏi gì. 😭

Em chưa đọc hết bài của bác. Thường các bài viết của bác khá dài nên phải mất cả tuần hoặc chục ngày mới có thể đọc hết. Sao bác không cho cái lịch trình tổng thể ngay đầu thớt để mọi người hình dung được bác đi mấy ngày, qua những đâu ạ. Như hôm qua em hỏi bác xong lại thấy câu trả lời ở ngay trang sau. Cảm thấy mình ngố dễ sợ.
Oh thế thì mợ mới đồng hành cùng em suốt cả hành trình được chứ. Nhiều người đọc xong sách chỉ đọc mỗi mục lục là xong cả cuốn rồi :))

ZHZ

OFer Xuất sắc
Oh thế thì mợ mới đồng hành cùng em suốt cả hành trình được chứ. Nhiều người đọc xong sách chỉ đọc mỗi mục lục là xong cả cuốn rồi :))
Em lạy, cụ khôn quá đi mất! 😭

ZHZ

OFer Xuất sắc

ZHZ

OFer Xuất sắc
Vụ quà cáp thì đúng là người Việt mình từ làm khổ nhau. Đi du lịch, nhất là theo tour nước ngoài, mấy ngày đầu chương trình thường là đi chơi. Đáng lẽ phải tận hưởng thì dân Việt mình cứ lăn tăn: chưa mua được gì cho bố mẹ, vợ con, abc...Chơi mất cả ngon. Đến ngày cuối được shopping thì vơ vội vơ vàng. ai mua xong cũng thở phào nhẹ nhõm như hoàn thành điệp vụ bất khả thi. Đến khổ. Vậy thì còn du lịch mịa giề nữa. Em từ lâu rồi cứ chơi bài: muốn mua gì thì ra miễn thuế sân bay. Không đủ xèng hay không mua kịp cũng thôi, về nhậu 1 bữa là vui rồi:D
Vụ mua quà này phải là những ai đã từng đi nước ngoài thì mới thấu hiểu và thông cảm được cụ ạ. Em còn thường xuyên bị cảnh đang trên đường vác balo đi phượt thì được bạn bè ở nhà nhắn tin nhờ mua đủ thứ cơ. Mọi người đi du lịch theo đoàn vác vali đi còn đỡ, còn em đi một mình có mỗi cái xác khô và cái balo, tay nào mà xách đồ được nữa đâu cơ chứ.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em ko được đi nniều như cụ, năm đôi ba chuyến nước ngoài, ban đầu cũng lăn tăn quà cáp, nhìn bọn nước khác nó vui vẻ tận hưởng, Việt thì nhăn nhó lo quà cáp, đắt, phần lớn là Tàu, sau này em bỏ hẳn, ai trách thì trách, thấy nhẹ đầu, thoải mái, kể cả vợ con rồi cũng quen.
Cái câu "Quà đâu" là câu cửa miệng của dân mình. Năm 99 em làm việc với một ông chuyên gia Hongkong, ngày đó khi ông ấy về nước rồi quay lại Việt Nam em cũng theo thói quen thuận mồm hỏi "quà tao đâu", ông ấy rất ngạc nhiên bảo bọn tao không có thói quen đi đâu mua quà về. Sau lần đó em mới ý thức được cái câu của người Việt ấy nó vô duyên dễ sợ. Kể từ đó em cạch đến già không bao giờ hỏi quà người nào vừa đi về (nhất là nước ngoài) dù là đùa hay thật.

ZHZ

OFer Xuất sắc
cột mốc chủ quyền biên giới giữa hai quốc gia chỉ là một tảng bê tông sứt sẹo nứt vỡ. Ở giữa kẻ một vệt mờ mờ, một bên viết chữ K ( Kenya ) một bên viết chữ T ( Tanzania ). Quá bất ngờ và cũng quá thú vị. Điều đó cũng chứng tỏ quan hệ giữa hai nước láng giêng rất hữu hảo và có sự tin tưởng nhau rất cao. Chả bù cho biên giới nhà mình với thằng hàng xóm xấu bụng, cột mốc đào sâu chôn chặt mà chúng nó vẫn còn nhổ trộm lên lấn sang của mình từng phân đất một

😍Em thích vụ chia ranh giới kiểu này

ZHZ

OFer Xuất sắc
Cụ đưa gia đình đi được thì quá tuyệt. Cụ có thể thấy tụi Tây cho trẻ con đi rất nhiều. Gia đình cụ đi từ 4 người trở lên là ok. Chi phí cỡ khoảng 2500$/ người 10 ngày. Ở toàn ks rất tốt. E mua nhiều đồ lưu niệm cung tên giáo mác nên tiêu nó cũng hơi quá tay hết cỡ 3000$ :))
Chi phí này chưa kể vé máy bay phải không cụ? Hai năm trước em đã từng có ý định đi phượt ở đây, khi hỏi thằng bạn làm bên du lịch nó bảo riêng tiền thuê xe jeep là 800USD ngày ở trong khu bảo tồn. Vé máy bay thì em tìm hiểu cũng khá đắt, tầm 1500USD khứ hồi gì đấy. Vậy là cụ đi thế chi phí quá tốt luôn. Em xin hỏi thêm là cụ book tour và đặt cọc luôn từ ở VN ạ?

ZHZ

OFer Xuất sắc
Câu hỏi đó mợ phải tự trả lời chứ. Tâm lý thì e có thể hiểu chứ sinh lý thì chửa chắc :D:D. Nếu một ngày nào có mợ đồng hành thì em sẽ coi mợ như một thằng bạn thân. Yên tâm toàn phần nhé
"đồng hành thì em sẽ coi mợ như một thằng bạn thân" thế thôi em ở nhà luôn cho lành :))

Chi phí này chưa kể vé máy bay phải không cụ? Hai năm trước em đã từng có ý định đi phượt ở đây, khi hỏi thằng bạn làm bên du lịch nó bảo riêng tiền thuê xe jeep là 800USD ngày ở trong khu bảo tồn. Vé máy bay thì em tìm hiểu cũng khá đắt, tầm 1500USD khứ hồi gì đấy. Vậy là cụ đi thế chi phí quá tốt luôn. Em xin hỏi thêm là cụ book tour và đặt cọc luôn từ ở VN ạ?
Chi phí đó là tất tần tật rồi chứ mợ: gồm cả vé khứ hồi; chi phí ăn ở khách sạn...tiền Tip thì ko tính vì không đáng kể. Có thể bạn mợ nhầm với giá vé bay khinh khí cầu, thuê xe jeep ko đắt thế đâu. Em sang đến sân bay mới làm việc với đại lý du lịch và trả tiền vì visa cấp On Arrival thì mất công book trước làm chi. Tất nhiên là phải tham khảo thông tin trên Trip Advise xem đánh giá công ty nào tốt. Vé máy bay đâu như 700 $ vì Nội bài chỉ là điểm transit trong tuyến bay Quảng Châu - Kenya. Mợ có máu ta làm chuyến Kenya -Tanzania cho rực rỡ nhỉ, Hihi. Thời điểm e đi từ Việt Nam chưa có tua du lịch đến châu Phi ngoại trừ Nam phi, Ai cập Ma rốc gì đó.

Cái câu "Quà đâu" là câu cửa miệng của dân mình. Năm 99 em làm việc với một ông chuyên gia Hongkong, ngày đó khi ông ấy về nước rồi quay lại Việt Nam em cũng theo thói quen thuận mồm hỏi "quà tao đâu", ông ấy rất ngạc nhiên bảo bọn tao không có thói quen đi đâu mua quà về. Sau lần đó em mới ý thức được cái câu của người Việt ấy nó vô duyên dễ sợ. Kể từ đó em cạch đến già không bao giờ hỏi quà người nào vừa đi về (nhất là nước ngoài) dù là đùa hay thật.
Đó chính là sự khác biệt về văn hoá. Em lấy mấy ví dụ : nếu ơ Việt Nam phải rất thân mật gần gũi thì người ta mới hỏi thăm : dạo này làm ăn tốt không? Lương bao nhiêu một tháng. Hay khi nào thì lấy vợ ( hay lấy chồng ) . Với người nước ngoài thì đó là những câu hỏi rất khiếm nhã. Hay ở ta yêu thương lắm luôn thì mới gắp thức ăn bỏ vào bát cho nhau. Nhưng ở nước ngoài nhất là phương Tây thì đó là đỉnh cao của sự ghê tởm. E nhớ có lần tiếp vợ chồng ông bà người Mỹ lần đầu sang Việt Nam, đứa bạn đi cùng lấy đũa gắp cho miếng thịt gà thả vào bát bà kia. Mắt bà ấy lồi con mẹ nó ra tưởng như sắp rớt con ngươi ra ngoài :D

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đó chính là sự khác biệt về văn hoá. Em lấy mấy ví dụ : nếu ơ Việt Nam phải rất thân mật gần gũi thì người ta mới hỏi thăm : dạo này làm ăn tốt không? Lương bao nhiêu một tháng. Hay khi nào thì lấy vợ ( hay lấy chồng ) . Với người nước ngoài thì đó là những câu hỏi rất khiếm nhã. Hay ở ta yêu thương lắm luôn thì mới gắp thức ăn bỏ vào bát cho nhau. Nhưng ở nước ngoài nhất là phương Tây thì đó là đỉnh cao của sự ghê tởm. E nhớ có lần tiếp vợ chồng ông bà người Mỹ lần đầu sang Việt Nam, đứa bạn đi cùng lấy đũa gắp cho miếng thịt gà thả vào bát bà kia. Mắt bà ấy lồi con mẹ nó ra tưởng như sắp rớt con ngươi ra ngoài :D
Chuẩn ạ! Thế nên em luôn nói bạn bè em là chỉ cần ra nước ngoài một chuyến thôi, về VN suy nghĩ sẽ khác hẳn. Tất nhiên nếu mình đi và phải tiếp xúc với văn hóa địa phương, chứ cưỡi ngựa xem hoa thì thôi phí tiền.