[Funland] [khẩn cấp] Nhà chưa sơn đã nứt sàn

Crusaderland

Xe điện
Khâu trộn bê tông có vấn đề, cụ mua bê tông xe trộn hay thợ tự trộn. Bây giờ nhiều chỗ cung cấp bê tông chất luọng kém lắm.

noname_star

Xe tăng
Cụ lại nghe giang hồ đồn rồi. Bê tông có kém nhưng ko phải bùn khô đâu cụ. Cụ chủ đặt M300, căng đét gian lận thì vẫn còn M200. Nhà dân dụng, mà đổ M200, khẩu độ tầm 4m, đan thép 6 1 lớp thôi thì cũng phải 5 năm đổ ra mới có hiện tượng.

Khâu trộn bê tông có vấn đề, cụ mua bê tông xe trộn hay thợ tự trộn. Bây giờ nhiều chỗ cung cấp bê tông chất luọng kém lắm.

noname_star

Xe tăng
Nứt mặt trên sàn em công nhận là bình thường. Nứt mặt dưới mà bảo do co ngót thì cụ cứ vả chết cha nó đi.
Em cũng hận hắn lắm rồi. Làm việc cực kỳ thất đức. Phủi toàn bộ trách nhiệm.

noname_star

Xe tăng
Mà em nhìn cái mặt dưới sàn cụ chủ có vẻ dị nhỉ. Thợ đổ hình như ghép ván sàn xong dùng băng dính. Chứ ko dùng thêm bạt lót. Thấy băng dính chằng chịt thế kia.

leo1in88

Xe đạp
Em bổ sung thêm mấy ảnh cho các bác xem. Có bác inbox riêng cho mình nói cũng đúng ghê cảm ơn bác nhiều.
Phần lớn nứt giữa mê.
Có 2 cây trụ cuối nhà có hình nứt rẽ quạt. Mà mình chụp 1 bên thôi vì 1 bên khô rồi.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Hây za cụ đổ bê tông mác cao đấy, e chỉ 200 thoai, cụ đổ bt có phụ gia đông kết nhanh ko? Nếu có khâu bảo dưỡng phải tốt, h bị dư này cụ để 1 thời gian ổn định hẳn rồi làm chống thấm, đừng vội.
Phá hết mà đổ lại!
Thế này có mà chống vào mũi!
1,2 năm lại lột lên mà làm lại? Thà làm lại ngay cho yên tâm!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Mà em nhìn cái mặt dưới sàn cụ chủ có vẻ dị nhỉ. Thợ đổ hình như ghép ván sàn xong dùng băng dính. Chứ ko dùng thêm bạt lót. Thấy băng dính chằng chịt thế kia.

Dùng ván phim nhưng làm ẩu nên nó không khít,Vết đó là vỏ bao xi nó cắt ra ghép vào chỗ hở!

kolia pham

Xe hơi
Bê tông phải nứt ra thì thép mới bắt đầu làm việc của nó.
Nứt ở góc ô sàn là do không đặt thép dạng nan quạt trong khoảng 60 cm.
Nứt ở giữa có thể do các nguyên nhân sau:
- Nhà bị lún nhiều về phía trước, gây uốn, xoắn khung bê tông;
- Thi công ẩu, không kê thép ngay thẳng trước khi đổ bê tông.

Bố khỉ 123

Xe điện
99% là do thợ đặt thép sàn ko đúng. Tuy nứt nhưng ko ảnh hưởng nhiều đâu, chỉ cần chống thấm tốt là ok

PhúcXDTC

Xe hơi
Em là dân tư vấn pháp lý... Ngứa mồm hỏi Kụ chủ chút: Hợp đồng kụ ký với bên thầu đâu? Mang ra soi, bem bỏ mẹ nó đi chứ?
Nhỡ đâu do thiết kế thì sao hả cụ. Nếu bên nhà thầu làm đúng theo thiết kế hoàn toàn thì trách nhiệm đấy thuộc về thiết kế chứ ạ.

DurexXL

Xe container
Nhỡ đâu do thiết kế thì sao hả cụ. Nếu bên nhà thầu làm đúng theo thiết kế hoàn toàn thì trách nhiệm đấy thuộc về thiết kế chứ ạ.
Thì thế em mới nói, mở các HD, Hso ra, chẻ lỗi

Tiếc là hơn 70% xây nhà tư để ở bjo rất tạm bợ về HD ạ

PhúcXDTC

Xe hơi
Em cũng hận hắn lắm rồi. Làm việc cực kỳ thất đức. Phủi toàn bộ trách nhiệm.
Chưa biết nguyên nhân chính xác do đâu nhưng nếu nhà thầu mà như thế cũng không ổn tí nào. Nếu lúc làm mà đội nhà thầu lôm côm mà cụ vẫn cho qua thì giờ cụ phang chết cụ nó đi chứ còn gì nữa. Tiền vẫn trong tay cụ cơ mà.
Theo em bây giờ trường hợp của cụ chủ cũng đơn giản.
Thứ nhất, xem các nhà hàng xóm của cụ như thế nào, địa chất các nhà lân cận thường giống nhau, nếu nhà người ta làm móng như cụ hoặc hơn một chút, số tầng cũng tương đương thì cụ yên tâm, nhà họ ko sao thì nhà mình nếu có bị lún lệch thì cũng bị rất nhẹ thôi ạ.
Thứ hai, cụ dừng hết phần sơn hoàn thiện ốp lát lại. Chụp ảnh kĩ toàn bộ từng sàn, dầm, cột, tường của từng tầng nhà cụ. Theo dõi thêm 1,2 tháng nếu ko thấy biến động gì thêm hoặc biến động cực ít thì cụ có thể yên tâm hoàn thiện tiếp ạ.
Thứ ba. Việc sàn trên cùng bị nứt, nếu như 1 vài tháng sau không nứt thêm nữa thì việc cụ cần làm chỉ là chống thấm thật kĩ và hoàn thiện bình thường thôi ạ. Chống thấm thì ưu tiên dùng màng khò bitum hoặc sơn mariseal nhập khẩu để chịu được co dãn ạ. Kĩ nữa thì trước khi dùng màng khò cụ dùng sika grout hoặc sika top 107 trám các vết nứt ạ. Lưu ý nếu sàn mái ko biến động gì thêm thì cụ tuyệt đối ko nên đổ một lớp sàn bê tông phủ lên làm gì ạ, vì như thế chỉ làm sàn mái thêm nặng thôi ạ.
* Một lưu ý nữa cho cụ chủ là nứt như thế này chưa đến mức độ cụ phải mất ăn mất ngủ vì công trình đâu ạ. Cụ cứ để đầu óc thoải mái mà làm ăn, tiền thì đừng thanh toán cho nhà thầu thêm 1 cắc nào nữa. Đợi đến lúc hoàn thiện xong rồi mới tính toán với họ. Cụ nên nhớ mọi vấn đề đều sẽ có phương án giải quyết được hết nên cụ cứ yên tâm.:D:D:D:D

haolq

Xe tăng
Nứt thế này do co giãn bởi nhiệt độ thôi. Chửi oan thầu và thợ đó bác chủ. Muốn xử lý triệt để thì lấy súng bắn bê tông phá quanh cái vệt nứt đó khoảng 50cm mỗi bên, đặt coffa và đổ lại là OK.

Gửi từ HTC Desire 728G dual sim của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

PhúcXDTC

Xe hơi
Thì thế em mới nói, mở các HD, Hso ra, chẻ lỗi

Tiếc là hơn 70% xây nhà tư để ở bjo rất tạm bợ về HD ạ
Cụ nói chính xác, em làm nghề thấy hợp đồng nhà dân với các nhà thầu thường rất tạm bợ. Hợp đồng toàn do bên thầu cung cấp, chủ nhà lại chủ quan nghe nhà thầu chém gió nên kí luôn mà không tham khảo kĩ. Dẫn tới khi có vấn đề các nhà thầu thường phủi tay luôn.

PhúcXDTC

Xe hơi
Nứt thế này do co giãn bởi nhiệt độ thôi. Chửi oan thầu và thợ đó bác chủ. Muốn xử lý triệt để thì lấy súng bắn bê tông phá quanh cái vệt nứt đó khoảng 50cm mỗi bên, đặt coffa và đổ lại là OK.

Gửi từ HTC Desire 728G dual sim của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Nếu làm thế em sợ đang từ 1 vết nứt lại thành hai vết ạ.:|:|:|

PhúcXDTC

Xe hơi
Cụ lại nghe giang hồ đồn rồi. Bê tông có kém nhưng ko phải bùn khô đâu cụ. Cụ chủ đặt M300, căng đét gian lận thì vẫn còn M200. Nhà dân dụng, mà đổ M200, khẩu độ tầm 4m, đan thép 6 1 lớp thôi thì cũng phải 5 năm đổ ra mới có hiện tượng.
cụ nói chuẩn.:D:D:D

deathmetal

Xe tải
Vấn đề là giải pháp xử lý các cụ ạ.

DurexXL

Xe container
Cụ nói chính xác, em làm nghề thấy hợp đồng nhà dân với các nhà thầu thường rất tạm bợ. Hợp đồng toàn do bên thầu cung cấp, chủ nhà lại chủ quan nghe nhà thầu chém gió nên kí luôn mà không tham khảo kĩ. Dẫn tới khi có vấn đề các nhà thầu thường phủi tay luôn.
Khách bên em thỉnh thoảng có case tranh chấp kiểu này, lúc có thiệt hại thì mới lôi HD ra, sơ sài, thiếu ràng buộc, và gần như bỏ ngỏ việc bên chủ đầu tư có quyền thuê giám định độc lập theo tiến độ công trình
Giám sát thi công thì toàn nhờ họ hàng, theo kinh nghiệm...

Thầu thì may gặp đội có tâm không sao, gặp đội hám lợi thì ăn đủ

Lacet_ti

Xe container
Em bổ sung thêm mấy ảnh cho các bác xem. Có bác inbox riêng cho mình nói cũng đúng ghê cảm ơn bác nhiều.
Phần lớn nứt giữa mê.
Có 2 cây trụ cuối nhà có hình nứt rẽ quạt. Mà mình chụp 1 bên thôi vì 1 bên khô rồi.

Vấn đề là giải pháp xử lý các cụ ạ.
Bp giờ là phải theo dõi vết nứt.
1) dán băng dính loại giấy chạy ngang vết nứt, nếu đứt thì thay, ghi nhật ký thay băng dính - khoảng cách 30cm/ băng
2) kết hợp băng dính với vạch kẻ ngang trên vết nứt, đo vạch kẻ mỗi tuần.
Xảy ra các th
- Vết nứt ko tiến triển, băng dính ko đứt, kc đo ko thay đổi- xin chúc mừng gia chủ- chỉ cần làm các biện pháp chống thấm đơn thuần.
- vết nứt phát triển, khoảng 2 tháng vẫn ko dừng- dùng băng keo chịu lực gia cố, sau đó chống thấm
- nếu yên tâm, dùng luôn pp2
http://quangnguyengroup.com.vn/vat-lieu-carbon-composite-giai-phap-gia-co-cac-cong-trinh-xay-dung/

qhhp

Xe điện
Nứt mà nhiều cụ bảo bình thường thì đúng là bó tay. Hợp đồng xây nhà của em ghi cụ thể nứt là đền:

"Bên B chịu trách nhiệm bảo hành công trình trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày được bên A nghiệm thu đưa vào sử dụng. Tất cả những lỗi thi công nhẹ bên B chịu trách nhiệm khắc phục. Nếu mắc các lỗi nghiêm trọng ảnh hưởng đến an toàn cho công trình và người như thấm tường, nứt tường, thấm sàn, nứt sàn bê tông hoặc các lỗi nghiêm trọng khác do lỗi thi công thì bên B sẽ phải đền bù và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Bên B sẽ không phải chịu trách nhiệm nếu các lỗi nứt, thấm do nền địa chất yếu hoặc do thiết kế về kết cấu chưa đạt yêu cầu."