[Funland] [khẩn cấp] Nhà chưa sơn đã nứt sàn

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nứt mà nhiều cụ bảo bình thường thì đúng là bó tay. Hợp đồng xây nhà của em ghi cụ thể nứt là đền:

"Bên B chịu trách nhiệm bảo hành công trình trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày được bên A nghiệm thu đưa vào sử dụng. Tất cả những lỗi thi công nhẹ bên B chịu trách nhiệm khắc phục. Nếu mắc các lỗi nghiêm trọng ảnh hưởng đến an toàn cho công trình và người như thấm tường, nứt tường, thấm sàn, nứt sàn bê tông hoặc các lỗi nghiêm trọng khác do lỗi thi công thì bên B sẽ phải đền bù và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Bên B sẽ không phải chịu trách nhiệm nếu các lỗi nứt, thấm do nền địa chất yếu hoặc do thiết kế về kết cấu chưa đạt yêu cầu."
Câu cuối lại thêm đoạn ko phải chịu trách nhiệm do nền và thiết kế thì cãi nhau còn dài

Em sắp xây nhà nên tham khảo các cụ tý
Xay nhà công nhận ngại, nhưng thôi cố

PhúcXDTC

Xe hơi
Nứt mà nhiều cụ bảo bình thường thì đúng là bó tay. Hợp đồng xây nhà của em ghi cụ thể nứt là đền:

"Bên B chịu trách nhiệm bảo hành công trình trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày được bên A nghiệm thu đưa vào sử dụng. Tất cả những lỗi thi công nhẹ bên B chịu trách nhiệm khắc phục. Nếu mắc các lỗi nghiêm trọng ảnh hưởng đến an toàn cho công trình và người như thấm tường, nứt tường, thấm sàn, nứt sàn bê tông hoặc các lỗi nghiêm trọng khác do lỗi thi công thì bên B sẽ phải đền bù và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Bên B sẽ không phải chịu trách nhiệm nếu các lỗi nứt, thấm do nền địa chất yếu hoặc do thiết kế về kết cấu chưa đạt yêu cầu."
Cụ phải hiểu, bản chất của bê tông cốt thép là bê tông phải nứt thì cốt thép mới làm việc. Bê tông cốt thép nào mà chả có vết nứt, chẳng qua mắt thường không nhìn thấy được thôi.

Xedap4banh2

Xe tăng
E làm mấy cái, dầm 200x200, sàn phi 6 . đan 1 lớp 15x15 mà trộm vái chưa cái nào nứt, thấm . :). Cột nhà 2 tầng e làm có phi 14 x4 thanh. Bê tông đổ tay 1x2x3. Không biết giờ làm có nên làm như vậy nữa ko ạ?

sthd

Xe lăn
cụ thớt cứ yên tâm dùng. không bao giờ sập đâu. trước khi sập nó nứt đủ bốn phía, rung bần bật cơ. chống thấm kĩ vào là ok. làm mái tôn lên trên nữa thì quá tốt. cẩn thận thì thuê thêm bọn bơm keo bê tông nữa là như liền.

vô tư đi

PhúcXDTC

Xe hơi
Bp giờ là phải theo dõi vết nứt.
1) dán băng dính loại giấy chạy ngang vết nứt, nếu đứt thì thay, ghi nhật ký thay băng dính - khoảng cách 30cm/ băng
2) kết hợp băng dính với vạch kẻ ngang trên vết nứt, đo vạch kẻ mỗi tuần.
Xảy ra các th
- Vết nứt ko tiến triển, băng dính ko đứt, kc đo ko thay đổi- xin chúc mừng gia chủ- chỉ cần làm các biện pháp chống thấm đơn thuần.
- vết nứt phát triển, khoảng 2 tháng vẫn ko dừng- dùng băng keo chịu lực gia cố, sau đó chống thấm
- nếu yên tâm, dùng luôn pp2
http://quangnguyengroup.com.vn/vat-lieu-carbon-composite-giai-phap-gia-co-cac-cong-trinh-xay-dung/
em sợ băng dính chưa đứt đã bong hết rồi cụ à. Em nghĩ nếu vết nứt kiểu như trên thì nó thường ưu tiên phát triển theo chiều dài hơn là nứt rộng ra.

sthd

Xe lăn
đừng cụ nào dùng thép sàn phi 6 nữa. những năm 80 mới dùng thôi. dùng phi 10 gai cho yên tâm

chuyenchemgio

Xe tăng
Em quan tâm. Tháng sau em khởi công 2 cái nhà. Ko biết chọn đội nào cho yên tâm đây

anhcucaitrang

Xe máy
Có khi nào tỉ lệ cát và xi măng sai, cát nhiều hơn xi măng.

PhúcXDTC

Xe hơi
Em quan tâm. Tháng sau em khởi công 2 cái nhà. Ko biết chọn đội nào cho yên tâm đây
Tìm đội làm nhân công thì cụ cứ xem gần nhà cụ sắp làm có nhà nào cũng đang làm không? Vào đấy hỏi xem có khi các đội thi công ở đấy người ta nhận luôn. cụ vào đấy xem người ta làm như thế nào + tham khảo ý kiến chủ nhà đấy nữa là ok à. Và cụ nhớ một nguyên tắc là Đội làm ngon thì chắc chắn không rẻ.

YAMAKAWA

Xe buýt
Đập đi đổ lại cho yên tâm nhé,

leo1in88

Xe đạp
Bê tông phải nứt ra thì thép mới bắt đầu làm việc của nó.
Nứt ở góc ô sàn là do không đặt thép dạng nan quạt trong khoảng 60 cm.
Nứt ở giữa có thể do các nguyên nhân sau:
- Nhà bị lún nhiều về phía trước, gây uốn, xoắn khung bê tông;
- Thi công ẩu, không kê thép ngay thẳng trước khi đổ bê tông.
Vậy mấy vết nứt này có nguy hiểm ko a?

PhúcXDTC

Xe hơi
Em bổ sung thêm mấy ảnh cho các bác xem. Có bác inbox riêng cho mình nói cũng đúng ghê cảm ơn bác nhiều.
Phần lớn nứt giữa mê.
Có 2 cây trụ cuối nhà có hình nứt rẽ quạt. Mà mình chụp 1 bên thôi vì 1 bên khô rồi.

Nhìn ảnh cuối thì e có thể đánh giá 99% là do bê tông chất lượng kém hoặc đội thi công đầm ko kĩ. Chứ nếu cốp pha bằng phủ phim hoặc ván ép như nhà cụ đang dùng thì kể cả bê tông trộn tại chỗ hay bê tông tươi thì bề mặt dưới phải cực mịn ạ.

Toptea

Xe buýt
E lạy các cụ bảo ko sao đâu với vô tư đi. Các cụ căn cứ vào đâu mà bảo ko sao?! Bây giờ nó chưa sập, sau thêm tải trọng hoàn thiện ( lớp vữa cán nền, lớp gạch lát) và hoạt tải thì biết thế nào được. An toàn là trên hết. Cụ chủ cứ phải xử lý gia cố đi. Đừng đổ thêm lớp btct phía trên làm gì, chỉ tổ thêm tải trọng cho sàn, lợi bất cập hại. Phương án tốt nhất là cụ khoan cấy bulông vào dầm chính bằng keo ramset hoặc hilty, sau đó bắt bản mã rồi hàn dầm H gia cố.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Chống thẩm rồi dùng bình thường!
Tư vấn rất nghiêm túc của người có kinh nghiệm.

KatKik

Xe điện
Xưa nhà ông cụ nhà e làm nhà mái toàn ¢8 @150, bê tông trộn tay mà gần 30 năm trả sao. E dự 90% do thi công ẩu, đầm ko kỹ, giáo chống ko chắc chắn

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Trần trên cùng, nếu để làm triệt để thì bỏ tường, đan sắt, đổ thêm 1 lớp nữa lên trên

PhúcXDTC

Xe hơi
E lạy các cụ bảo ko sao đâu với vô tư đi. Các cụ căn cứ vào đâu mà bảo ko sao?! Bây giờ nó chưa sập, sau thêm tải trọng hoàn thiện ( lớp vữa cán nền, lớp gạch lát) và hoạt tải thì biết thế nào được. An toàn là trên hết. Cụ chủ cứ phải xử lý gia cố đi. Đừng đổ thêm lớp btct phía trên làm gì, chỉ tổ thêm tải trọng cho sàn, lợi bất cập hại. Phương án tốt nhất là cụ khoan cấy bulông vào dầm chính bằng keo ramset hoặc hilty, sau đó bắt bản mã rồi hàn dầm H gia cố.
Chắc tại cụ ít gặp thôi ạ. Chứ em chuyên đi làm chống thấm nên những nhà bị như thế này có mà đầy. Với cả hồi xưa đại học e học xây dựng dân dụng có môn cải tạo sửa chữa công trình, vào học các thầy cũng dạy cho nhiều thứ nên em mới thấy khác cụ ạ.

Sonduong.BMV

Xe container
Thợ thì họ chỉ làm theo kinh nghiệm thôi chứ họ đâu biết đặt thép là thế nào. Đa phần các cụ xây nhà ko cần thiết kế nên dính nhiều lỗi. Theo e khi xây nên thuê ( nhờ) thiết kế hoàn chỉnh thì tốt, hoặc chí ít cũng nên tham khảo người có chuyên môn để hướng dẫn và giám sát cho các phần kết cấu chính. Bữa bia thôi mà.

Toptea

Xe buýt
Chắc tại cụ ít gặp thôi ạ. Chứ em chuyên đi làm chống thấm nên những nhà bị như thế này có mà đầy. Với cả hồi xưa đại học e học xây dựng dân dụng có môn cải tạo sửa chữa công trình, vào học các thầy cũng dạy cho nhiều thứ nên em mới thấy khác cụ ạ.
Em học ĐHXD Hà Nội khoa XDDD&CN K49, và trường e không có môn cải tạo sửa chữa, ko biết cụ học trường gì mà có môn này? Với quan điểm của e, khi kết cấu đã bị phá hoại, nếu ko có kết quả kiểm định thì tốt nhất là nên gia cố xử lý cho an toàn. Với mạng sống của cả gia đình thì ko nên dùng mắt thường và kinh nghiệm.