KHẨN Focus 1.8 AT gập vấn đề động cơ

Xe Tap Lai

Xe tăng
E bị tình trạng này 2 lần rồi, lần đầu tiên e để nguội máy 30p đề lại lên ngay tuy nhiên vẫn còn sáng đèn báo động cơ ( sáng thứ 2 rồi đã vào hãng set lại đc báo là lỗi bướm ga điện tử). Chiều nay khi khởi động xe lại bị báo lỗi động cơ( e đã cố gắng dùng mọi biện pháp để khởi động nhưng bó tay, kể cả rút cọc mát acqui vẫn ko an thua), e gọi hãng 15p sau có mặt, sau 1 lúc loay hoay cũng ko nổ đc, bác thợ kêu e đi mượn quả đồ mở bugi để kt, trong lúc e đi mượn đồ về tới nhà đã thấy xe nổ( e thấy bố e nói lại là bác thợ đế 1 phat rất dài mới nổ. Xin lưu ý cả 2 lần lỗi này là đều sau 1 quãng đường cả đi va về đều trên 250km, mấy lần trước e có bị nhưng tắt khóa bật lại thì hết ngay( chắc do quãng đường đi ko đc nhiều). Bác thợ nói nếu bị thêm lần nữa thì sẽ có biện pháp khác từ hãng( hehe lần nữa chắc e cũng ko để yên đc, e khiếu nại tới cùng luôn). Đôi điều chia sẻ thông tin cùng các cụ... (b)

PHU CUONG

Xe tải
Kiểu này Focut sao so với Forte được. Tiêu rồi các bác ơi.:'(:'(:'(

Hi các cụ !
Thực ra nó ko đến mức căng thẳng như vậy đâu, các cụ có để ý đến chất lượng xăng mình đổ ko, cái đó cũng quan trọng lắm . Em thấy các bác trong Sài gòn cũng chạy nhiều FC 2009 này lắm mà chưa thấy các bác ý bị như mấy bác nhà mình.
Không biết có phải nguyên nhân này kg? Em toàn phải chạy A92 (vì trong này kg có A95). Chỉ đổ ở cây xăng Petrolimex duy nhất nên kg thấy bị gì.

Em vừa chạy hơn 300km về, thấy xe chạy ngọt ngào hơn.
:^):^):^)

PHC

Xe buýt
Hình như đa số các cụ bị dính quả này là Focus 2009 nhẩy. Trộm vía nàng 2008 nhà cháu chạy vẫn nuột.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bỏ bu em rồi!!! Em khuyên ông bạn thân mua Focus vì em chạy Ếch XLS 09 thấy khá ngon, trừ một lần bị lỏng giắc mất hết đèn xi nhan bên trái và đã sửa xong rất đơn giản! Thứ 6 này nó ký hợp đồng! Có nên bảo nó dừng lại không các cụ nhỉ???:^):^):^)

Hình như đa số các cụ bị dính quả này là Focus 2009 nhẩy. Trộm vía nàng 2008 nhà cháu chạy vẫn nuột.
Nhà cháu cũng vậy, 2008 chạy.... vẫn nuột. :21::21:

Mà hình như toàn bị xe của mấy bác phía bắc. Hay FC kg chịu được khí hậu lạnh nhẩy ? :^):^)

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Xe em trước nó cũng bị lỗi động cơ. LCD nó hiện "động cơ sự cố", khi đang bon bon 80, nó gìm ga, tốc độ còn 20. tắt máy đi, bật lên không nổ được, gọi hãng nó bảo kéo về. Sau n lần như thế, kinh nghiệm như này bác thử:
mở máy ra, tìm cái hộp điện bên lái, giật hết các socket nối với nó ra, cọ sạch các đầu tiếp xúc bằng rp7 rồi xì khô, cắm lại.
bật khóa điện lên II, xuống kính, tắt về I
lại bật khóa điện lên
reset đấy
nếu đèn vàng kệ mịe nó, đề máy, lại nổ ngon.
ford nó bảo đíu hiểu, thế là sau 4 tháng, không chịu được khổ, em bán 25.5
Chúc bác may mắn.

Thang N.

Xe tăng
Thưa các cụ, em cũng từng bị tình trạng đề không nổ ngay nên em đã rút ra kinh nghiệm như sau:

Thứ nhất: phải xoay chìa khóa đến mức II và đợi đến khi chỉ còn 3 đèn sáng, em đếm từ 1 đến 10 sau đó đề nổ ngon lành;

Thứ hai: nếu làm theo trường hợp thứ nhất mà thường không thành công và rất hay bị khó nổ máy thì rất có khả năng do xăng kém chất lượng. Các cụ dùng xăng 95 là phù hợp nhất nhưng không phải cây xăng nào cũng cung cấp xăng 95, và cũng có nhiều cây xăng cung cấp xăng kể cả 92 và 95 chất lượng rất kém. Các cụ lưu ý tìm cây xăng uy tín.
Đấy là ý kiến và kinh nghiệm cá nhân em, em chỉ gặp phải vài lần trong 1000km đầu tiên thôi, bây giờ em đã tìm được cây xăng em cho là ổn vì việc đề nổ ngon lành.

onlyucanrockme

Xe đạp
Em bị 2 lần rồi, chả sao đâu, kệ bu nó. Em nghĩ do xăng, hoặc cũng có khả năng do lạnh, vì 2 lần em bị đều là để xe ngoài trời mưa lạnh dù trước khi đỗ xe vẫn chạy ngon lành.
Các cụ cứ cắm khóa ở xe ý, hạn chế rút (để khóa gập trong người thôi), đèn engine sáng các cụ cứ để 1,2 hôm là nó hết.
Em thì e nghĩ ko phải máy FC2009 có vấn đề mà do các loại cảm biến nó quá nhạy (với xăng, bụi hoặc thời tiết... (y))

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Sáng hôm qua xe em (1.8MT) sau khi đề máy nó nổ cứ lịm lịm (chỉ khoảng 450v/p), em tắt máy đợi vài giây rồi đề lại thì lại nổ bình thường.
Cái này là do bị "bỏ máy" , là hiện tượng một trong bốn động cơ không nổ.
Trường hợp này thường gặp khi xe để lâu không đi, khi khởi động dầu bôi trơn lên không kịp đều... xe bơm xăng chất lượng kém, dây cao áp, bugi có vấn đề, hay là do xe còn "quá mới" máy móc chưa trơn chu .
Trước kia con Lac liên doanh nhà em thi thoảng cũng bị vậy, sau khi chạy được hơn vạn cây thì tự khỏi bệnh !:41:
Xe bác mới tinh nên không cần để ý đến cao áp, bugi... mà chỉ cần lưu ý đến nguồn gốc xăng là ổn ! Theo em cứ A95 mà phang.
Focus khi máy nguội ( qua đêm ) lúc khởi động vòng tua phải lên đến 1200 v/ph, sau đó khoảng một phút xuống dần đến 800 v/ph là bình thường. Nếu bác thấy vòng tua máy bất thường thì nên tắt máy, sau đó khởi động lại .
em thấy hầu như là tất cả các loại xe oto khi bật công tắc điện lên đều bắt buộc phải chờ cỡ 20s cho nó chek kiểm tra, sau khi kết thúc còi báo binh binh hay boong boong gì đó thì mới được đề nổ. Còn cố đề ngay là nó sẽ báo lỗi, kể cả trong trường hợp động cơ vẫn nổ được bình thường, bộ nhớ của nó vẫn hiểu là đang bị một lỗi nào đó !
Có một loại xe bật chìa khóa là đề liền : Công nông Hoa Mai !:21:

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Bác Phamtt lên lịch "sơ kết" đầu năm đê !!! ... cho anh em đúc rút kinh nghiệm tý !...

coolguy

Xe hơi
Em chạy đổ xăng A95 & chỉ thực hiện đề sau khi hệ thống báo ok (khoảng 20s) nên đến giờ chạy vẫn vô tư ko xảy ra trường hợp nào.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Em làm đúng quy trình là đợi đến khi đèn báo check tắt mới được đê (lần nào cũng thế).
Nhưng cách đây 2 hôm em cũng bị báo lỗi trên, sau phải tắt khoá đi bật lại mới okie.
Focus đề phát đầu mà không nổ được là nó khóa cứng tất cả luôn bác ạ ( cả vô lăng ). Bắt buộc phải tắt công tắc đi, bật lại mới đề phát hai được ! Kể cả trường hợp đang đi chết máy bất ngờ.
Không giống Lanos đời Tống, chết máy để nguyên số đề vọt liền :'(!

ASUS2009

Xe tải
Xe của em cũng bị 3 lần rồi cũng tự nó khỏi. Lần đầu em sợ quá, đưa xe đến Láng kiểm tra thấy Kỹ thuât viên bảo không sao đâu, lần 2 cũng vậy. Đến lần thứ 3 em kệ nó, tắt đi bật lại khóa điện thế rồi nó cũng khỏi bệnh, chắc là do xăng thôi các cụ à. Chứ động cơ không sao đâu.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Xe iem MT, chạy rất ổn định, hôm Tết thử tính chung bình 6,3 lit/100 km !... quá giật mình ! Đi đa phần đường cao tốc. Đến cuối tuồn rỗi rãi iem bá cáo chi tiết cho các cụ lộ trình chi tiết !...

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em vừa nhận được thông tin từ bác Cương như sau:

Sáng nay bác Cương đã đưa xe vào xưởng của Ford để khám. Thợ cắm máy vào scan nhưng không báo có lỗi nào.

Thợ nêu ra 2 nghi ngờ, 1 là acquy yếu - về nguyên nhân này thì bác Cương không đồng tình. Bác ý nói với thợ là nếu xe để lâu 0 đi thì có thể acquy yếu nhưng xe của bác ý khi gặp sự cố là lúc bác ý vừa đi 1 quãng đường dài, máy vẫn còn ấm. Nghi ngờ thứ 2 là do chất lượng xăng - bác Cương cho là có thể như vậy. Bình thường ở HN bác ý đổ xăng A95, nhưng hôm vừa rồi lúc 2h sáng bác ý đổ A92 ở Vĩnh Yên. Có thể do cây xăng này chất lượng hơi kém chăng???

-----------------------------------

Xe của em từ trước đến nay toàn đổ A92 nên mới chỉ bị khó đề 1 lần.

Em nhất trí với các bác là mình tổ chức off để bàn về việc này cho rõ, nếu cần thì làm việc với Ford để được giải đáp thỏa đáng.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em suýt quên - bác Cương rất xúc động và nhờ em gửi lời cảm ơn đến các anh em đã hỏi thăm và chỉ dẫn cho bác ý trong những ngày vừa rồi!(k)(l)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em suýt quên - bác Cương rất xúc động và nhờ em gửi lời cảm ơn đến các anh em đã hỏi thăm và chỉ dẫn cho bác ý trong những ngày vừa rồi!(k)(l)

Sonbh

Xe tăng
Hi các bác !
Em cũng có một chút góp ý nhỏ dựa trên cái xe 1.8 AT của em :). Em thì lúc nào cũng chỉ đổ A95 bất đắc dĩ lắm mới đổ cây xăng lạ, đi đâu xa em cũng đổ sẵn xăng từ hôm trước đủ cho bán kính cả đi và về khoảng 500 KM, thứ 2 là xe còn mới sáng nào em cũng để cho xe check nọ kia hết đi rồi còn 3 đèn báo em mới đề nổ khởi động xe. Sau khi đề nổ xong em cũng chả vội gì vào số đi luôn mà chờ khoảng 1 phút đến phút rưỡi cho vòng tua máy xuống khoảng 1000 - 800 em mới vào số và khởi hành. Trong khoảng 1km đầu em đi từ từ để máy mượt lên rồi mới tăng tốc . Trộm vía từ hồi mua đến giờ sáng nào hay bất cứ lúc nào đề phát cũng nổ luôn (b)(b)(b)(b).