[Funland] [khẩn-nghiêm túc] CCCD thêm dòng số CMND trước đây. Bác nào liên quan đề xuất giúp

TONGIA

Xe lừa
Em cũng đang dính vụ này, quá rắc rối. Tưởng đổi sang cccd dc cái thẻ nhỏ gọn ai dè lúc nào cũng kè kè thêm cái tờ a4 chứng nhận đổi số cmnd qua cccd. Hài vl
CCCD to hơn tờ A4 là đúng
Vì nhiều lúc muốn xài thì nó bằng tờ A4+ CCCD

giang.nguyen

Xe điện
Oh thế đi đâu cũng phải mang theo cái GIẤY XÁC NHẬN này hả cụ? Em chưa phải dùng đến bao giờ nên không biết. Chứ cứ mang theo người, vừa phiền lại vừa nhanh hỏng.
Nó nhỏ như tờ A5 thôi. Cụ gấp gọn bỏ chung vô miếng nhựa bao CCCD ngta cấp khi nhận CCCD ấy, em xài mấy năm r chả có phiền hà gì.

minhchaukhang

Xe máy
E làm CCCD sao ko có tờ giấy chứng nhận đó nhỉ? Họ phát cho lúc làm hay giờ mình mới đi xin ạ

TsarPutin

Xe tăng
Em xin thông tin thêm là e đọc dc thế này:
- CMND 9 số xưa là "chiến lợi phẩm" thu dc của VNCH(do Mỹ viện trợ) và giờ đại đa số các tỉnh thành đều vẫn cấp và dùng rất OK, điểm yếu là bị làm giả nhiều và trông cổ lỗ
- CMND 12 số đầu tiên ghi tên cha mẹ, đã ngưng cấp
- CMND 12 số tiếp theo thì phải "kẹp kem" thêm tờ A5 xác nhận, ở HN có lúc hết phôi, dân muốn làm gấp thì đi mua phôi ngoài khá cao mới dc
- CCCD 12 số y xì trên nhưng chưa khắc phục chỉ đổi tên từ CMND---->CCCD, vẫn kẹp tờ A5 và rất may là chỉ 1 số tỉnh Tp lớn đang triển chiêu thôi còn lại nhiều tỉnh chưa có kinh phí chưa làm (xin chúc mừng tỉnh nào chưa làm)
- CCCD 12 số gắn chip, thì cũng chỉ 1 số tỉnh TP làm, lộ trình 2025 các tỉnh chưa làm vẫn làm CMND 9 số lên CCCD chưa gắn chip và sau 2025 sẽ làm tiếp (dự kiến);
Với trình độ quản lý như thế này thì trời lại tiếp tục tỏa nắng rực rỡ, và các bác đừng kêu mỗi BGD soạn sách lớp 1 ko xong nữa, vì bộ nào cũng thế thôi
Và sắp tới dự kiến GPLX còn ăn hành nhiều;

bilic

Xe buýt
Em cũng đang mệt mỏi về việc này. Trước em được tỉnh Quảng Nam Đà Nẵng cấp giấy CM, khi ra HN em lấy vợ và ghi vào Đăng ký kết hôn số CM do Quảng Nam Đà Nẵng cấp. Sau đó em chuyển hộ khẩu và được cấp 1 CMND số khác. Bây giờ em mua bán cái gì cũng khó vì phải chứng minh là 2 vợ chồng nhưng Chứng minh cũ thì lại bị thu mất rồi. Xin xác nhận thì hướng dẫn lằng nhằng chả biết làm thế nào.

hunggal

Xe tăng
Sổ HK, Bảo hiểm y tế,... Vẫn số CMT cũ cụ ah, em mới đổi CCCD ở ngân hàng thôi.
Sổ HK, bảo hiểm YT không cần cập nhật lại số CCCD đâu ạ.

VoCan

Xe điện
Cho dù có cắt góc và trả lại CMND cũ, thậm chí nhiều người cứ khai mất CMND cũ để có cả CCCD và CMND thì vẫn phải thêm tờ A4 xác nhận nhé.
Ai chả cần tờ a4 , từ ngân hàng đến các sim đt các kiểu , còn các vấn đề khác thì em ko rõ . Đợt em làm chả hiểu sao họ cũng ko thu cái cmt cũ

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt quản lý thông tin, đề xuất này rất dở, vì thế nó không được đề xuất, hoặc nếu có ai đó đã đề xuất thì đã không và sẽ không bao giờ được duyệt. Nếu in số cmnd cũ lên thì làm sao dứt bỏ khỏi hệ thống cũ được, phát sinh thêm bài toán quản lý sự toàn vẹn và tin cậy của cặp thông tin đó, đã mất công làm lại vì không duy trì được hệ thống cũ thì phải bỏ hẳn.
Mục đích chỉ để khỏi phải xin xác nhận đổi số, liên quan gì đến hệ thống quản lý đâu, in hay ko in vẫn là hệ thống quản lý đó, chả khác gì

vo nho

Xe điện
Cái chỗ ghi địa chỉ phải làm lấy 6 dòng... Mỗi lần chuyển chỗ ở. Thì lên XX ghi thêm địa chỉ mới và gạch địa chỉ cũ khỏi phải làm lại thẻ mất thời gian.

STARIUS

Xe buýt
Cụ trả lời linh tinh, số cmt là duy nhất hoặc tính cái sau khi cập nhật lần cuối. Em chưa thấy ng nào có cùng lúc 2 số cmt. Ngụy biện.
Có bố em đây cụ ơi. Trước cụ đi học ở nước ngoài thời XHCN, bị thu cmt, khi về làm lại được cấp số mới. Năm trước cụ đi máy bay cmt hết hạn đi làm lại cái mới , bên 1 cửa ở CA tra thì bảo có 2 số cmt nên họ không giải quyết được . E phải cạy cục xin 1 tờ xác minh ở CA tỉnh là 2 số cmt ấy là của 1 người mới xong. Xin hủy số cũ cũng không được vì bảo là không có quy định.

adng

Xe điện
Tại sao bác lại cần dùng CMT cũ nữa? Nếu CMT đã dùng để đăng ký tài khoản ngân hàng thì ra ngân hàng cập nhật số CCCD là xong.
Bác muốn cập nhật thì phải mang cái giấy chứng nhận đó; không riêng gì ngân hàng, bất cứ cái nào đã liên quan tới số CMND cũ của bác là bác đều phải mang theo tờ chứng nhận đó. Cho đến khi không còn cái nào cần cập nhật nữa mới thôi. Ít tuổi thì ít việc liên quan, nhưng nhiều tuổi thì ai đảm bảo là còn bao nhiêu cái cần cập nhật nữa. Một đống luôn. Thế nên mới gây bất tiện. Nếu thêm dòng ghi chú thì yên tâm không lo nữa cứ mang 1 cái đi là được hết. Giống như hộ chiếu cũ hết hạn thì trong quyển hộ chiếu mới cũng có dòng ghi chú là hộ chiếu mới thay cho hộ chiếu cũ số ....; nên các visa cấp cho hộ chiếu cũ vẫn sử dụng được cho đến khi hết hạn visa.

adng

Xe điện
E làm CCCD sao ko có tờ giấy chứng nhận đó nhỉ? Họ phát cho lúc làm hay giờ mình mới đi xin ạ
Nếu bác đổi từ CMND sang họ mới cấp, nếu họ không cấp thì bác cần gặp họ xin cấp tờ chứng nhận; còn bác chưa từng có CMND thì không có tờ chứng nhận ý.

adng

Xe điện
Sổ HK, bảo hiểm YT không cần cập nhật lại số CCCD đâu ạ.

View attachment 5549723

View attachment 5549724
Mấy cái quyết định đó không giải quyết được câu hỏi là làm sao để biết căn cước công dân mới được cấp và CMND đã cấp trước đây là một người. Nên mấy cái quyết định đó là duy ý chí. Chưa cơ quan công quyền nào dám không đòi cái giấy chứng nhận đâu.

minhchaukhang

Xe máy
Nếu bác đổi từ CMND sang họ mới cấp, nếu họ không cấp thì bác cần gặp họ xin cấp tờ chứng nhận; còn bác chưa từng có CMND thì không có tờ chứng nhận ý.
E nhờ Ô tư pháp xã 500k làm nhanh lấy luôn, chỉ khai, nộp, lăn tay, chụp ảnh ngồi chờ 1 lúc là lấy CCCD ạ. CMND trước đó của E bị hết hạn

hunggal

Xe tăng
Bác muốn cập nhật thì phải mang cái giấy chứng nhận đó; không riêng gì ngân hàng, bất cứ cái nào đã liên quan tới số CMND cũ của bác là bác đều phải mang theo tờ chứng nhận đó. Cho đến khi không còn cái nào cần cập nhật nữa mới thôi. Ít tuổi thì ít việc liên quan, nhưng nhiều tuổi thì ai đảm bảo là còn bao nhiêu cái cần cập nhật nữa. Một đống luôn. Thế nên mới gây bất tiện. Nếu thêm dòng ghi chú thì yên tâm không lo nữa cứ mang 1 cái đi là được hết. Giống như hộ chiếu cũ hết hạn thì trong quyển hộ chiếu mới cũng có dòng ghi chú là hộ chiếu mới thay cho hộ chiếu cũ số ....; nên các visa cấp cho hộ chiếu cũ vẫn sử dụng được cho đến khi hết hạn visa.
Em đổi ở ngân hàng có cần cái chứng nhận đó đâu? Có cuốn hộ chiếu ghi số CMT cũ là họ đổi cho

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
cái sổ đỏ ngày xưa là CMND cũ ở tỉnh, sau chuyển khẩu về HN làm CMND khác, giờ là căn cước CD. Muốn bán nhà giờ phiền phức kinh khủng, ặc ặc