Khảo sát biển Ninh Chữ - Phan Rang - Tháp Chàm (Ninh Thuận)

sangsang

Xe hơi
Nhìn thấy hai con tôm mà thèm. Em nhìn trên Google Maps thấy Ninh Chữ cũng ko xa sân bay Cam Ranh là mấy. Mua vé vào Nha Trang rồi phi xuống đó cũng tiện. Chắc năm sau nhà em cũng đi khai hoang 1 chuyến và sẽ đến thăm vườn nho nhà bác Ba Mọi. Khi nào có vé máy bay rẻ, mấy mợ fantasea mật thư cho em nhé. Cứ 300K như đi Đà Nẵng và Sài Gòn là em ưng cái bụng lắm đấy >:D<

Fantasea

Xe hơi
Nhìn thấy hai con tôm mà thèm. Em nhìn trên Google Maps thấy Ninh Chữ cũng ko xa sân bay Cam Ranh là mấy. Mua vé vào Nha Trang rồi phi xuống đó cũng tiện. Chắc năm sau nhà em cũng đi khai hoang 1 chuyến và sẽ đến thăm vườn nho nhà bác Ba Mọi. Khi nào có vé máy bay rẻ, mấy mợ fantasea mật thư cho em nhé. Cứ 300K như đi Đà Nẵng và Sài Gòn là em ưng cái bụng lắm đấy >:D<
Ôi mợ Sangsang đấy ạ! Em còn nhớ mãi tổ chức chuyến đi Six Senses Condao cho gia đình mợ. Vâng mợ đi Ninh Chữ đi, rất hợp với gu của gia đình, và thỏa nhu cầu chụp ảnh của ông xã đấy ạ.

Hiện, em cũng có một sản phẩm mới về Angsana Lăng Cô đấy, mợ có rảnh, em gửi mợ xem nhé!

Fantasea

Xe hơi
Trên đường về, em vào làng gốm Bàu Trúc. “Người ta biết đến Ninh Thuận với người Chăm, với gốm và dệt nhiều hơn là bãi biển dài và hải sản!”. Đấy, một anh chủ tịch phường, có có may mắn ngồi uống bia buổi trưa cùng đã nói thế.

Nghệ nhân Đàng Xem là nghệ nhân làm gốm nổi tiếng nhất Ninh Thuận. Ông cũng là người đầu tiên thí nghiệm làm gốm mỹ nghệ. Gốm Bàu Trúc mộc lắm, làm bằng tay 100% và cũng nung ngoài trời 100%, mà không có bất cứ thứ công nghệ hỗ trợ nào. Đây là điểm rất khác với gốm Bát Tràng, nổi tiếng về độ tinh xảo, về âm thanh của gốm. Không cần những lò nung, chỉ dung rơm, củi khô chất thành đống rồi đốt. Đơn giản và thô mộc nhưng hấp dẫn khách mua hàng. Đây cũng là làng gốm cổ nhất Đông Dương.

Em vừa may mắn trồng được 2 cây mít trong sân nhà, làm được một cái giàn thiên lý, và tại sao không thêm vài cái bình gốm Bàu Trúc ở góc bể nước nhỉ? Em khoe luôn 2 cái bình em mang về Hanoi nhé!

Fantasea

Xe hơi
Rời làng gốm, em đi quá vào làng dệt Mỹ Nghiệp. Đây là 2 làng nghề nổi tiếng và được chính quyền tỉnh cố bảo tồm và phát triển. Những ngồi nhà trưng bày được xây dựng khang trang, và mừng hơn, những người Chăm đã hết lòng muốn đặc sản địa phương mình không mất.

Nghề dệt thổ cẩm ở Mỹ Nghiệp có từ rất lâu đời. Vào thế kỷ XVII, thấy vùng đất này thích hợp với nghề dệt, bà Pơnaga đã truyền lại nghề cho ông Xa và bà Chaleng là hai vợ chồng đang sinh sống ở làng Chaleng thời xưa ( tức làng Mỹ Nghiệp ngày nay ). Bà trở thành nghệ nhân đầu tiên tạo ra nghề dệt thổ cẩm và sáng tạo ra những hoa văn đặc sắc trên nền vải.

Khi biết em, một mình từ xa đến, và tò mò về dệt lắm, cô phụ trách hỏi rằng em muốn xem múa Chăm không? Em chỉ biết rồi rít trả lời “Cháu muốn lắm ạ!”. Thế là, một điệu múa Chăm tặng em như bên dưới. Về nhà mới chợt chột dạ, vẫn câu trả lời ấy mà cho một câu hỏi khác, có khi em của các bác ở lại đấy rồi.

NV318

Xe tăng
Các loại phương tiện ạ, từ máy bay, ô tô, xe máy, xe đạp, đi bộ, đi nhờ xe ...

Vâng, có may mà gặp cụ mà nhậu thì vui quá. Nhà em toàn đi mình, toàn phải rủ hoặc ngồi ké bạn nhậu địa phương ngồi nói chuyện cho vui :(
Thanks cụ.

Fantasea

Xe hơi
Em lại quay lại bãi biển ngồi uống bia. Một mình. Rồi em gọi được Hít – Em trai của chủ quán Sơn Ca – ngồi cùng. Cậu ấy rời Phan Rang từ 13 tuổi. Phiêu bạt giang hồ, từ làm một gã lên rừng kiếm trầm, đi đào vàng, đi làm phu khuân vác ở các bến xe miền Tây, rồi cờ bạc. Cho đến một ngày, gã sa vào một sòng bạc và giữ thân mình ở đó làm tin cho các bạn gã rút lui. Gã gặp vợ gã ở đó và quay về Phan Rang làm nghề đi biển. Hơn 30 tuổi, mái tóc thề và ánh mắt dữ như một con hổ, đang dịu lại ở một góc biển quê nhà.

Em tạm dừng ở đây, vì mai lại bắt đầu cho chuyến đi mới. Phan Rang còn nhiều thứ ở đó: đồi Cát Nam Cương, tháp Hòa Lai, những ruộng muối, cảng Cà Ná, nước mắm và tỏi mồ côi ... Mỗi thứ đều ăn như in vào đầu em trong chuyến đi ngắn ngủi này ... Luôn mong quay lại Ninh Chứ với một người bạn đồng hành ...

Chỉnh sửa cuối:

buffalo car

Xe điện
Cụ Fan đúng là dân du lịch đi inspection các địa danh nó cũng khác! Dân dã, lọ mọ, đi và ăn cho bằng hết ...:)). Vote cụ và GATO quá ợ!

Fantasea

Xe hơi
Cụ Fan đúng là dân du lịch đi inspection các địa danh nó cũng khác! Dân dã, lọ mọ, đi và ăn cho bằng hết ...:)). Vote cụ và GATO quá ợ!
#-o tham quá phải không cụ? Tính em ôm đồm, đi đâu cũng tham, ăn gì cũng nhiều vì cứ cái gì lạ với mình, mà dân địa phương chén là em cũng bon chen. Ở Shangrilla, em tham ăn cái bò Yacht (ớt nghiền nhiều hơn bò) với xúc xích treo trong bếp và uống rượu họ mời, nặng lắm, hơn cả Calvados, có khi phải đên 55o, ăn xong về đêm nôn cả đêm. Sáng hôm sau còn tham đi bộ lên đỉnh Ngọc Rồng, máu mũi lại be bét vì độ cao.

Giờ em lười, toàn đi biển thế này, sướng quá! Bọn em lại thường xuyên tư vấn ẩm thực địa phương cho kháchm, nên lại càng hay nếm đồ ăn. Đi thì toàn đi mình, lại dài ngày, bí bách kinh, cụ ạ :-??

lam2990

Xe buýt
chuyến đi của cụ đẹp và ý nghĩa quá

phongboy

Xe tăng
Cụ nào đi thì hú em, em làm hướng dẫn viên cho, quê em đấy, hihi

phongboy

Xe tăng
10 ngày nữa em về, cụ nào có đi du lịch vào đó gọi em nhé!
Anh em OF gặp nhau trong đó thì thích lắm.

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
Thanks cụ rất nhiều về bài viết này, mong tiếp tục được đón nhận những bài viết mới của cụ.

vitbau148

Xe đạp
Vinpearl Land trên cao của cụ đẹp quá cụ ạ, bao giờ có thời gian nhất định sẽ đi

King247

Xe buýt
Phan Rang - Một thời "chiến đấu" của em khi còn ở trong SG, cũng rất lâu rồi em chưa có điều kiện quay lại vùng đất Nắng như Rang, Gió như Phang này. Cám ơn bác chủ.

Fantasea

Xe hơi
Các cụ rót rượu em say quá! Lại nhớ mấy con tôm mẹ ở Ninh Chữ. Cảm ơn các cụ đã ghé thớt của nhà em!

Fantasea

Xe hơi
Em up nốt cái đường đi cho dễ hình dung.

Chiều đi vào Ninh Chữ

Chiều về lại sân bay Cam Ranh:

củ chuối

Xe hơi
Biển Ninh Chữ em chỉ nói mỗi từ " Quá đẹp". Cám ơn cụ nhé, mà ảnh của cụ cũng đẹp lắm đấy

Chỉnh sửa cuối:

Fantasea

Xe hơi
Em oánh dấu cụ Fantasea cái, tháng 8 em đi được Phan Rang sẽ alo nhờ cụ giúp nhé.
Được tổ chức chuyến đi cho lão làng OF thì ngon cho FantaSea nhà em quá! Bọn em đang có giá đặc biệt đi Phan Rang (khách sạn và xe vận chuyển từ Cam Ranh vào), cụ đi ngày nào thì ới em nhé (Cho em biết cái nick OF để em phục vụ cho chuẩn ạ)! Cảm ơn cụ nhiều!