[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

TUCSON9389

Xe điện
Dễ tính và thoải mái với các anh chị em hơn tý nữa chủ thớt ạ, đôi khi chúng ta cứ nghĩ mình vẫn thế chỉ có các anh chị em là khác đi , nhưng khi chủ thớt trăn trở thế này ắt hẳn đã có những rạn nứt hoặc đòi hỏi giữa các anh em, cho dù đó là đòi hỏi về mặt tình cảm. Phía bên dâu rể mình càng phải thoải mái và vui vẻ. Em nghĩ đó là vấn đề cốt yếu để duy trì tình cảm trong gia đình.
Vai trò người mẹ cũng rất quan trọng trong vấn đề gắn kết gia đình, luôn vui vẻ với các con các cháu, không so sánh đứa nào với đứa nào, cháu chắt thương bằng nhau. Đó là cách mẹ em đối xử với các con cháu nên nhà em dù đông con cháu cũng rất ít xích mích với nhau. Từ ngày cha em mất thì mọi tình cảm các con dành hết cho mẹ, cái gì cũng chỉ cần mẹ vui là được.
nhà em thì ô mất, bà ở 1 mình. ăn uống thì e đưa tiền ăn để chị dâu nấu ăn cho ông bà (2 nhà ở ngay cạnh nhau, chung sân). khi ông mất thì e có bảo là bà ăn chung với anh chị. anh thì bảo ừ để tính, chị dâu thì bảo không. đến hôm sau thì con cháu gái còn hoạnh họe là ai đưa ra ý kiến như thế. cuối cùng thì vẫn là em bỏ tiền và chị dâu nấu cho bà ăn. sáng ra chị ấy nấu gần như 1 lần ăn trưa và tối luôn, bà tự cắm cơm rồi xới cơm ăn, thức ăn thì lạnh tanh và nguội ngắt ấy. thỉnh thoảng có chị gái tạt qua hỗ trợ tí. tính chỉ là hỗ trợ thôi vì cũng ngại va chạm với anh và chị dâu bảo cô tranh việc của anh chị.
tính ô anh trai thì thích quản lý, chi tiêu chắt bóp, tằn tiện. từ ngày chuyển sang lĩnh theo tài khoản thì anh cầm cái thẻ atm để lĩnh trợ cấp hàng tháng của bà. hàng tháng bà được trợ cấp các kiểu tầm 2,5 triệu, bà vẫn biết con số đó, nhưng anh trai thì chỉ đưa cho bà mỗi lần vài trăm và bà thì hơi lẫn nhưng vẫn biết là chưa đến con số 2 triệu, rồi cũng thắc mắc kêu tiền của tao đâu. anh thì bảo bà có tiêu gì đâu, đưa nhiều thì sợ lẫn để lung tung. đến nhọc

otothanglong

Xe điện
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Có lẽ bác trưởng nhà cụ không cầm trịch được, chứ nhiều nhà em biết, bố mẹ mất từ lâu mà anh trưởng, chị cả vẫn lo và vun vén gắn kết với các em trong nhà yên ấm tình cảm lắm.

XPQ

Xe lăn
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah

Em có hai ý kiến
Một là những bài học luân lý mạng đa số là rác rưởi, không nên quan tâm. Những giá trị thực của đời tích lũy qua nhiều thế hệ trải nghiệm thì tìm trong ca dao tục ngữ văn hoá truyền thống vẫn đáng suy ngẫm hơn. Trên mạng ảo lắm khi ngộ độc văn chương một đưá oắt con mười mấy tuổi chém như thể tiên ông mấy nghìn năm, nghe rổn rảng nhưng tỉnh táo sẽ nhận ra cái tối tăm.
Hai là trong văn hoá Việt ta gia đình là hột nhân xã hội, cái tôi càng to thì giá trị gia đình càng thu nhỏ là tất yếu. Các cụ xưa đã bảo anh em kiến giả nhất phận, mỗi anh mỗi sự nghiệp riêng không chia sẻ được. Bởi vậy muốn anh em sum vầy thường xuyên phải có sự dẫn dắt, muốn vậy phải có sự khiêm cũng hạ bớt cái tôi của mỗi người xuống. Bác cứ làm gương mẫu thử, chả đi đâu ,à thiệt.

con dơi 141

Xe điện
Với em thì quan điểm sống ảnh hưởng nhiều đến tình cảm.

Em sơ nhất kiểu khoe thành tựu, kể công và lợi dụng. Bởi vậy nên em tránh quan hệ sâu về tiền bạc.

Tara01

Xe máy
Anh chị em nhà ck em tập hợp cùng nhau mua các thứ đến ăn cũng chỉ có 2 là 1 ngày tết và một ngày giỗ trong một năm thôi, có 2, 3 mâm mà vk con anh cứ lầm bầm bày ra mệt người, suốt ngày ăn với uống. Mấy chị gái đến làm hết, vk ông anh vụng ko biết làm mà cứ ko muốn cho anh em hội ngộ nhau. Kỳ cục lắm cụ ạ. Đấy là vẫn còn bố ạ
Bỏ qua nhà ông anh, mua đồ mang về nhà ông em hoặc chị gái làm ăn uống vui vẻ, thông báo nhà ông anh đến thì vui, không đến thì tùy. Nói chung take it easy thôi.

DurexXL

Tháo bánh
Nếp này đúng chuẩn người HN gốc cụ ạ. Nhà em trước đây cũng vậy, nhưng kể từ khi con cháu trưởng thành có gia đình riêng và thế hệ bố mẹ có tuổi thì bắt đầu phai nhạt dần, giờ thì thôi ai thân với ai thì quan hệ với nhau vậy.
Cảm ơn Cụ
Gia đình em ngụ cư thôi ạ, không phải người Hà Nội

Bố em, Mẹ cả về công tác tại Hà Nội năm 1960, các anh chị em còn nhỏ đi theo, định cư ở Hà Nội từ đó đến nay, nhà Bố Mẹ ở làng Ngọc Hà

Mẹ em cũng đi học và công tác ở Hà Nội từ 1961
Lúc đó Bố và Mẹ em chưa gặp nhau đâu
Gần hơn chục năm sau (10 năm sau khi Mẹ Cả em mất) thì mới gặp nhau. Em oe oe ở Ngọc Hà

Bố em là người Nho học, cực kỳ nghiêm khắc, gia giáo, nề nếp nhưng cũng tuyệt đối thương yêu các con. Các anh chị tuần nào cũng về thăm Bố nên đại gia đình em gắn bó với nhau không phân biệt. Khi em còn nhỏ, anh cả của em (con Mẹ cả) đi học Liên Xô về (quân đội) mua đồ chơi cho em, đến nhà còn ngồi đẽo cho em khẩu súng gỗ

Còn về tình cảm hoà thuận đại gia đình anh em, không phải lúc nào cũng đẹp như tranh cổ động được

Ngần ấy năm, cũng có những lúc, có 1 vị dâu nào đó ươn người, đập mình mẩy không tham gia vào những ngày Giỗ đoàn tụ gia đình, thì, như 1 lẽ thường, Người con trai vẫn đưa các con về sum họp đầy đủ. Và từ sau lần đó, các vị dâu ấy lại hiện diện bình thường.

Kể cả những lần làm ở nhà em, nếu vị cùng nhà vui vẻ thì cùng xăm xắn chuẩn bị, vui vẻ đón tiếp, còn nếu thấy khó ở, em sẽ chủ động từ thuê bàn ghế đến cái tăm xỉa răng, không khiến.
Giỗ Bố Mẹ, trước hết là việc của Con Trai, dâu chỉ giúp cho chồng thôi
Giỗ Bố Mẹ mà còn phải phụ thuộc vào tiền, vào thái độ của vợ thì chết quách đi cho đỡ nhục

Em có nguyên tắc, bố mẹ song thân, bạn cư xử với nhà tôi thế nào, tôi sẽ cư xử đúng như vậy

Nói chung, việc 1 Đại gia đình có giữ được gia phong, nếp nhà hay không phụ thuộc vào người Đàn ông rất nhiều Cụ ạ

Mật Mật 0606

Xe tăng
nhà em thì ô mất, bà ở 1 mình. ăn uống thì e đưa tiền ăn để chị dâu nấu ăn cho ông bà (2 nhà ở ngay cạnh nhau, chung sân). khi ông mất thì e có bảo là bà ăn chung với anh chị. anh thì bảo ừ để tính, chị dâu thì bảo không. đến hôm sau thì con cháu gái còn hoạnh họe là ai đưa ra ý kiến như thế. cuối cùng thì vẫn là em bỏ tiền và chị dâu nấu cho bà ăn. sáng ra chị ấy nấu gần như 1 lần ăn trưa và tối luôn, bà tự cắm cơm rồi xới cơm ăn, thức ăn thì lạnh tanh và nguội ngắt ấy. thỉnh thoảng có chị gái tạt qua hỗ trợ tí. tính chỉ là hỗ trợ thôi vì cũng ngại va chạm với anh và chị dâu bảo cô tranh việc của anh chị.
tính ô anh trai thì thích quản lý, chi tiêu chắt bóp, tằn tiện. từ ngày chuyển sang lĩnh theo tài khoản thì anh cầm cái thẻ atm để lĩnh trợ cấp hàng tháng của bà. hàng tháng bà được trợ cấp các kiểu tầm 2,5 triệu, bà vẫn biết con số đó, nhưng anh trai thì chỉ đưa cho bà mỗi lần vài trăm và bà thì hơi lẫn nhưng vẫn biết là chưa đến con số 2 triệu, rồi cũng thắc mắc kêu tiền của tao đâu. anh thì bảo bà có tiêu gì đâu, đưa nhiều thì sợ lẫn để lung tung. đến nhọc
Gia đình thế này thì khó mà vui vẻ cụ nhỉ! Nhà em ở quê, từ bé cho đến bây giờ em thấy nhà em và những nhà xung quanh đều chăm sóc cha mẹ khi về già, ngày xưa cha mẹ em cũng chăm bà nội rất tử tế. Nhà em may mắn hơn, anh trai và chị dâu cực kỳ thương cha mẹ em.

RosemaryCherry

Xe container
Gia đình thế này thì khó mà vui vẻ cụ nhỉ! Nhà em ở quê, từ bé cho đến bây giờ em thấy nhà em và những nhà xung quanh đều chăm sóc cha mẹ khi về già, ngày xưa cha mẹ em cũng chăm bà nội rất tử tế. Nhà em may mắn hơn, anh trai và chị dâu cực kỳ thương cha mẹ em.
Úi lâu lắm mới thấy mợ. Hôm tết dương lịch em định nhắn mợ mà bận ăn uống chơi bời nên quên mất :))
Trộm vía chỗ em cũng giống chỗ mợ, ko thấy cảnh chướng tai gai mắt, con cái ko hiếu thuận với ông bà, cha mẹ, âu cũng là phúc lớn.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Úi lâu lắm mới thấy mợ. Hôm tết dương lịch em định nhắn mợ mà bận ăn uống chơi bời nên quên mất :))
Trộm vía chỗ em cũng giống chỗ mợ, ko thấy cảnh chướng tai gai mắt, con cái ko hiếu thuận với ông bà, cha mẹ, âu cũng là phúc lớn.
Để lỡ mất cơ hội gặp em sẽ là sự tiếc nuối lớn nhất trong những việc lớn đáng làm của mợ đấy :)) :)) :))

RosemaryCherry

Xe container

chuotdong

Xe điện
Đến tuổi nào đó, tầm gần 60 thì tự nhiên sẽ thân mật lại.
Lúc đó thì nhạt hết rồi. Con cháu họ cũng bị xa cách hết, chả khác gì người ngoài lắm vì không có kỷ niệm gì

RosemaryCherry

Xe container
Mệt mỏi thật cụ nhỉ. Các cụ nói cấm sai, một mẹ nuôi được mười con chứ mười con ko nuôi được một mẹ.
Cụ với chị cụ cố gắng quan tâm đến mẹ còn bỏ qua thái độ của bà chị dâu, ông anh đi. Nếu bà chị gái và cụ ở gần thì chịu khó nấu thức ăn mang cho bà thôi. Có đợt em đi chăm người ốm ở bệnh viện nghe một bác kể, bác sống 1 mình nuôi con vì chồng mất sớm, sau con gái lấy chồng cách gần 10km, chị ấy nấu cơm đưa cho bác ngày 2 lần vì bác vẫn đi lại khoẻ mạnh, chỉ là hơi lẫn, nhiều khi nấu quên tắt bếp nên chị sợ cháy nổ.

konachi102

Xe buýt
2 ông ý mà thích nhậu thì cụ chả phải lo, chỉ sợ tính cách khác nhau khắc khẩu không ngồi với nhau được thôi.
hai ông ấy trái quan điểm nhau nhiều cái . ngồi ít khi nói chuyện . có em về thì mấy ae ngồi nhậu lại xôm . em ở xa lại ít về . mà đây cũng ko phải quê em . nên ma chay hiếu hỉ em toàn về quê bố em

konachi102

Xe buýt
Thật sự là buồn ạ khi bố mẹ còn thì ngày Tết ngày giỗ cụ anh em ở xa về đông đủ rồi ở lại chơi cùng bố mẹ vài ngày rồi đi. Nay bố mẹ đi xa anh em chỉ tụ hội vào ngày giỗ Tết sắp đến mà em buồn quá về quê thì cũng chỉ ở ngày trước ngày sau đã đi tóm lại là mệt ạ. Cụ mợ nào còn bố mẹ thì nên về ăn Tết cùng bố mẹ nhé đừng đi chơi xa thời gian trôi nhanh lắm ạ kẻo một ngày muốn quay lại thì khi đó bố mẹ đã đi xa rồi
Em cũng nghĩ như cụ . Muốn tạo nếp cho thế hệ sau mà khó quá

RosemaryCherry

Xe container
Lúc đó thì nhạt hết rồi. Con cháu họ cũng bị xa cách hết, chả khác gì người ngoài lắm vì không có kỷ niệm gì
Đúng rồi cụ. Nếp nhà phải xây dựng qua các thế hệ. Ngày xưa đa số anh em gần nhau, giờ mỗi người một nơi nhưng tốt nhất vẫn phải gặp mặt vào giỗ tết. Nhà em ngoài các dịp này thì hè tổ chức đi biển đại gia đình cũng vui vẻ, chỉ cần 1;2 lần, mỗi lần 2-3 ngày là được, cũng ko tốn kém lắm. Tốt nhất anh em ruột nếu ở xa nên làm group chat, chia sẻ mọi việc, những việc quan trọng của gia đình nên chỉ đội cùng huyết thống ý kiến, quyết định, dâu rể ko nên ý kiến, can thiệp vào. Chứ để hội dâu rể vào ý kiến là loạn ngay ạ.

Maruko_2609

Xe máy
Ôi nhà chồng em hai anh em trai lại ko hợp tính nhau nên cũng chả thân thiết j, nhà cùng khu mà còn chả sang nhà nhau chơi mấy ấy cụ ạ😂
Thi thoảng tụ tập nhà ông bà nội ăn uống xong ai lại về nhà nấy, lắm lúc thấy chả tình cảm j, như người dưng😂😂

konachi102

Xe buýt
Anh e với nhau thì đơn giản thôi nhưng nhiều khi dâu rể moiw phức tạp. Nhất lại là toàn dâu với rể cứng thì khiếp lắm. Nói làm sao đc, nói nó ko nghe. Nhiều khi anh e cũng phải tặc lưỡi vậy.
Lúc bố em còn sống giữ nếp nhà . Bố em mất cái loạn 12 sứ quân . Từ dâu, rể ... đến vk em cũng sinh sự

RosemaryCherry

Xe container

2 ông ý mà thích nhậu thì cụ chả phải lo, chỉ sợ tính cách khác nhau khắc khẩu không ngồi với nhau được thôi.
Nhà em có 2 chú trái tính, ngồi với nhau là tranh luận, nhưng bố em là anh cả quạt cho thì im re nên thấy tuần nào anh em cũng ngồi uống nước 2-3 lần. Cơ bản vẫn phải có người cầm trịch và át vía những ông cứng đầu. Đó là việc nhà, còn việc họ hàng còn phức tạp hơn, mỗi ông mỗi ý, nhiều ông già mà suy nghĩ ấu trĩ, làm việc ko có tâm, ko xây được mà còn phá, làm con cháu cũng mệt.

konachi102

Xe buýt
Đúng rồi cụ. Nếp nhà phải xây dựng qua các thế hệ. Ngày xưa đa số anh em gần nhau, giờ mỗi người một nơi nhưng tốt nhất vẫn phải gặp mặt vào giỗ tết. Nhà em ngoài các dịp này thì hè tổ chức đi biển đại gia đình cũng vui vẻ, chỉ cần 1;2 lần, mỗi lần 2-3 ngày là được, cũng ko tốn kém lắm. Tốt nhất anh em ruột nếu ở xa nên làm group chat, chia sẻ mọi việc, những việc quan trọng của gia đình nên chỉ đội cùng huyết thống ý kiến, quyết định, dâu rể ko nên ý kiến, can thiệp vào. Chứ để hội dâu rể vào ý kiến là loạn ngay ạ.
Mo nói đúng . biết ai cũng là con nhưng lắm thầy nhiều ma , lắm cha con khó lấy chồng . Càng đông người càng phức tạp nhất là đội dâu rể