[Funland] Khí Co2 và Formandehit trong phòng ngủ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em đi cách đây 5-6 năm rùi.
Về nhà em cũng mỗi phòng khoét 1 lỗ phi 60mm cách sàn lấy gió tươi. Nên đóng cửa bật điều hoà thoáng cái đầu ;;)
xukthal. Note.
Phòng ngủ nhà em có mấy cái cửa kính phía trên , e thường ko kéo hết mà để hở 1 chút ... Chắc cũng tương tự như nhà cụ nhỉ

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Phòng ngủ nhà em có mấy cái cửa kính phía trên , e thường ko kéo hết mà để hở 1 chút ... Chắc cũng tương tự như nhà cụ nhỉ
Về nguyên tắc, khí nóng sẽ bay lên trên..khí lạnh tươi chắc nằm ở dưới (chờ lên nhiệt độ). Em nghĩ gió tươi vào dưới mặt giường là OK. Nhà nào nằm đệm sàn thì lỗ gió vào thấp sát sàn thì tốt hơn.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Ý cụ là khuyên e lắp mấy hệ thống hút / cấp khí tươi vào PN phải ko ạ. K biết giá full cho 1 PN chung cư bn cụ nhỉ
Cái chi phí em ko rõ, cụ nên hỏi tư vấn thiết kế. Nhà em đầu hồi nên đục đâu trên tường cũng có khí tươi.

Thanhtranbk

Xe buýt
Bác cho xin 1 cái tên gỗ tự nhiên trung cấp ạ?
Cụ có thể chia ra cao cấp như óc chó, gõ đỏ, dổi, lim nam phi, gụ..., trung cấp như xoan đào,me, tần bì, sồi nga.., thấp nhất là keo, gỗ tạp, hay gỗ trung cấp có rác... google không tính phí đâu cụ.

DrKen

Xe máy
Cảm ơn cụ chia sẻ

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF
Ý cụ là khuyên e lắp mấy hệ thống hút / cấp khí tươi vào PN phải ko ạ. K biết giá full cho 1 PN chung cư bn cụ nhỉ
Riêng máy cấp khí tươi loại tốt thì nó gần 30tr (có lọc hepa, có trao đổi nhiệt để đỡ phí công xuất điều hòa, hoạt động 2 chiều thổi riêng và hút riêng, tích hợp trên 1 thiết bị âm trần), thêm ống gió va phụ kiện thì tầm 10tr nữa Cụ ạ. Bộ thiết bị này có thể cấp khí tươi cho 5 người, tương đương với 2-3 phòng.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Nhà cháu cũng bị như cụ - đóng kín cửa vào là mùi gỗ rất khó chịu, mà nhà làm 4 năm rồi :(

piedaide

Xe tải
Hồi bé thì em chỉ nghe thấy gỗ phân loại theo nhóm, chứ không thấy phân loại theo hạng bao giờ.
Cơ mà cụ cũng nhẹ nhàng thôi, phàm những gì miễn phí đều phải lọc thông tin.
Giờ bác có lớn bao nhiêu thì hiện tại họ (chính xác là Việt Nam) vẫn phân theo nhóm bác ạ :))
Cảm ơn bác đã góp ý!

2bplus

Xe buýt
Chào các cụ, phòng ngủ nhà em rộng 15m2 ở chung cư, e ở được 3 năm rồi .
Sáng dậy thấy hay mệt mệt với đi từ ngoài vào cảm giác có mùi hắc hắc, bí, phòng full đồ gỗ ép an cường : Tủ, giường, vách tường, bàn ...
Em gg thì thấy nói keo dán gỗ công nghiệp có toả ra khí formandehit nguy hại cho sức khoẻ.
Em ordee con máy đo này về đo KK trong phòng ngủ đó thì quả nhiên chỉ số làm e hơi choáng.
- CO2 cao gấp 3 lần cho phép ( 1500/ 500 )
- Formandehit cao gấp 5 lần cho phép ( 0.33/ 0.08 )

Còn đây là chỉ số đo ngoài phòng khách , rộng, ít đồ an cường và khá thoáng, ngủ ngoài này thấy rất thoáng dễ chịu.

Vậy em nhờ các cụ tư vấn giúp em có giải pháp nào khắc phục phòng ngủ không ạ. Hiện trạng phòng ntn. Em cảm ơn ạ
P ngủ bé và kín nên mấy số ấy mới nhiều hơn p khách. Rẻ nhất là khi ngủ cụ chỉ cần.. mở cửa :). Phức tạp hơn thì cụ lắp cái quạt thông gió và máy lọc kk. Cầu kỳ hơn nữa thì chuyển lên tầng cao nhất của tòa nhà cao nhất tp, may ra sạch đc hơn chút nữa :))

Gửi Cụ chủ:
Em sang Nhật ở ks tầm tháng 11 mấy năm trước.
Em thấy phòng kín mà sáng hôm sau dậy thấy khá sảng khoái.
Em chú ý thấy :
- Trên tường nó có làm ống gió tươi từ ngoài vào (phi 50mm; cách sàn độ 50-100mm)
- Trần có quạt hút gió đẩy ra ngoài
Tiên sư anh Nhật ;))
Cụ chủ thuê khoét lỗ bê tông nó khoét cho vài lỗ tròn xoe và bổ sung thêm quạt hút gió trên trần là OK.
Cụ thấy sảng khoái là do không khí bọn Nhật sạch, nhiều cây xung quanh. Ở đây làm vậy thì ăn đủ bụi ngay lập tức, mà cái hơi khói xe cộ bụi mịn hút vào nhà chưa chắc đã tốt hơn kk trong nhà :), trừ phi chuyển lên ở vùng núi.

Khả quan hơn là dùng vài máy lọc kk, cùng với cả đống màng HEPA về thay dần, cũng là giải pháp tạm thời và khá tốn kém :). Nhưng biết làm sao được.

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Máy lọc khí ko tạo ra oxi và diệt co2 và khí kia.
Giải pháp là làm đường cấp gió tươi và phòng

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF
Giờ bác có lớn bao nhiêu thì hiện tại họ (chính xác là Việt Nam) vẫn phân theo nhóm bác ạ :))
Cảm ơn bác đã góp ý!
Hề hề, hóa ra em update thông tinh chậm hơn ông Google miễn phí. :))

bimbim71

Xe điện
Phòng ngủ em tuyệt cú mèo:mở cửa ra là viu biển,rộng 40 mét vuông.Em nghèo nên nền chỉ lát gạch,trần gỗ pơ mu,cửa trong phòng gỗ dổi,các cửa ban công và sổ là lim Lào trong kính ngoài chớp.Nội thất em cũng dùng toàn gỗ dổi.Đã vậy lại thêm lọc khí Panasonic nên ngủ khoẻ re.Các cụ thấy ổn không?

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Gửi Cụ chủ:
Em sang Nhật ở ks tầm tháng 11 mấy năm trước.
Em thấy phòng kín mà sáng hôm sau dậy thấy khá sảng khoái.
Em chú ý thấy :
- Trên tường nó có làm ống gió tươi từ ngoài vào (phi 50mm; cách sàn độ 50-100mm)
- Trần có quạt hút gió đẩy ra ngoài
Tiên sư anh Nhật ;))
Cụ chủ thuê khoét lỗ bê tông nó khoét cho vài lỗ tròn xoe và bổ sung thêm quạt hút gió trên trần là OK.
Mở cửa sổ là thoáng ngay, mở mấy cửa là thông, tối thì hé. Cần gì khoan đục, VN chấp nhận bụi hơn Nhật

piedaide

Xe tải
Phòng ngủ em tuyệt cú mèo:mở cửa ra là viu biển,rộng 60 mét vuông.Em nghèo nên nền chỉ lát gạch,trần gỗ pơ mu,cửa trong phòng gỗ dổi,các cửa ban công và sổ là lim Lào trong kính ngoài chớp.Nội thất em cũng dùng toàn gỗ dổi.Đã vậy lại thêm lọc khí Panasonic nên ngủ khoẻ re.Các cụ thấy ổn không?
lẽ ra nên lát trần...gạch còn sàn gỗ Pơ mu mới là chuẩn :))

bibi_1234

Xe tải
Em tổng hợp lại ý kiến các cụ :
- bỏ toàn bộ nội thất gỗ an cường thay gỗ thịt.
- mở cửa sổ.
- lắp hệ thống cấp khí tươi.
- đổi nhà

xukthal.

Xe lăn
Cụ có thể chia ra cao cấp như óc chó, gõ đỏ, dổi, lim nam phi, gụ..., trung cấp như xoan đào,me, tần bì, sồi nga.., thấp nhất là keo, gỗ tạp, hay gỗ trung cấp có rác... google không tính phí đâu cụ.
Bác đếch biết gì về gỗ mà chém như đúng rồi ấy:))
Gỗ .đ..éo nào là gỗ có rác? ngọng lại hay nói chữ:P
Free cho tí kiến thức nhé: gỗ nó chia ra theo nhóm nghe chưa? cao cấp với cả trung cấp cccc ấy
Em phân loại theo thợ làng em gia công về gỗ, nhóm hàng gia công( hàng nét hay hàng chợ). Gỗ có rác là cách gọi của bon em về gỗ khi lọc dính tí lớp vỏ nhưng vẫn dùng được, dùng đóng đồ ko yêu cầu cao hay những chỗ khuất ko ai để ý.
Em ko rảnh tranh luận vs cụ, cụ về nhất nhé.
GIÁC chứ ko phải RÁC bác nhé :D Giác là phần gỗ có dính lớp vở nên mềm hơn bình thường, còn phần gỗ tốt là ở lõi ;;)

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF
Bác bỏ nghề xúc than hành nghề phân loại gỗ rồi ư? ;))
GIÁC chứ ko phải RÁC bác nhé :D Giác là phần gỗ có dính lớp vở nên mềm hơn bình thường, còn phần gỗ tốt là ở lõi ;;)

xukthal.

Xe lăn
Phòng ngủ em tuyệt cú mèo:mở cửa ra là viu biển,rộng 40 mét vuông.Em nghèo nên nền chỉ lát gạch,trần gỗ pơ mu,cửa trong phòng gỗ dổi,các cửa ban công và sổ là lim Lào trong kính ngoài chớp.Nội thất em cũng dùng toàn gỗ dổi.Đã vậy lại thêm lọc khí Panasonic nên ngủ khoẻ re.Các cụ thấy ổn không?
GIờ ai chơi trong kính ngoài chớp nữa :)) Vừa quê lại vừa tốn cả tiền lẫn không gian và sử dụng ko tiện. THiếu gì cách để lấy ánh sáng + khí trời đâu :D
lẽ ra nên lát trần...gạch còn sàn gỗ Pơ mu mới là chuẩn :))
Cụ phát hiện chuẩn đấy :))