[Funland] Khi "cung phu" lên sàn đấu MMA (Lion Championship), em không nhịn cười được

Andydo

Xe điện
Cho em hỏi cái môn jiu jitsu mà em thấy các võ sĩ MMA hay dùng với judo thì môn nào thực chiến trên đài tốt hơn
jujitsu, judo là phiên bản thể thao hoá của jujitsu
Jujitsu giữ nguyên các đòn thực chiến thậm chí chết người

Andydo

Xe điện
1m74 nặng 84kg thì hơi bệu là phải. Đồng chí Tajikistan 1m84 thì ưu thế hơn nhiều, tầm đánh cũng xa hơn.

Mà ông Trần Thông kia CLB Võ tự do Q8, ko biết gốc là gì. Bộ pháp của ông Thông kia thấy cũng ko mạch lạc cho lắm, tấn rộng và thấp, có dấu hiệu dần lực vào gót thay vì mũi nên thiếu linh hoạt, di chuyển ngang lại đổi tấn liên tục nên chéo chân nhiều và tấn ko vững. Do tấn thấp nên các cú đá của ông Thông bị hạn chế đi nhiều, mặc dù tốc độ cũng ổn, chưa kể là do thiếu linh hoạt nên khả năng thu hẹp khoảng cách thấp khiến hiệu quả đòn đá bị giảm đi trông như quơ quào.

Nhìn chung là tay thì hơi giống Pencat Silat, bộ pháp thì lại giống kiểu boxing chuyên dùng để đánh tầm thâp nhằm đối phó đối thủ có tầm đánh tay xa hơn. Nhưng tấn thấp kiểu đó vào đánh MMA thì dở vì làm mồi cho các đòn đá.

Bảo đây là võ cổ truyền cũng hơi quá. Giờ giải võ cổ truyền đánh như kickboxing rồi chứ ko có múa may thế kia đâu:

cụ có thấy dở hơi cám lợn không, võ cổ truyền chả thực chiến được cái gì, đấu theo kiểu kickboxing thì học mịa kickboxing hay muaythai cho rồi.
Giờ em thấy kungfu hay võ cổ truyền toàn auto diễn hài

Andydo

Xe điện
Vâng em ko rành món này, chỉ thấy Duy Nhất nó đánh khiếp lắm, hôm bữa xem clip đối thủ phải dìu ra khỏi sàn để y tế vào cuộc chứ ko như trận này:-s
trình Duy Nhất chỉ gọi là nghiệp dư thôi cụ. Giờ đã có nhiều võ sĩ VN ra đấu sàn One championship là sàn đấu đẳng cấp cao rồi. Duy Nhất mon men mấy giải nghiệp dư thôi, chẳng qua là được biết nhiều chứ trình bình thường

• Vodka
Reactions: m4s

Andydo

Xe điện
Quả bay người lên gối phải nói dã man thật , anh kia thể lực cũng tốt , chứ người thường thì chắc chắn gẫy xương .
ông châu phi đánh cũng tốt có 2 pha kẹp chú Lộc, nhưng sức kẹp yếu đều bị lộc phản công và thoát ra. Chứ bình thường rơi vào thế kẹp đó là dễ thua trắng

Zainor Dean

Xe tải
cụ có thấy dở hơi cám lợn không, võ cổ truyền chả thực chiến được cái gì, đấu theo kiểu kickboxing thì học mịa kickboxing hay muaythai cho rồi.
Kickboxing nó là thể thức đấu chứ có phải một thể loại võ đâu. Ơ kìa. Karate, taek, muay, wushu,.v.v.. đều lên sàn kickboxing đc. Tại sao võ cổ truyền thì ko?!

Nói chung là bác ăn bả thực chiến nên suốt ngày dè bỉu cổ truyền, trong khi đầy clip đánh đối khác rất ác mà bác làm lơ ko thèm biết.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Trận này nhìn hai võ sỹ đánh hay nhỉ. Có điều em thấy 4/5 thời gian là vật. Sao nó không bắt dừng lại khi một ông đã nằm sân nhỉ
Bởi vì môn này mô phỏng chiến đấu thực tế, miễn 1 bên ko còn sức chiến đấu, đối phương nằm rồi vẫn được phép tấn công. Ngoài ra nhiều người đánh nằm còn hay hơn đứng. Và các đòn vật nhìn mắt thường thấy nhẹ nhàng êm ái thế thôi chứ trên thực tế đây là những đòn rất hiểm, đa phần tai nạn mất mạng trên sàn đấu MMA là bởi các đòn vật. Nếu đã dính thì ko thể phản kháng. Kể cả những nhà vô địch MMA như MC Conor nếu đã bị siết thì cũng chỉ có nước xin thua ngay lập tức như ko muốn mất mạng. Nhiều nhà vô địch MMA tả về cảm giác dính các đòn vật này là extremely painful.

Dan du an

Xe cút kít
Bởi vì môn này mô phỏng chiến đấu thực tế, miễn 1 bên ko còn sức chiến đấu, đối phương nằm rồi vẫn được phép tấn công. Ngoài ra nhiều người đánh nằm còn hay hơn đứng. Và các đòn vật nhìn mắt thường thấy nhẹ nhàng êm ái thế thôi chứ trên thực tế đây là những đòn rất hiểm, đa phần tai nạn mất mạng trên sàn đấu MMA là bởi các đòn vật. Nếu đã dính thì ko thể phản kháng. Kể cả những nhà vô địch MMA như MC Conor nếu đã bị siết thì cũng chỉ có nước xin thua ngay lập tức như ko muốn mất mạng. Nhiều nhà vô địch MMA tả về cảm giác dính các đòn vật này là extremely painful.
Nếu nó nguy hiểm thế thì không nên cho chơi nhỉ. Em thấy cứ quấn chặt lấy nhau dưới đất xem chán.

Arabia

Xe tăng
Nếu nó nguy hiểm thế thì không nên cho chơi nhỉ. Em thấy cứ quấn chặt lấy nhau dưới đất xem chán.
Tất nhiên là nguy hiểm rồi, nhiều trận máu cả 2 bên phủ đầy sàn đấu.
Còn cụ ko thích vật thì cũng có nhiều cao thủ sở trường đá hay boxing mà. Món này trọng tài chỉ dừng khi 1 bên ko còn sức phản kháng hay xin thua thôi.

Dan du an

Xe cút kít
Tất nhiên là nguy hiểm rồi, nhiều trận máu cả 2 bên phủ đầy sàn đấu.
Còn cụ ko thích vật thì cũng có nhiều cao thủ sở trường đá hay boxing mà. Món này trọng tài chỉ dừng khi 1 bên ko còn sức phản kháng hay xin thua thôi.
Cái này mà nó cá độ thì xem chịu không biết được nó đánh thật không các cụ nhỉ. Cũng quả táng vào mặt nó có thể lăn ra luôn hoặc lại khoẻ như voi táng tiếp.

Ryan848

Xe container
Cho em hỏi cái môn jiu jitsu mà em thấy các võ sĩ MMA hay dùng với judo thì môn nào thực chiến trên đài tốt hơn
Tùy thôi cụ, Jiujitsu thiên về đấm đá chân tay, Judo lại vật đè, khóa khớp hiệu quả hơn nên nghĩ hạng nhẹ vs bán trung Jiujitsu ok còn hạng sang trung tới nặng thì Judo lợi thế hơn.
Em nghĩ thế.

Ryan848

Xe container
trình Duy Nhất chỉ gọi là nghiệp dư thôi cụ. Giờ đã có nhiều võ sĩ VN ra đấu sàn One championship là sàn đấu đẳng cấp cao rồi. Duy Nhất mon men mấy giải nghiệp dư thôi, chẳng qua là được biết nhiều chứ trình bình thường
Xem clip thấy oánh ghê phết mà cụ, so vs mặt bằng Việt Nam vậy là ghê gớm rồi.

Arabia

Xe tăng
Cái này mà nó cá độ thì xem chịu không biết được nó đánh thật không các cụ nhỉ. Cũng quả táng vào mặt nó có thể lăn ra luôn hoặc lại khoẻ như voi táng tiếp.
Èo cá độ em chịu nhưng chỉ cần dám lên sàn đã đủ can đảm lắm rồi. Cụ cứ nhìn ảnh Cung Lê sau trận đánh với Bisping thế thì em nghĩ chả ai để ý chuyện cá độ.
Thắng đo ván kiểu knockout nó như thế. Còn đo ván thắng kiểu vật (Submissions) nhìn thì nhẹ nhàng nhưng thực ra cũng nguy hiểm ko kém (https://bleacherreport.com/articles/1354183-9-most-painful-submissions-in-mma). Nói chung đã chiến đấu thật là phải khốc liệt dù là bất kể hình thức nào

Dan du an

Xe cút kít

Arabia

Xe tăng
Cái này có cấm đá vào gáy không nhỉ. Chứ đòn chân nó nặng thế mà chơi một phát vào gáy thì thôi....
Trước khi nghĩ xa được đến thế hãy làm sao nghĩ đến đánh trúng được đối thủ mà ko bị phản đòn cái đã. Chỉ cần clean hit thì trúng đâu cũng chết.

Dở người

Xe điện
Cụ xem võ cổ truyền thực chiến chưa ạ? Y kick boxing luôn cụ ơi.
Giờ thi đấu kick boxing, bọn võ cổ truyền chỉ tập thêm mỗi đánh theo luật là lên sàn chiến tốt luôn. Em xem chúng nó đánh võ cổ truyền đấu đài rồi ạ. Không quơ quào biểu diễn đâu mà đấm với đá y chang boxing, máu đổ tùm lum. Tất nhiên là giải thanh thiếu niên, thể dục thể thao thôi nhưng em nghĩ thực chiến tốt đấy, không múa may đâu.
Lão chồng em thì bảo không có môn võ nào hơn môn võ nào, chỉ có người tập võ này giỏi hơn người tập võ kia. Kể cả môn không thi đấu, không có/ ít có đòn thế dùng để tấn công như Aikido, gặp cao thủ của nó thì loay quay cũng bị vả chết trong 30s.
Tất nhiên mỗi nền võ thuật, mỗi môn phái võ thuật có một triết lí riêng, một mục tiêu riêng. Nhiều môn võ còn không có đòn sát thủ, không có đòn tấn công, chỉ có đòn tự vệ. Vì vậy người tập cũng chọn môn theo quan điểm của mình.
Chứ nói chuyện hơn-kém thì cũng không hợp lí đâu cụ.

Arabia

Xe tăng
Cụ xem võ cổ truyền thực chiến chưa ạ? Y kick boxing luôn cụ ơi.
Giờ thi đấu kick boxing, bọn võ cổ truyền chỉ tập thêm mỗi đánh theo luật là lên sàn chiến tốt luôn. Em xem chúng nó đánh võ cổ truyền đấu đài rồi ạ. Không quơ quào biểu diễn đâu mà đấm với đá y chang boxing, máu đổ tùm lum. Tất nhiên là giải thanh thiếu niên, thể dục thể thao thôi nhưng em nghĩ thực chiến tốt đấy, không múa may đâu.
Lão chồng em thì bảo không có môn võ nào hơn môn võ nào, chỉ có người tập võ này giỏi hơn người tập võ kia. Kể cả môn không thi đấu, không có/ ít có đòn thế dùng để tấn công như Aikido, gặp cao thủ của nó thì loay quay cũng bị vả chết trong 30s.
Tất nhiên mỗi nền võ thuật, mỗi môn phái võ thuật có một triết lí riêng, một mục tiêu riêng. Nhiều môn võ còn không có đòn sát thủ, không có đòn tấn công, chỉ có đòn tự vệ. Vì vậy người tập cũng chọn môn theo quan điểm của mình.
Chứ nói chuyện hơn-kém thì cũng không hợp lí đâu cụ.
Có mợ, có hơn có kém chứ. Võ cổ truyền bây giờ về cơ bản chỉ như 1 môn thể dục dưỡng sinh, ít ai tập vì mục tiêu lên võ đài đổi đời làm giàu, nên về cơ bản là ko bao giờ có thể bằng được cái bọn lấy đánh nhau làm nghề kiếm sống được.
Như chồng mợ nói vậy là thiếu chiều sâu. Đội tập võ với mục tiêu lấy thi đấu làm lẽ sống khác rất nhiều, nó nghiêm khắc ko chỉ là cá nhân tập luyện mà còn trong cả sinh hoạt, ăn uống, huấn luyện dựa trên nền tảng khoa học. Lý Tiểu Long có bảo tập hàng chục năm võ cổ truyền ko bằng tập đấm bốc với vật 1 năm. Nó cũng giống như gươm giáo vs súng máy vậy, nếu thi đấu chưa hẳn người cầm gươm đã thua người cầm súng nhưng mợ cứ xác định xác suất lớn là người cầm gươm là người nằm xuống. Cái đấy nó là sức mạnh của khoa học và trang bị.
Còn cái mợ gọi là tự vệ thì với cá nhân em mà nói nó chỉ là 1 triết lý mơ mộng ko có thật. Trong chiến đấu nếu ko hạ gục được đối thủ thì dĩ nhiên người bị hạ sẽ là mình, làm gì có khả năng khác. Ít nhất là những trận đấu võ đài đầy trên mạng, những người bị hạ gục ai mà ko muốn tự vệ? Nếu có cách thì em nghĩ chính họ đã là những người đầu tiên muốn tìm hiểu rồi mợ ơi. Hàng nghìn hàng vạn người chuyên tìm mà tìm ko thấy, thì liệu cái đó nó có thực sự tồn tại ko?

chim-ưng

Xe tăng
Seagame vừa qua vật VN - T.Lan nếu xem sẽ biết rằng vật nguy hiểm như nào , đơn cử như đòn "cá sấu xẻ mồi" , nếu không theo sẽ bị gẫy 2 chân .
Trong thớt này nhiều cụ tập võ ghê :D .