[Thảo luận] Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?

X0000

Xe tăng
Thế cụ không thấy cái đèn đi thẳng vẫn xanh à? Đèn xanh thì được đi qua vạch nhá, vớ vấn là vớ vẩn thế nào? :P
Được qua vạch, với điều kiện cụ đi thẳng
Nhưng theo quy định mới bây giờ, biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu ( như ngày xưa)
Không hiểu cụ lôi quy định ở đâu ra, quay đầu cũng là một hình thức rẽ trái mà. Phải rẽ trái xong mới quay đầu được
Với đường lớn (mỗi chiều có hai phần đường - hai phần đường chứ không phải hai làn nhé) oto đều đi được, cụ đang đi phần đường phía phải, đèn cấm rẽ trái bật mà cụ quay đầu. Thằng đi phần đường trong đang đi thẳng (đang đèn xanh) nó tông vỡ mặt cụ ra ấy chứ

Website
hotrovayvon365.com
Dạ bẩm cụ kụ học lại để hiểu dc tín hiệu đèn và biển khác nhau như nào ạ

Website
hotrovayvon365.com

Không hiểu cụ lôi quy định ở đâu ra, quay đầu cũng là một hình thức rẽ trái mà. Phải rẽ trái xong mới quay đầu được

Với đường lớn (mỗi chiều có hai phần đường - hai phần đường chứ không phải hai làn nhé) oto đều đi được, cụ đang đi phần đường phía phải, đèn cấm rẽ trái bật mà cụ quay đầu. Thằng đi phần đường trong đang đi thẳng (đang đèn xanh) nó tông vỡ mặt cụ ra ấy chứ
Bác nói chuẩn

Website
hotrovayvon365.com
Nhưng theo quy định mới bây giờ, biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu ( như ngày xưa)
Nói chung thế này cụ nhìn tín hiệu đèn chính nhưng phải để ý tín hiệu phụ nữa.

Thuy_CK

Xe điện
Mời cụ cập nhật Quy chuẩn 41/2016 !

NongdanYandex

Xe tải

Cho cụ này chai vang chilê bây giờ, áp dụng từ 1/11 năm ngoái rồi nhá. Ngoài đường nhan nhản biển mới tích hợp thay thế biển cấm rẽ trái quay đầu cũ đấy.

Thuy_CK

Xe điện
Ý em là đòn rẽ trái đang bật thì không thể quay đầu xe được cụ ơi, đúng như câu hỏi của chủ thớt
Cụ suy diễn như vậy hay có quy định nào nói là không thể quay xe nếu đèn rẽ trái màu đỏ bật sáng ?
Chỉ không được quay đầu nếu có đèn mũi tên rẽ trái màu xanh mà đèn này không sáng cụ nhé !

anhtuqh52

Đi bộ
Em không hiểu ảnh này có gì mà rắc rối. Cụ thớt rất bảo thủ.

Trong ảnh, hướng đi của cụ thớt gồm phần đường oto và phần đường xe moto/xe thô sơ, cách bởi giải phân cách. Đường rất rộng, đèn đi thẳng và đèn rẽ trái xanh đỏ ngược nhau.

Oto đang đi thẳng, nếu cụ thớt đi moto, và đi từ phần xe moto rẽ sang, oto có tông cho cụ nằm gầm không? Cụ có cản trở giao thông không?

Phần moto đèn mũi tên rẽ trái đỏ mục đích để cấm các phương tiện bên moto cắt ngang hướng đi thẳng của oto khi đèn thẳng oto đang xanh, cụ lập luận vì đèn thẳng đang xanh nên được đi qua vạch dừng sau đó rẽ trái để quay đầu thì khác gì cái đèn đỏ trái vứt đi?

Nếu cụ thớt đi oto, thì ở phần oto có vạch kẻ liền liên tục, cụ đi ở sát phân cách trái, nếu vẽ 118 chỉ có mũi tên trái thì cụ miễn luôn cái lí lẽ đèn thẳng đang xanh được đi qua vạch dừng rồi.

yakcafe!

Xe tải
Em đang hóng một cao thủ để chỉ giáo đây ạ

phuonglae

Xe buýt
Website
www.flickr.com
Đơn giản là cụ chủ đánh đồng biển báo và tín hiệu đèn. Đèn đỏ thì phải dừng lại, làn đi thẳng xanh thì được đi thẳng. Nếu là biển báo, mà ko có đèn, thì cụ chủ đúng, nhưng ở đây là đèn, ko phải biển báo.

hoanglambinh

Xe hơi
[QUOTEX va Anh, post: 32522357, member: 301561"]Câu hỏi và hình ảnh của cụ đưa ra khiến nhiều cụ khác thắc mắc cũng đúng, vì trong cùng 1 câu hỏi có 2 ý khác nhau. Theo hiểu biết của riêng em: ý thứ nhất của cụ "Theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không còn cấm quay đầu", ý này của cụ thì em khẳng định là đúng. Còn ý thứ 2: Khi đèn đỏ đã bật thì dù là xe đạp, xe máy, xe mô tô, hay oto quay đầu xe (chuyển qua làn đường có hướng giao thông ngược với hướng giao thông ban đầu), đều là vi phạm luật giao thông, tốt nhất là cụ không nên chạm vào cái vạch trắng trước mặt khi đèn đỏ đều. Chúc cụ luôn tỉnh táo khi lái xe.[/QUOTE]
Em kê dép lê. Ngồi hóng.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?
Theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không còn cấm quay đầu. Vậy khi gặp đèn rẽ trái bật đỏ như hình dưới đây thì có được quay đầu không CCCM?
Em cho là không quay đầu được. Đây là đèn tại làn này chứ không phải biển.

AMG GLC

Xe tải
Theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không còn cấm quay đầu. Vậy khi gặp đèn rẽ trái bật đỏ như hình dưới đây thì có được quay đầu không CCCM?
Một trong những điểm mới của Quy chuẩn 41 năm 2016 là biển cấm rẽ trái (mã P.123a) giờ đây không có giá trị cấm quay đầu cụ ợ.
Thế nên em mới có điều kiện để thắc mắc :)

Quy chuẩn 41 mới 2016 mới được Bộ giao thông vận tải ban hành (có hiệu lực từ 1/11) thay thế cho Quy chuẩn 41 năm 2012.

Cụ nhầm lẫn giữa hiệu lệnh của đèn và biển. Luật quy định rõ đèn có hiệu lực cao hơn biển ạ.

Minhnd

Xe điện
Cụ nhầm lẫn giữa hiệu lệnh của đèn và biển. Luật quy định rõ đèn có hiệu lực cao hơn biển ạ.
Vâng. Thế cụ cho em cái quy định đèn rẽ trái đỏ là cũng cấm luôn quay đầu với vì theo nguyên tắc người dân được làm mọi thứ pháp luật không cấm. (Nhưng cụ đừng nói với em là quay đầu là có rẽ trái nhé vì em biết rồi)

AMG GLC

Xe tải
Vâng. Thế cụ cho em cái quy định đèn rẽ trái đỏ là cũng cấm luôn quay đầu với vì theo nguyên tắc người dân được làm mọi thứ pháp luật không cấm. (Nhưng cụ đừng nói với em là quay đầu là có rẽ trái nhé vì em biết rồi)
Cụ đọc trang 2 là đủ còn không cứ phẹt QC41 2016 là ra ạ.

slaz8

Xe ba gác
lỗi nài là không tuân thủ tín hiệu GT

Website
www.facebook.com
Em hỏi ké thớt cụ chủ cái.
Nếu coi quay đầu là 1 hướng đi, vậy khi gặp biển R.411 và vạch 9.3 (hướng đi trên mỗi làn đường), lái xe muốn quay đầu thì đi vào làn có mũi tên nào?
Hay nhân tiện Chã sgb345 đề xuất bổ sung thêm mũi tên chỉ hướng quay đầu và mũi tên chỉ hướng rẽ trái kết hợp với quay đầu.
Qua mấy thớt nhừn nhiều cụ có vẻ chưa hiểu rõ câu hỏi của em. Vậy em xin hỏi lại cho rõ như sau:
1. Tình huống: em đi đến ngã tư giao nhau, nơi đèn chính bật xanh và đèn phụ rẽ trái bật đỏ nhưng em lại muốn quay đầu.

3. Hiện nay theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu nên đèn rẽ trái bật đỏ có tác dụng cấm quay đầu hay không? Nhiều cụ cho rằng quay đầu thì phải rẽ trái nên cấm rẽ trái thì cấm cả quay đầu. Nếu hiểu như vậy thì các nhà làm luật chẳng quy định biển cấm rẽ trái không có tác dụng cấm quay đầu.
Cái này bác sai chứ Luật (Việt nam cũng như quốc tế) có quy định và không sai đâu;
Em thề, vì em lái xe qua nhiều nước châu Âu và Algerie, không có nơi nào có quy định được chạy trong bất cứ trường hợp đèn đỏ nào, trừ hiệu lệnh của cảnh sát.
Nhà cháu xin được trao đổi một vài ý kiến cá nhân như sau:

1- Theo logic thông thường, để đảm bảo tính nhất quán trong các quy định của luật pháp, khi luật đã quy định hướng rẽ trái và quay đầu là 2 hướng đi riêng, biển cấm rẽ trái không có tác dụng cấm quay đầu, thì đèn phụ cũng phải tuân theo nguyên tắc đó.
Trên nhiều tuyến đường đôi có giải phân cách giữa cũng có dành một làn riêng cho xe quay đầu nhập làn đi thẳng, thì việc quy định hiệu lệnh đèn khác nhau cho hành vi rẽ trái và quay đầu là việc làm hợp lý.

Khi đó, đèn mũi tên đỏ chỉ hướng rẽ trái sẽ không có hiệu lực để cấm quay đầu xe.
Muốn cấm quay đầu đồng thời với cấm rẽ trái, trong QC41 có thể bổ sung kiểu đèn phụ mới màu đỏ, chỉ hướng rẽ trái và quay đầu (xem hình bên dưới)

2- Tuy nhiên, nếu thông tin của kụ vien phuong đã quote là chính xác, thì cũng cần có quy định cụ thể thế nào đó để luật của chúng ta không đi ngược lại quy định chung của thế giới. Hoặc, chúng ta phải thông tin rộng rãi để mọi người cùng biết về sự khác nhau đó, để các kụ mợ không vô tình phạm luật khi lái xe ở nước ngoài.

3- Nhà cháu đã có còm minh hoạ về nội dung này ở còm #71 của thớt này.

---------------
Minh hoạ: Ý tưởng về 3 kiểu Đèn phụ mới (Kiểu 7, Kiểu 8 và Kiểu 9), có chức năng khi cấm rẽ trái thì đồng thời cũng cấm các hướng đi khác.
P/s: Đèn phụ Kiểu 9 hiện đang được sử dụng trong Tp HCM.

Chỉnh sửa cuối:

Ductien365

Đi bộ
Thế cụ không thấy cái đèn đi thẳng vẫn xanh à? Đèn xanh thì được đi qua vạch nhá, vớ vấn là vớ vẩn thế nào? :P
Khi có đèn thì mặt đường cũng có vạch ngăn cách bạn đang ở đèn chạy thẳng thì đương nhiên phải đi thẳng còn bạn ở len trái đang đèn đỏ thì phải dừng thể thôi. Mình ít đi tỉnh không biết các nơi gắn đèn ra sao. Còn tphcm thì trên long môn mỗi len chỉ có một đèn cứ theo tín hiệu đèn mà chạy thôi.

Kim Anh 0901

Xe tải
Vào lót dép vì con gái là chuyên gia đi vớ vẩn, điên hình là em...:((:((:((