[Thảo luận] Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?

Minhnd

Xe điện
Thế cho nên cụ mới là người đang dựa theo đó mà cố tình vặn vẹo, cố tình không hiểu thôi. Chả nhẽ theo cụ, ở cái chỗ ngã tư cụ nói nó phải lắp thêm cho cụ 1 cái biển báo cấm quay đầu khi đèn rẽ trái báo đỏ?
Vâng, em đang hiểu như thế. Nếu không, cần quy định rõ đèn rẽ trái áp dụng cho cả quay đầu.
Quy định của nhà nước thì phải rõ ràng để công dân thực hiện. Nếu quy định không rõ ràng thì nguyên tắc suy đoán vô tội sẽ được áp dụng, lúc đó cơ quan công quyền không được xử phạt công dân.

anhchip124

Xe hơi
Vâng, em đang hiểu như thế. Nếu không, cần quy định rõ đèn rẽ trái áp dụng cho cả quay đầu.
Quy định của nhà nước thì phải rõ ràng để công dân thực hiện. Nếu quy định không rõ ràng thì nguyên tắc suy đoán vô tội sẽ được áp dụng, lúc đó cơ quan công quyền không được xử phạt công dân
Thì luật mới mới nói đến biển thôi, đã nói đến đèn đâu! Cái này theo em thì vẫn oke thôi, chắc chả ai mắc lỗi này đâu! Đặc biệt là các cụ 4b

Minhnd

Xe điện
Thì luật mới mới nói đến biển thôi, đã nói đến đèn đâu! Cái này theo em thì vẫn oke thôi, chắc chả ai mắc lỗi này đâu! Đặc biệt là các cụ 4b
Em nghĩ về lý thì nếu cụ nào quay đầu khi đèn rẽ trái đỏ là không sai (vì không có điều luật hoặc quy phạm pháp luật nào cấm).
Tuy nhiên đa số sẽ chọn giải pháp an toàn là dừng lại vì nếu có bị xxx thổi phạt thì lại mất xèng, nếu kiện cáo vừa mất thời gian mà chưa chắc đã được việc (em suy ra từ vụ đường cong phải bật xin nhan hay là vụ ngã 3 ở Phan Văn Trường - Xuân Thủy Cầu Giấy).
Ở nước Nam ta nó thế, muốn thay đổi cần có thời gian :(

vien phuong

Xe buýt
Quy định của nhà nước thì phải rõ ràng để công dân thực hiện. Nếu quy định không rõ ràng thì nguyên tắc suy đoán vô tội sẽ được áp dụng, lúc đó cơ quan công quyền không được xử phạt công dân.
Bác có ý kiến cần quy định cụ thể đèn (đỏ) rẽ trái áp dụng cho cả quay đầu, em thì thấy Luật đã quy định rồi: đèn đỏ, đèn xanh... Nhưng trong 1 trường hợp giao thông cụ thể bị điều chỉnh bởi vài quy định chứ không chỉ là 1. Vì thế Luật có quy định thứ tự ưu tiên và chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn Luật giao thông: hiệu lệnh của cảnh sát giao thông, tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, hàng rào chắn. Ở chỗ rẽ này, phải chấp hành đèn tín hiệu trước biển báo.
Một số trường hợp đặc biệt tại thành phố Hồ Chí Minh có biển báo cho phép xe 2 bánh chạy khi đèn đỏ (để hạn chế ùn tắc đường), một số chuyên gia giao thông đã có ý kiến (từ lâu) là áp dụng biển báo không hợp lệ, vì biển báo không điều chỉnh được tín hiệu đèn. Phải tách đèn quy định cho ô tô riêng và xe máy riêng, đèn xanh cho xe máy chạy (thường xuyên xanh) trong khi đèn đỏ yêu cầu ô tô đứng.

vien phuong

Xe buýt
Em nghĩ về lý thì nếu cụ nào quay đầu khi đèn rẽ trái đỏ là không sai (vì không có điều luật hoặc quy phạm pháp luật nào cấm).
Tuy nhiên đa số sẽ chọn giải pháp an toàn là dừng lại vì nếu có bị xxx thổi phạt thì lại mất xèng, nếu kiện cáo vừa mất thời gian mà chưa chắc đã được việc (em suy ra từ vụ đường cong phải bật xin nhan hay là vụ ngã 3 ở Phan Văn Trường - Xuân Thủy Cầu Giấy).
Ở nước Nam ta nó thế, muốn thay đổi cần có thời gian :(
Cái này bác sai chứ Luật (Việt nam cũng như quốc tế) có quy định và không sai đâu; Em thề, vì em lái xe qua nhiều nước châu Âu và Algerie, không có nơi nào có quy định được chạy trong bất cứ trường hợp đèn đỏ nào, trừ hiệu lệnh của cảnh sát.
Còn giao thông ô tô ở Việt nam là một đặc quyền "thượng lưu" nên trong nhiều trường hợp lý do phạt bị bóp méo, rất phản cảm. Cũng vì thế có nhiều ý kiến phản biện như của bác.

Minhnd

Xe điện
Cái này bác sai chứ Luật (Việt nam cũng như quốc tế) có quy định và không sai đâu; Em thề, vì em lái xe qua nhiều nước châu Âu và Algerie, không có nơi nào có quy định được chạy trong bất cứ trường hợp đèn đỏ nào, trừ hiệu lệnh của cảnh sát.
Còn giao thông ô tô ở Việt nam là một đặc quyền "thượng lưu" nên trong nhiều trường hợp lý do phạt bị bóp méo, rất phản cảm. Cũng vì thế có nhiều ý kiến phản biện như của bác.
Vâng. Nhưng tình huống của em là có cả đèn xanh và đèn đỏ cơ mà???

vien phuong

Xe buýt
Vâng. Nhưng tình huống của em là có cả đèn xanh và đèn đỏ cơ mà???
Chỗ này bác cần xem lại; tại các ngã tư giao nhau của đường có nhiều làn đường, có bố trí riêng làn đường rẽ trái (phân định bằng vạch dài liên tục), có đèn tín hiệu riêng cho các làn đường chạy thẳng và làn đường rẽ trái, thì đèn tín hiệu làn đường nào điều khiển xe ở làn đường ấy, tín hiệu đèn làn nào chỉ có hiệu lực với làn ấy, xe trong làn nào phải chấp hành tín hiệu đèn ở làn ấy. Như thế phải chạy và đậu xe chờ đèn đúng làn đường. Nếu đèn chạy thẳng quy định bao gồm luôn cả rẽ trái, thì xe chạy thẳng có quyền chạy và đậu chờ ở cả làn rẽ trái. Do đó không xảy ra tình huống vừa có đèn xanh và đỏ như bác nêu.

FujiS5200

Xe điện
Theo ý kiến cá nhân em là không. Về luật, lý thì em chưa rõ vì đang hóng các bác ở trên này, còn về tình thì không nên vì kiểu gì cũng ảnh hưởng tới làn đi thẳng của hướng ngược lại.

Lão Long

Xe tăng
Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?
Theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không còn cấm quay đầu. Vậy khi gặp đèn rẽ trái bật đỏ như hình dưới đây thì có được quay đầu không CCCM?
Đang đèn đỏ mà cụ, cụ muốn quay đầu thì cũng phải chờ đèn xanh thì mới được đi tiếp.

Tin Tit

Xe máy
Cụ quan sát kỹ trước khi phát biểu nhé. Đường đấy là đường 2 chiều, có giải phân cách giữa xe 4 bánh và 2 bánh, vẫn quay đầu được nhé (hình như cụ áo trắng đi xe 2 bánh trong hình đang quay đầu đó). Em đưa ra tình huống có thực chứ không lắt léo gì cả. :)
Cụ phải xem lại quy định tuân thủ tín hiệu đèn, khi đèn đỏ thì phải dừng lại trược vạch sơn hoặc trước cột đèn nếu ko có vạch sơn. Vậy đèn cẫm rẽ trai bật đỏ thì cụ phải dừng lại trước vạch sơn rồi, chưa có QĐ khác nên cụ phải tuân thủ quy định về tín hiệu đèn

Minhnd

Xe điện
Cụ phải xem lại quy định tuân thủ tín hiệu đèn, khi đèn đỏ thì phải dừng lại trược vạch sơn hoặc trước cột đèn nếu ko có vạch sơn. Vậy đèn cẫm rẽ trai bật đỏ thì cụ phải dừng lại trước vạch sơn rồi, chưa có QĐ khác nên cụ phải tuân thủ quy định về tín hiệu đèn
Thế tình huống này em đi thẳng hoặc rẽ phải có được không?

RoyalNavy

Xe hơi
Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?
Theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không còn cấm quay đầu. Vậy khi gặp đèn rẽ trái bật đỏ như hình dưới đây thì có được quay đầu không CCCM?
Có đèn sao cụ quay đầu đc. Nếu chỉ biển k có đèn thì đúng là cấm quay đầu k có nghĩa là cấm quay xe như luật mới

Minhnd

Xe điện
Có đèn sao cụ quay đầu đc. Nếu chỉ biển k có đèn thì đúng là cấm quay đầu k có nghĩa là cấm quay xe như luật mới
Vâng. Thế nhưng quy định về đèn tín hiệu cũng có chỗ nào cấm quay đầu khi đèn rẽ trái đỏ đâu cụ? Chỉ cấm rẽ trái thôi chứ?

Thuy_CK

Xe điện
Có quy định như thế này :

Theo đó :
1. Đèn mũi tên xanh chỉ bên trái cho phép rẽ trái và quay đầu. Nếu đèn này không sáng thì không được rẽ trái và quay đầu
2. Đèn mũi tên đỏ chỉ bên trái cấm rẽ trái nhưng không cấm quay đầu.

1+2 =>
- Nếu không có đèn mũi tên xanh chỉ bên trái thì được quay đầu khi đèn mũi tên đỏ chỉ bên trái bật sáng
- Nếu có đèn mũi tên xanh chỉ bên trái mà đèn này không bật sáng thì không được quay đầu và rẽ trái kể cả khi đèn mũi tên đỏ chỉ bên trái không bật sáng

CucSatDiDong

Xe máy
Mũi tên là chỉ hướng được đi. Vậy rẽ trái hay quay đầu mà đèn mũi tên màu đỏ thì vẫn cứ đợi nhé cụ

thinhtd

Xe container
Vâng. Thế nhưng quy định về đèn tín hiệu cũng có chỗ nào cấm quay đầu khi đèn rẽ trái đỏ đâu cụ? Chỉ cấm rẽ trái thôi chứ?
Đèn đỏ phải dừng trước vạch dừng. Ông không vượt qua cái vạch dừng mà quay đầu được thì cứ làm. Hỏi vớ vẩn.

anhtho

Xe ngựa
Đèn đỏ phải dừng trước vạch dừng. Ông không vượt qua cái vạch dừng mà quay đầu được thì cứ làm. Hỏi vớ vẩn.
Câu này là chuẩn ạ. Quay đầu qua vạch dừng mà dính vào vạch đi bộ còn toi nữa là :)

Minhnd

Xe điện
Thế cụ không thấy cái đèn đi thẳng vẫn xanh à? Đèn xanh thì được đi qua vạch nhá, vớ vấn là vớ vẩn thế nào? :P

Website
hotrovayvon365.com
Trường hợp này tín hiệu đèn cấm các cụ chuyển hướng đi về bên trái lên đương nhiên cấm luôn các cụ quay đầu. Hiểu một cách đơn giản là như thế. Chứ các cụ cứ dẫn duy chuẩn này nọ dài dòng khó hiểu. Còn biển cấm rẽ hay cấm quay đầu là cấm vĩnh viễn, tín hiệu đèn là cấm tạm thời.

Minhnd

Xe điện
Trường hợp này tín hiệu đèn cấm các cụ chuyển hướng đi về bên trái lên đương nhiên cấm luôn các cụ quay đầu. Hiểu một cách đơn giản là như thế. Chứ các cụ cứ dẫn duy chuẩn này nọ dài dòng khó hiểu. Còn biển cấm rẽ hay cấm quay đầu là cấm vĩnh viễn, tín hiệu đèn là cấm tạm thời.
Nhưng theo quy định mới bây giờ, biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu ( như ngày xưa)