[Funland] Khi thắp hương tại gia có phải mở cửa cổng chính ra không?

uoat_LX

Xe điện
Khi thắp hương tại gia các cụ mợ có mở cổng ra vào, cửa chính vào nhà không? Tất nhiên cửa sổ, cửa lô-gia, balcon thì có thể mở thoái mái và nên mở khi hương khói.
Chung cư chỗ em có quy định cửa vào căn hộ phải "ra đóng, vào khép", nhất là khi nhà có việc gì đó như: hương khói, mở nhạc, nấu ăn, vui chơi đông người, ... để không làm ảnh hưởng đến hộ xung quanh và người đi ngoài hành lang. Chung cư chỗ các cụ có quy định thế không? Và, các cụ mợ ở nhà mặt đất có mở cổng, mở cửa chính, mở cửa phòng thờ riêng khi hương khói không?
Khi đóng cửa chính, thần linh và gia tiên có về được không?

Việc cụ hỏi đóng cửa khi cúng , tổ tiên ông bà có về được không ? Theo em là được, có những lúc cửa chính phòng thờ đóng kín ,nhưng em vẫn thấy mọi người về , nếu thần hoàng, thổ địa cho vào là vào thôi , cái cửa nhà chỉ phân định ranh giới giữa ngoài và trong mà thôi, nếu cụ mở cửa mà thần hoàng, thổ địa không cho vào thì không vào được.

Sazi

Xe điện
Việc cụ hỏi đóng cửa khi cúng , tổ tiên ông bà có về được không ? Theo em là được, có những lúc cửa chính phòng thờ đóng kín ,nhưng em vẫn thấy mọi người về , nếu thần hoàng, thổ địa cho vào là vào thôi , cái cửa nhà chỉ phân định ranh giới giữa ngoài và trong mà thôi, nếu cụ mở cửa mà thần hoàng, thổ địa không cho vào thì không vào được.
1. Ho’oponopono
2. Om Mani Padme Hum
Các cụ chết rồi đừng nên chỉ các cụ cần làm gì. Chẳng nhẽ lại khấn các cụ nếu thành hoàng, tôn thần, thổ địa không cho vào thì tìm cách xin, xin không được thì bo ít tiền vàng, nếu không cho nữa thì báo các con làm thêm mâm bày ngoài vỉa hè thêm cái ô ngồi ăn cho mát.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Khi thắp hương tại gia các cụ mợ có mở cổng ra vào, cửa chính vào nhà không? Tất nhiên cửa sổ, cửa lô-gia, balcon thì có thể mở thoái mái và nên mở khi hương khói.
Chung cư chỗ em có quy định cửa vào căn hộ phải "ra đóng, vào khép", nhất là khi nhà có việc gì đó như: hương khói, mở nhạc, nấu ăn, vui chơi đông người, ... để không làm ảnh hưởng đến hộ xung quanh và người đi ngoài hành lang. Chung cư chỗ các cụ có quy định thế không? Và, các cụ mợ ở nhà mặt đất có mở cổng, mở cửa chính, mở cửa phòng thờ riêng khi hương khói không?
Khi đóng cửa chính, thần linh và gia tiên có về được không?
Nhà em không mở cửa cổng bao giờ, mặc định là các cụ đi mây về gió, nên có cửa hay không cửa như nhau.
Họ đi xuyên mọi vật, nên cứ mời là họ sẽ vào được nhà.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
1. Ho’oponopono
2. Om Mani Padme Hum
Các cụ chết rồi đừng nên chỉ các cụ cần làm gì. Chẳng nhẽ lại khấn các cụ nếu thành hoàng, tôn thần, thổ địa không cho vào thì tìm cách xin, xin không được thì bo ít tiền vàng, nếu không cho nữa thì báo các con làm thêm mâm bày ngoài vỉa hè thêm cái ô ngồi ăn cho mát.
Thổ công ăn lộc gia chủ mà không cho người phò gia chủ về là không phải đạo thánh thần. :P

pooka

Xe container
Trước có lần em cũng hỏi sư thầy và hỏi một bác em xem có khả năng gọi hồn và soi âm thì đều được trả lời là không cần. Các cụ đi mây về gió và cũng không quan trọng mở hay đóng, vì có khi đã đang ở trong nhà mình sẵn rồi.

Chứ nghĩ như cụ thì mở cửa chính thôi chưa đủ đâu, cần xuống quẹt vân tay và bấm thang máy các cụ mới lên nhà được.

Cửa sổ, cửa logia và ban công thì nên mở vì cho thoáng tránh trường hợp người trong nhà ngất trước vì thiếu không khí và còi báo cháy kêu.
Thế mà hồi em làm nhà, mượn bà thầy cúng đến cúng, lúc em ngồi duỗi chân ra giữa cửa bà thầy cúng bảo co chân lại kẻo các hồn vấp vào bị ngã. Thế cơ mà.

The Tank

Xe điện
Mùi hương thoang thoảng thì ló thơm, nên khi thắp các cụ mở cửa ra (cửa nào cũng đc). Nếu ko thì chết sặc. :D

hieupv16

Xe tải
Nếu mà vật lý quá thì e khó, ai mà bảo phải mở cửa các cụ mới về được thì cho hỏi linh hồn dưới mấy tấc đất sao về được.
Theo em cứ làm sao mà tâm mình thấy ổn là được. Việc tâm linh càng làm càng thấy thiếu, giờ có của ăn của để nên các thầy bà vẽ ra cũng nhiều thứ mới.

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu mà vật lý quá thì e khó, ai mà bảo phải mở cửa các cụ mới về được thì cho hỏi linh hồn dưới mấy tấc đất sao về được.
Theo em cứ làm sao mà tâm mình thấy ổn là được. Việc tâm linh càng làm càng thấy thiếu, giờ có của ăn của để nên các thầy bà vẽ ra cũng nhiều thứ mới.
Nếu cứ đi như người trần thì ở chung cư vào dịp lễ, Tết, rằm tháng bảy... nhà nào cũng cúng chắc các cụ chờ thang máy cả ngày.

bucboi

Xe đạp
Phức tạp phết nhỉ?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Mùi hương thoang thoảng thì ló thơm, nên khi thắp các cụ mở cửa ra (cửa nào cũng đc). Nếu ko thì chết sặc. :D
Em dùng hương không đậu tàn để tránh loại hương tẩm nhiều hoá chất, và rất ít khói.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết gì về tâm linh đâu, cơ mà em nghĩ các cụ đi mây về gió thì kiểu gì chả vào nhà được
Các cụ bay qua đường ống điều hòa nhiệt độ cụ ạ.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Có đợt em mơ thấy các cụ bảo mày mở cửa nhưng ko tao ko có thẻ vào thang máy, lên thế đeo’ lào được nhà mày

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có phép thì mấy cái cổng ăn thua gì, đi xuyên luôn ấy chứ. Cụ khéo lo :)
Em chỉ lo các cụ giận, bảo về đến cổng bắt các cụ phải nhảy cổng, chui khe cửa để vào thôi ạ :D Nhưng sau khi đọc comment của các cụ, em đã yên tâm đóng cửa định tâm hương khói.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Có đợt em mơ thấy các cụ bảo mày mở cửa nhưng ko tao ko có thẻ vào thang máy, lên thế đeo’ lào được nhà mày
Vụ phong tỏa cách ly do covid, các cụ vẫn về được cụ nhỉ :D

Thichhaihoa

Xe tải
Thần linh, gia tiên ở trong tâm đi ra chứ không phải từ ngoài nhà đi vào!

vừa đi vừa láii

Xe container
Cửa chỉ có tính ước lệ, nhưng mời cụ về mà đóng cửa là các cụ không ưng.
Mà các cụ không ưng là hay dỗi lắm, rất mệt ;))

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà hồi em làm nhà, mượn bà thầy cúng đến cúng, lúc em ngồi duỗi chân ra giữa cửa bà thầy cúng bảo co chân lại kẻo các hồn vấp vào bị ngã. Thế cơ mà.
Vãi thầy bà thật!