[Funland] Khó khăn về việc ngành xây dựng

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Eco vẫn bán khá chạy thì phải
He he tỷ lệ ở cực thấp, căn hộ đc cái rẻ, chạy cách đây 02 năm thì lãi ngon, giờ bán ko đc. Nhà liền kề shop house thì nhà trống, nhà để không chưa hoàn thiện hoặc hoàn thiện sơ sơ bên ngoài đầy, cho thuê rẻ lắm cụ ạ mà thuê xong cũng chẳng làm ăn đc gì, vài tháng lại thấy trả nhà . Người về ở mật độ nói thật là chưa nhiều nhất là bên khu Thảo Nguyên

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Lương cộng phụ cấp là khoảng 4,2-4,5 triệu. Vàng khoảng 4,1 -4,5 triệu/ cây mà cụ.
Dân làm xây dựng từ những năm 93, 94 tới giờ chắc 90% làm cho Nhật. Số đấy ở Hà nội nếu còn làm đến bây giờ chắc biết mặt nhau gần hết nếu còn làm ở các văn phòng đại diện.
Lương bây giờ nếu quy ra vàng thì đúng là có khi không bằng cách đây 25 năm... nói chung là vẫn phú quý giật lùi.

TaiNon1974

Xe buýt
Chuẩn. Chỉ mấy chú kỹ sư hoành văn tráng là kêu thôi, xd mà trung cấp, cao đẳng chịu làm việc nhỏ, vất vả tý thì việc ối.
E làm về nội thất thì thấy việc vẫn đều mà
Vẫn bị thiếu thợ so với khối lượng cv

Tinhdh

Xe tải
Bão hòa thì ko, nhưng phương thức làm ăn chộp giật đang làm nát bét thị trường.

Hiện nay có rất nhiều các công ty XD mới ra đời. Nó đa phần là kiểu "tinh hoa" của các Cty XD lớn out ra mở Cty XD mới cạnh tranh ngược lại cty cũ.

Các cty này có rất nhiều nhược điểm nên để tồn tại và cạnh tranh được họ thường xuyên nhận công trình với giá khá rẻ và rất rẻ thậm chí lỗ để có việc và tồn tại. Chính điều này dẫn đến sự cạnh tranh ko lành mạnh trong ngành xây dựng làm ảnh hưởng đến cả các Cty khác.
Nhưng các cụ nhà ta đã dạy có chí thì nên. Các cụ cứ bảo là tìm cho được chỗ có môi trường tốt, thu nhập tốt...sao không bằng tự mình tạo ra môi trường đi. Thủ đô có cạnh tranh khốc liệt, sao các cụ không lấy ao rùa làm trung tâm vẽ một bán kính tầm 40km chạy vòng quanh các Hà, em có mà thấy ối việc ngon, có thể tự mình lập nghiệp luôn í chứ, quan trọng là có dám đứng lên xách dép và đi hay không thôi ợ !

114hangbong

Xe lăn
Dân làm xây dựng từ những năm 93, 94 tới giờ chắc 90% làm cho Nhật. Số đấy ở Hà nội nếu còn làm đến bây giờ chắc biết mặt nhau gần hết nếu còn làm ở các văn phòng đại diện.
Lương bây giờ nếu quy ra vàng thì đúng là có khi không bằng cách đây 25 năm... nói chung là vẫn phú quý giật lùi.
Vâng cụ nói chuẩn. May ngày ấy mở cửa nên có cơ hội làm việc cho các công ty nước ngoài. Môi trường tốt, đãi ngộ trên cả mong đợi. Em nhớ hôm đi phỏng vấn người ta hỏi em muốn mức lương bao nhiêu. Em cứ khăng khăng đòi 100 đô làm họ cười khó hiểu lắm. Về nghĩ thôi chắc fail rồi, ai ngờ thư họ mời đi làm lại offer lương 280 đô và 50 đô phụ cấp. Đang làm nhà nước lương mấy trăm nghìn giờ qui ra lương mới hơn 3 triệu. Trong khi lương chồng có 100 đô. Em như mơ ý chả hiểu có nhầm lẫn gì không nữa. =))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vâng cụ nói chuẩn. May ngày ấy mở cửa nên có cơ hội làm việc cho các công ty nước ngoài. Môi trường tốt, đãi ngộ trên cả mong đợi. Em nhớ hôm đi phỏng vấn người ta hỏi em muốn mức lương bao nhiêu. Em cứ khăng khăng đòi 100 đô làm họ cười khó hiểu lắm. Về nghĩ thôi chắc fail rồi, ai ngờ thư họ mời đi làm lại offer lương 280 đô và 50 đô phụ cấp. Đang làm nhà nước lương mấy trăm nghìn giờ qui ra lương mới hơn 3 triệu. Trong khi lương chồng có 100 đô. Em như mơ ý chả hiểu có nhầm lẫn gì không nữa. =))
Nhật hỏi lương cho vui thôi, chúng nó có barem trả lương theo quốc tịch với tuổi nghề... đàm phán không được đâu, kể cả bây giờ.

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cái mức $280 là cái mức cơ bản phổ thông của các cty Nhật ngày trước. :)) Chắc em làm sau cụ đến chục năm vẫn bắt đầu từ cái mức ấy. Em làm hồi 2006. Bây giờ chả biết có khá hơn ko? :)

TNLak

Xe điện
Cụ cho em joint với.
Em
Hồi em đi pv cũng nằng nặc đòi 500, chắc là sau cụ nhiều;))

Vitamin gogo

Xe buýt
Đây cũng xin nghỉ ơi nhà chăn gà đây!