[Funland] Khó nhất trong bộ môn cầu lông

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Theo em , đối với người thuận tay phải, khi bị công vào phần bả vai phải mới khó chịu .
Không Cụ ạ, quả công vào bả vai phải thì chỉ cần một động tác bước lùi chéo sân, đỡ ở tầm thấp hơn dạng nêu cầu là đỡ được, không khó như qua công bả vai trái.
Nhiều quả công vai trái, không ve được, phải bước lùi chân phải, thực hiện động tác vớt cầu bằng mặt trái vợt, một quả giống quả phông cầu.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Thế nên tennis mới hấp dẫn hơn bóng bàn và cầu lông là thế, nhìn hệ thống giải và tiền thưởng đã khủng rồi.
Thực ra châu Á vượt trội trong môn cầu lông mà môn này cần nhiều đến kỹ thuật để đối trọng lại thì Tây Lông cũng có Tennis đặc thù là cần nhiều sức mạnh và thể hình

Trục

Xe ba gác
Người OF
cơ bản là mình ko được học lý thuyết từ đầu , giờ chơi thành tự phát rồi nên khó học lắm , với em thấy tay ve yếu là nhiều hơn ve tốt :D
Em được học chơi cầu lông từ bài đầu tiên là di chuyên, bài luyện cổ tay... nên chạy cũng không mất nhiều sức.
Đến bài dùng lực của tay thì sử dụng các nhóm cơ, dồn lực của toàn thân để gia tăng lực đập, hoặc lắc cổ tay để đổi hướng đi của cầu.
Nhưng sức khỏe em kém nên em chỉ bao nửa sân trên, nhường đồng đội nửa sân dưới. :D

máy ủi

Xe tải
Backhand - Trái tay. Quả này hay sử dụng khi đánh đơn thôi. Đánh đôi ít dùng, vì không có yếu tố bất ngờ mà kiểu gì cũng non chút. Đánh đôi mà dùng Backhand dễ bị đập cháy lưới.

love_all

Xe hơi
Backhand - Trái tay. Quả này hay sử dụng khi đánh đơn thôi. Đánh đôi ít dùng, vì không có yếu tố bất ngờ mà kiểu gì cũng non chút. Đánh đôi mà dùng Backhand dễ bị đập cháy lưới.
Đôi thì backhand cận chiến và cứu cầu....

Cụ ghi số e 0973658966. Nay t5 e vẫn chơi bt
Trước đây ở Hà nội cũng có một cụ chơi cầu lông khá hay tên như nick của cụ, không biết có trùng hợp ...!.?.

Là mợ thì cũng nhiều cụ cố đấy, là cụ thì thôi:)). Cụ biết đánh và đánh thường xuyên thì phải biết nhiều "thầy" dậy chứ nhỉ.
híc.!. Chủ thớt đưa thông tin hơi "khó đoán" .... Nếu có clip đang chơi thì cụ chủ đưa cho em cái link xem để mở mang thêm.!.?:D

Chỉnh sửa cuối:

tt0812us

Xe điện
Đôi thì backhand cận chiến và cứu cầu....
Trước đây ở Hà nội cũng có một cụ chơi cầu lông khá hay tên như nick của cụ, không biết có trùng hợp ...!.?.
Chắc ko phải đâu, anh Sơn đen giờ vẫn chơi ở sân Viện 354 mà cụ!

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Không Cụ ạ, cụ phải di chuyển được lên xuống, trái phải, chéo sân... thì mới ve được chuẩn.
Bản chất hai quả ve trái và ve phải là phải bước xoay chân, kết hợp xoay người, cụ không di chuyển chân được thì khó ve chuẩn lắm.
Cụ chuẩn. Nhiều người mới học (mới chơi) cầu lông thì cứ nghĩ tay quan trọng hơn, tuy nhiên cá nhận mình thấy bộ chân rất quan trọng trong cầu lông (bóng bàn, tennis cũng vậy) vì để đánh tốt, đưa cầu đến đúng vị trí mong muốn thì phải có sự chủ động, mà muốn chủ động thì phải chủ động di chuyển đến vị trí thuận lợi. Học di chuyển bộ chân cũng không khó lắm nhưng lại rất quan trọng, nó quyết định sự tiến bộ của người chơi rất nhiều.

tt0812us

Xe điện
sơn đen bao tuổi rồi , đánh giờ nào em ra xem cụ ơi
Anh ấy nhiều tuổi rồi và nổi từ 20 năm trước ở HN, giờ anh ấy vẫn đánh tốt lắm, giờ cụ thể thì mình không biết vì không chơi cùng, chỉ thỉnh thoảng ra sân Viện 354 thì gặp thôi. Thời gian trước thỉnh thoảng anh ấy cũng sang sân chỗ mình đang chơi ở Học viện CTQGHCM!

QDV2012

Xe tăng
Cụ chuẩn. Nhiều người mới học (mới chơi) cầu lông thì cứ nghĩ tay quan trọng hơn, tuy nhiên cá nhận mình thấy bộ chân rất quan trọng trong cầu lông (bóng bàn, tennis cũng vậy) vì để đánh tốt, đưa cầu đến đúng vị trí mong muốn thì phải có sự chủ động, mà muốn chủ động thì phải chủ động di chuyển đến vị trí thuận lợi. Học di chuyển bộ chân cũng không khó lắm nhưng lại rất quan trọng, nó quyết định sự tiến bộ của người chơi rất nhiều.
Chuẩn cụ

Em cũng chơi bóng bàn. Cầu lông, bóng bàn đều cần bộ footwork. Chân không nhanh, không theo kịp cầu thì ko chuẩn bị được động tác chuẩn mà đánh dù kỹ thuật có đúng cỡ nào

longtu210

Xe điện
Anh ấy nhiều tuổi rồi và nổi từ 20 năm trước ở HN, giờ anh ấy vẫn đánh tốt lắm, giờ cụ thể thì mình không biết vì không chơi cùng, chỉ thỉnh thoảng ra sân Viện 354 thì gặp thôi. Thời gian trước thỉnh thoảng anh ấy cũng sang sân chỗ mình đang chơi ở Học viện CTQGHCM!

sơn đen hay còn gọi là sơn bảo vệ vì bệnh viện lấy về làm bảo vệ chỉ để ăn và đi đánh cầu lông em nghe đồn thế không biết đúng không cụ nhỉ ?

longtu210

Xe điện
Chuẩn cụ

Em cũng chơi bóng bàn. Cầu lông, bóng bàn đều cần bộ footwork. Chân không nhanh, không theo kịp cầu thì ko chuẩn bị được động tác chuẩn mà đánh dù kỹ thuật có đúng cỡ nào

các bộ môn cần tới tay thì em nghĩ chân chiếm tới 50% , còn riêng đá bóng thì không cần tay chỉ cần chân

shiluo

Xe container
sơn đen hay còn gọi là sơn bảo vệ vì bệnh viện lấy về làm bảo vệ chỉ để ăn và đi đánh cầu lông em nghe đồn thế không biết đúng không cụ nhỉ ?
Cụ lại làm em nhớ cách đây khoảng 20 năm ở cơ quan ông anh của em làm (bên Giao thông) tuyển 1 ông tỉnh khác về chỉ để đánh cầu lông, giải nào trong tỉnh cũng vợt hết :D

Fan gentra

Xe điện

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra cầu lông khó nhất ko phải là quả trái cụ ạ.
1. Khó nhất là cắt cầu
2. Đập, nhiều cụ tưởng là cổ tay mà sai căn bản. Đây là động tác cơ bản của cầu. Đập cầu hay cắt cầu đều phải bằng toàn bộ cơ thể, lấy trục xoay là tâm cơ thể cú đập là sự đàn hồi của cơ lưng, toàn bộ cánh tay, hướng cầu tới là hướng cơ thể truyền chuyển động qua vợt vào quả cầu.
3. Nguyên tắc, bật càng cao, dướn người càng căng đập cầu càng mạnh.
Quay lại, nếu cụ muốn tập quả ve tốt ( cú trái tay) cụ tập chay với vợt động tác đó, sau đó vài ngày thuần tay rồi, cụ tập với cầu, cụ làm sao càng đánh quả cầu bay thẳng lên càng cao, liên tục càng nhiều lần ko để cầu chãm đất, càng tốt, cứ tập liên tục như vậy trong vài tuần, cụ sẽ thấy cú trái của cụ nó khác hoàn toàn.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Đận em mới học, tay dạy em phông cho em chạy khắp sân.
Hắn bảo anh dạy chạy, cậu cứ cãi, giờ thấy thế nào? :D
Thế là em phải tập di chuyển, rồi tập các động tác cơ bản khác.
Phải nửa năm sau mới bắt kịp, và đánh cặp được với hắn.
Hồi đó, đôi mươi thì dễ tập, chứ giờ 4 chục rồi, chịu không học được môn gì nữa, cụ ạ.

juve99

Xì hơi lốp
Toàn mấy cụ, k có mợ nào rủ chơi bắn bi

hp220606

Xe tải
Theo E khó nhất trong môn cầu lông(và các môn cầu nói chung) là làm thế nào cho quả cầu đi chuẩn và nhanh ...