[Funland] Khoa học và tôn giáo cái nào đáng tin cậy hơn?

cà rốt xanh

Xe tải
Bác cứ lấy 1 tờ 100 USD, và 1 tờ 100 VND ( nếu kô có, qua đây em cho làm dụng cụ giảng dạy), để 2 tờ sát nhau. Nhớ lật cái mặt " WE TRUST" lên.
Ngoài cái việc 1 thằng = 21.000 lần thằng kia, bác cũng cho nó biết xem KHOA HỌC ở miền đất Vô thần phát triển hơn, hay ở miền kia hơn nhé.

mig25

Xe tải
Theo em thì Tôn giáo đã tồn tại cả ngàn năm nay mà mọi người vẫn tin và thấy là đúng, còn khoa học ư? Cái đúng hôm nay có thể chưa chắc đúng ở thời gian sau đó!

Hết xăng

Xe tăng
Thế ốm uống thuốc khỏi hay cúng khỏi ạ:P
Hay & chuẫn ợ!!!:41:(b)
Câu nói thiên lệch vậy mà mợ LH cũng hoan hô đc thì lạ. Thiếu sức khỏe thì uống thuốc, thiếu tài lộc thì cầu tâm linh. Mợ nên phân biệt rõ 2 lĩnh vực.
Đọc cm của mợ làm em nhớ chuyện vua Hùng kén rể. Chắc mợ vẫn nhớ chuyện thách cưới thiên lệch là "Voi 9 ngà, gà 9 cựa, ngựa 9 hồng mao". Hai ứng viên tham gia gồm Sơn tinh là kiểm lâm và Thủy tinh là cảnh sát biển. Thách cưới toàn những sản vật của rừng . . . ..có thiên lệch không?

ddthoa

Xe tăng
Tin vào khoa học là niềm tin ngắn hạn, tin vào tôn giáo là niềm tin dài hạn. Tuy tình hình, hoàn cảnh mà đặt niềm tin thôi.

Viva la vida

Xe tăng
Trẻ con éo gì mà hỏi ác thế!
Nó hỏi mẹ nó vậy nó có tin mẹ nó k? Niềm tin ấy mang tính "khoa học" hay "tôn giáo".
Thằng nào có cây gậy và củ cà rốt trong tay thì thường làm nhiều người tin.

Leila

Xe buýt
Cảm ơn gợi ý của các cụ giúp em xử lý ông oắt con. Quả thực là ông con ra đề bài hơi khoai so với độ tuổi của nó. Quan điểm của em thì cũng là 2 thứ đều đáng tin cậy. Khoa học là thành tựu nghiên cứu của con người, còn tôn giáo nghiên cứu về tinh thần - nó Là phi vật thể nhưng mà khó lý giải cho nó hiểu củ tỉ nên mở thread để học hỏi các cụ.

Em nghĩ,đây là câu hỏi cũng khá thú vị ngay cả với người lớn. Em vẫn tiếp tục lắng nghe ý kiến của các cụ. Thanks các cụ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Dạ, là câu hỏi của ông con 10 tuổi tối nay nó vừa hỏi em: Theo mẹ khoa học và tôn giáo cái nào đáng tin cậy hơn?

Miej, toshiba nhà ông con, nứt cái mũi ra đã hỏi khó. Em bảo nó: anh quan tâm đến vấn đề hàn lâm ấy làm giề? Anh chờ tôi lên hỏi các cụ OF rồi mới trả lời anh được:).

Các cụ giúp em trả lời nó với. Càng ngắn gọn, đơn giản, nói cho trẻ dễ hiểu càng tốt ạ. Thanks các Cụ trước.
50/50 nhé
ví dụ phải có cả bố với mẹ thì mới có con ;)

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Trẻ con éo gì mà hỏi ác thế!
Hế hế....nó không ác đâu...tại mẹ nó ác đấy, biết rồi còn cố tình đưa lên đây =))=))=))

đây này:

Cảm ơn gợi ý của các cụ giúp em xử lý ông oắt con. Quả thực là ông con ra đề bài hơi khoai so với độ tuổi của nó. Quan điểm của em thì cũng là 2 thứ đều đáng tin cậy. Khoa học là thành tựu nghiên cứu của con người, còn tôn giáo nghiên cứu về tinh thần - nó Là phi vật thể nhưng mà khó lý giải cho nó hiểu củ tỉ nên mở thread để học hỏi các cụ.

Em nghĩ,đây là câu hỏi cũng khá thú vị ngay cả với người lớn. Em vẫn tiếp tục lắng nghe ý kiến của các cụ. Thanks các cụ.

Leila

Xe buýt
Bẩm cụ chã là nhà cháu ngu dốt nên mới phải hỏi. Nhờ các cụ thông thái ở đây đã mở dốt mà cháu có thêm kiến thức nhồi sọ cho cu con. Cụ đã quất lại còm men của cháu mà cụ chả quá tay hightlight cái vế mà cháu muốn đề cập? CHÁU NGHĨ LÀ CỤ CÒN ÁC HƠN CHÁU:P

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

Hollyone

Xe tăng
Cái gì khoa học chưa giải thích được thì phải dựa vào tôn giáo để giải thích :D (ko phải của em)

Viva la vida

Xe tăng
Nếu bị hỏi như vậy, tôi sẽ trả lời ngắn gọn như sau: Tôn giáo có người cần, có người không cần, còn khoa học thì ai cũng cần, và các sản phẩm của nó đã được kiểm chứng. Ai cũng cần có điện, các thiết bị điện, ngôi nhà/căn hộ tiện nghi, các phương tiện đi lại, vv. Nhiều nhà khoa học hàng đầu thế giới cũng theo tôn giáo, và họ rất tự hào về tôn giáo của mình.
Khoa học không bài trừ tôn giáo, chỉ có mấy anh cính zị dốt nát về khoa học như anh họ L tên nin mới bài trừ tôn giáo.

Tôn giáo đa phần là "thừa kế", gia đình công giáo thì con cái cũng công giáo, gia đình theo phật giáo hoặc theo tín ngưỡng "thờ tổ tiên" thì con cái cũng vậy. Dân Tây Âu trước kia đa phần theo Tin lành hoặc Công giáo, bây giờ ở nhiều nước chỉ còn 1/3 dân số thực hành tôn giáo.
Chê Lê Nin mà cụ này nhận thức nông quá.
Cơ sở của các phát kiến khoa học là tìm tòi, hoài nghi....để tìm quy luật khách quan.
Cơ sở của tôn giáo là niềm tin chủ quan.
Như vậy khoa học có bài trừ tôn giáo dù không cần trực tiếp đối đầu.
Ví dụ nếu coi có số mệnh an bài thì k có y học hiện đại.
Tuy nhiên, khi đã tồn tại tôn giáo thì sự tồn tại đó cần được thừa nhận như một hiện thực để sống chung với nó hay quản lý nó, thậm chí sử dụng nó.
Mà cụ thích chửi thì em nhắc cụ là thé giới Cs đối xử với tôn giáo thận trọng và nhẹ nhàng hơn nhiều so với cách đối xử của tôn giáo đối với tôn giáo khác hoặc người vô thần, trong lịch sử đầy chuyện chiến tranh tôn giáo, săn phù thủy, săn kẻ dị giáo, thiêu nhà khoa học....
Cộng sản có lúc cũng rắn tay nhưng không hề "ác" hơn các giáo chủ tôn giáo. Nước Mỹ nhà cụ đối xử với người da đen còn tệ hơn.
Phức tạp hơn còn có thứ lập lờ giữa khoa học, tôn giáo, tập quán văn hóa như ngoại cảm, cầu hồn, người ngoài hành tinh, bói toán......đến bố mẹ trẻ con còn đau đầu giữa tin hay k tin chứ nói gì trẻ con.

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Tôn giáo và Khoa học đều do Con Người tạo ra, để biết cái nào đúng thì trước hết phải biết nó là cái gì đã. Tôn giáo là gì hiện có nhiều quan điểm và chưa ai có định nghĩa đầy đủ. Khoa học hiện tại cũng chưa đi đến được tận cùng thế giới vật chất nên chưa biết đúng sai đến đâu. Vậy với mỗi con người, cái gì Ta thấy hoặc Ta tin là đúng thì là đúng ạ !

chaybo

Xe điện
Mợ tát cho nó 1 phát!
Đến người lớn giờ còn chả biết tin cái léo giề nữa là trẻ con.
Tuyền cái bọn nhận mình là khoa học thì chả biết léo giề....:))
Tuyền cái bọn tôn với giáo lếch oánh lược mấy thằng ích ích....:)
Nhìn thấy chưa chắc đã đáng tin...he he...Vì mình thấy vậy mà Lảng bẩu đếch phải vậy.

buicongchuc

Tháo bánh
Nhắc đến vấn đề khoa học và tôn giáo em chợt nhớ lại chuyên Tây đồn:

Xưa, lờ đờ nhà mềnh sang thăm anh Xô, lờ đờ Xô đã chất vấn lờ đờ mềnh: - VN mềnh có Ma không?
Lờ đờ nhà mềnh trả lời: - Dân bảo có, Đ bảo không và khoa học đang chứng mình!

Lờ đờ Xô thấy lờ đờ mềnh khôn lỏi quá, đếch giảm hỏi nữa.

QAZ

Xe container
Đỉnh cao của khoa học nhân loại hiện vẫn đang đi kiếm tìm là Hạt Chúa Trời !!!

Vui

Xe máy
Dạ, là câu hỏi của ông con 10 tuổi tối nay nó vừa hỏi em: Theo mẹ khoa học và tôn giáo cái nào đáng tin cậy hơn?

Miej, toshiba nhà ông con, nứt cái mũi ra đã hỏi khó. Em bảo nó: anh quan tâm đến vấn đề hàn lâm ấy làm giề? Anh chờ tôi lên hỏi các cụ OF rồi mới trả lời anh được:).

Các cụ giúp em trả lời nó với. Càng ngắn gọn, đơn giản, nói cho trẻ dễ hiểu càng tốt ạ. Thanks các Cụ trước.
Cái "đề bài" thím đưa ra khá hóc. Trả lời cho người lớn còn lúng ta lúng túng, huống hồ là thuyết giảng cho đứa trẻ 10 tuổi tâm phục khẩu phục. Em góp ý với thím về câu trả lời sao cho "ổn" chứ không cốt để tranh luận. Cái "ổn" ở đây là ý em muốn nói cho con trẻ tạm yên lòng mà lo học ... khoa học và không coi thường tôn giáo. Ngay cả khi mình nghĩ ra được một câu trả lời mà bây giờ mình cho là đúng thì nó vẫn có thể là sai khi con mình lớn lên ... Câu trả lời của em là vậy nè thím:

Con ạ, có nhiều thứ không thể so sánh với nhau được, tức là không biết cái nào đáng tin cậy hơn cái nào và cái nào cần hơn cái nào. Chẳng hạn, khi con bị lạc trong rừng sâu, có Bà Tiên hiện ra cho con chọn chỉ một trong hai thứ cơm ăn và nước uống thì con sẽ chọn thứ nào? Cái nào cũng cần thiết phải không con. Nếu con đã có sẵn thức ăn thì con nên chọn nước uống; còn nếu con đã có nước uống thì con nên chọn cơm ăn.

Khoa học và tôn giáo cũng vậy, cái nào cũng đáng tin cậy nhưng so sánh chúng với nhau thì rất khó. Hơn nữa, con người vẫn chưa biết nhiều về khoa học và nhất là tôn giáo. Tùy từng con người và tùy từng hoàn cảnh để xem xét cái nào đáng tin cậy hơn, cũng tương tự như khi con phải chọn một thứ : hoặc là thức ăn, hoặc là nước uống.

Tuy rắc rối thế, nhưng mẹ nghĩ rằng con người khi đang còn đi học thì khoa học là đáng tin cậy và mình phải học cho giỏi để hiểu nhiều hơn về khoa học. Còn khi lớn lên và đã đi làm việc thì mình sẽ tìm ra câu trả lời đúng hơn vì lúc đó mình đã hiểu nhiều về khoa học và tôn giáo. Bây giờ mẹ hỏi lại con: lúc tuổi còn nhỏ thì người ta nên đi học hay nên đi làm việc để kiếm tiền?

(Hơi ... gượng gạo... nhưng cũng khó mà nói làm sao nghe cho xuôi tai, phải không thím ?:>)

G810

[Tịch thu bằng lái]

Mợ cứ bảo nó "cho đến khi nào mẹ còn ở bên anh, mẹ là sự tin cậy tốt nhất của anh. Hơn bất kỳ quy tắc khoa học hay tôn giáo nào".
Nếu anh ấy chưa tin thì mợ cứ bảo bác G810 nói thế.;))

ASD

Xe tải
Con à, mẹ kể cho con câu chuyện thế này
Cuối thế kỉ 19, có ông râu rậm bên nước Đức xa xôi đưa ra một chủ thuyết mà ông ấy cho là dựa trên khoa học. Nhưng sang thế kỉ 20, nhưng người học trò của ông ấy lại biến nó như là một thứ tôn giáo và truyền bá ra trên toàn thế giới. Ông ấy chết trong nghèo túng, nhưng các học trò vĩ đại của ông, nhờ tôn giáo ấy mà giàu có. Đấy, con đã biết là nên tin và khoa học hay tôn giáo rồi đấy