[Funland] Khoe tiền thừa kế đi các cụ các mợ nhỉ :D?

T91

Xe container
em quên mất, tài sản lớn nhất ba mẹ em để chi em là ít chum này để em ngâm rượu, ngày trc đựng thóc

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Bố mẹ cụ để lại cho cụ món thừa kế quá khủng còn gì!
Cái này trong sách của Mac được gọi là tư liệu sản xuất đấy!
Cụ nắm trong tay tư liệu sản xuất là cụ thuộc giai cấp thống trị rồi!
Cụ nghiên cứu chủ nghĩa Mac đi!
:))
Có công cụ lao đông rồi, bây giờ kết hợp với sức lao động nữa là ra sản phẩm luôn cụ nhể:))

mini tàu 69

Xe tải
Bố em là chủ một tập đoàn cũng tương đối, nếu nói tên ra thì hầu hết các cụ từ Đà Nẵng trở ra Hà Nội sẽ biết
Em thì đi học, ra trường rồi tự thân vận động không nhờ gì đến bố em cả. Em vào công ty con của tập đoàn nỗ lực bằng chính bàn tay và khối óc của mình - em không nói với ai về xuất thân của mình. Em đi lên từ chức vụ nhân viên quèn phòng kinh doanh, sau 2 tháng phấn đấu không mệt mỏi thì em được công ty công nhận và được đề bạt phó phòng phụ trách, 3 tháng sau lên trưởng phòng. Thêm 3 tháng nữa em được mọi người tin tưởng giao cho trọng trách phó giám đốc. Một năm sau dù dính Covid em cũng nỗ lực hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ và được đề bạt lên giám đốc. Dự kiến qua Tết em sẽ được điều chuyển về tập đoàn làm phó TGĐ.
Nói chung là nên tự mình phấn đấu thì thành quả mới có ý nghĩa
Nhẹ thôi cụ ơi. Of sập lại hết chỗ chơi :))

BinhWalker

Xe điện
Trên này em thấy nhiều người rất tân tiến, muốn học mũi lõ, xóa bỏ các tập tục lạc hậu, có người còn muốn xóa luôn cả cái tết âm lịch.
Nhưng có cái khá tiên tiến của tụi tây lông-mũi lõ mà lại chẳng muốn học là họ không coi tiền bạc của phụ huynh là của họ. Tất nhiên được thừa kế họ vẫn rất vui mừng đón nhận, nhưng cũng chỉ coi đó là cái lộc tự nhiên được hưởng, không phải nghiễm nhiên.
Còn đại đa số người Việt lại cứ coi tiền của phụ huynh là tiền của mình, thấy các cụ tiêu lại thấy xót ruột, đặc biệt là các cô con dâu.
Nhà ai mà các cụ nghèo, không có của để lại có khi anh em còn thương nhau, các cụ cứ có 1 chút của là mâu thuẫn, nhiều nhà anh em cũng chẳng thèm nhìn mặt nhau. Các cụ còn sống sờ sờ đã về đòi bán nhà để chia. Không hiếm nhà sau khi chia xong, anh em khoán theo tiền được hưởng theo ngày để phụ huynh đến ở. Tháng 28-31 ngày thì tỵ nhau để phụ huynh ngồi khóc ở vỉa hè,...
Em có ông anh (cùng đơn vị) nguyên trung đoàn trưởng, xuất ngũ phục viên về chạy xe ôm hoan 12 năm tần tạo nuôi gia đình, Cũng xây được căn nhà trên đất gia đình. Chị ấy mất khá lâu rồi, khi có ý định đi thêm bước nữa, chắc cũng chỉ đẻ dựa vào nhau sống nốt, vì anh ấy cũng nhiiều tuổi rồi, nhưng mấy đứa con phản đối kịch liệt vì lo bà kia về ở sẽ lại phải chia cái nhà,...!
Ở chiều ngược lại bố mẹ cũng dở, bố mẹ đặt đâu con ngồi đấy. Ông đặt tôi thì ông có trách nhiệm với tôi kêu ca gì :) cả nền văn hóa phải coi tự do cá nhân làm trọng thì mới thoát được vòng xoáy "nước mắt chảy xuống". Bố mẹ phải cho con cái đứng trên đôi chân của mình từ bé, tuyệt đối không được ấp bế.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở chiều ngược lại bố mẹ cũng dở, bố mẹ đặt đâu con ngồi đấy. Ông đặt tôi thì ông có trách nhiệm với tôi kêu ca gì :) cả nền văn hóa phải coi tự do cá nhân làm trọng thì mới thoát được vòng xoáy "nước mắt chảy xuống". Bố mẹ phải cho con cái đứng trên đôi chân của mình từ bé, tuyệt đối không được ấp bế.
Như tuyệt đại bố mẹ VN khác tụi em cũng chuẩn bị cho tụi F1 bệ phóng đủ để nếu chúng muốn có thể nhẩy được xa.
Nhưng cũng không ép chúng bất cứ việc gì, kể cả ép học!

Yeuaibaygio

Xe container
e đồng ý có nhiều cụ có nền tảng tốt nhưng vẫn tài giỏi và đi lên bằng chính năng lực của bản thân họ, nhưng mà e thấy cụ thăng chức cứ vèo vèo thế e cũng hơi lăn tăn, cty nào mà lại thăng tiến k có "quy trình" gì cả thế cụ nhỉ :D
Cụ ý không nói với ai về xuất thân nhưng người ta lại biết rõ, và tất nhiên người ta cũng không nói với cụ ấy là người ta biết :D. Thế là mọi sự tuy ngẫu nhiên nhưng lại rất hợp lý.

Sự thật là nhân viên trong tập đoàn nào hầu như cũng đều biết ít nhiều về quê quán vợ con ông chủ. Có tí chức vụ càng (phải) biết.

nguyenhuy2210

Xe điện
Như tuyệt đại bố mẹ VN khác tụi em cũng chuẩn bị cho tụi F1 bệ phóng đủ để nếu chúng muốn có thể nhẩy được xa.
Nhưng cũng không ép chúng bất cứ việc gì, kể cả ép học!
F1 có bệ phóng thì ra đời mới đua dc với bạn bè trang lứa. F1 tài năng thì ko bàn nữa rồi

Kiabuoisang

Xe container
Em chả có khỉ gì :(

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Mợ được cho 6 lít thì ngon rồi. Ông bô em bôn sê vích đi làm nhận lương còm, tiền đến tay là ông bô kiểu không tiêu thì sợ nó bốc hơi mất, không có khái niệm phải có tiền tiết kiệm phòng thân hoặc căn cơ lo xa. Từ bé đến lớn luôn: đời cua cua máy, đời cáy cáy đào nhé, Bố mày ốm có bảo hiểm nằm viện 108, chết có Nhà nước cho tiền tuất nên chúng mày không phải lo :)) (thế Bố đi Viện thì bọn con mặc kệ không chăm sóc ra vào được chắc :D ).

Ối zời tự tay làm ra thì mới không lệ thuộc. Dù ông bô em dù tốt tính, tình cảm và cũng tâm lý hơn phụ huynh cùng lứa tuổi nhưng cũng là người rất bảo thủ và áp đặt. Em cũng là thằng cá tính mạnh mẽ nên mới gồng ra khỏi vòng kim cô mà ông bô luôn muốn ép em vào: học tốt, đi làm vào biên chế, bình thường hưởng lương và sống an phận thủ thường cho tới cuối đời.

Với cá nhân em luôn có quan điểm tấc đất cắm dùi do Cụ kỵ ông bà để lại cho Bố mẹ, Bố mẹ để lại cho mình thì mình cũng dạy con ít nhất phải giữ những cái đó cho đời sau. Chỉ được tiêu/phá những gì tự thân làm ra thôi, còn trông chờ vào thừa kế để tiêu thì mấy chốc mà hết :-??

OF chính ra chưa có thớt nào khoe Bố (Mẹ) Vợ các cụ nhờ, em chọn chưa đúng Bố Vợ nên cũng vất vả phết =)) (FUN).

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Nhà em bố mẹ cả 2 bên đều nghèo chả cho gi, nhờ trời nên cũng gây dựng được đầy đủ. Bây giờ thỉnh thoảng em vẫn bảo con em nhà cửa xe cộ là của bố mẹ hết sau này bố mẹ cũng không cho đâu, con tự lo nhé :))
Hơ hơ. May quá, tìm được cụ chung quan điểm. Hai đứa con em, ở nhà có vấn đề gì, em toàn bảo: Đây là nhà của mẹ, xe của mẹ, đồ của mẹ... phải theo yêu cầu của mẹ, sau này các con đi làm có tiền, tự mua, thì muốn làm gì với tài sản của mình cũng được. Chúng nó ban đầu ấm ức nhưng sau cũng quen, chỉ có ông chồng là cứ tủm tỉm cười, đến bực :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Ông cụ nhà em là quan chi phủ hàng tỉnh, thừa kế cho em là chi phủ hàng huyện, đấy mới là Hồng phúc dân tộc ;)

cuckhoai

Xe tăng
Nếu mợ bị tổn thương, bị ..... rồi thì mợ sẽ hiểu. Nhưng giờ em vẫn luôn hoàn thành mọi nghĩa vụ với bên ngoại chỉ là em không gần gũi được thôi. Vợ em thì rất chia sẻ, và cũng rất vui vẻ với lời đề nghị đó của em. Vì vợ em rất hiểu lý do vì sao. Em mà lỡ nhận một gói tăm thôi, lúc có việc gì chắc em cũng rát tai vì KỂ
Cụ xác định và nói riêng với vợ: của bố mẹ vợ cho là cho vợ, chồng liên quan thế là xong. Đẹp cả đôi đường, căng thẳng làm gì mất vui.