[Funland] Khởi nghiệp với nông nghiệp

Chuẩn trai Nam

Xe tăng

tienaka

Xe điện
Làm gì làm. Phụ thuộc vào ông trời là rất dễ đứt
Cụ chủ phải làm sao mà chủ động được thời tiết cơ. Chứ cái miền bắc này làm nông nghiệp khó lắm

Vomoicuoi

Xe tăng
Làm thương phẩm thì khó quá vì:
- Không cám, chỉ thóc, rau, cơm,... thì tầm 9 tháng- năm trở lên mới chén được,vì lúc ý mới có tí thịt, và gà cũng 'gầy' nhé. Nuôi tầm 1 năm gà tầm 2kg, trong khi cũng gà ý, nuôi cám 4 tháng đã 2,5kg hoặc hơn rồi
- Thóc không rẻ hơn cám bao nhiêu, vây nuôi 1 năm là gấp 3 lần thời gian so với nuôi 4 tháng, và trọng lượng gà còn nhẹ hơn gà nuôi 4 tháng! Cứ tính đơn giản là tiền thức ăn gấp 3 lần so với nuôi cám khi xuất gà
- Nuôi quãng thời gian dài, và gà thả vườn... thì tỷ lệ gà chết, gà mất,... cũng cao hơn so với nuôi tập trung, ăn cám...4 tháng nhiều!
- Cùng đồng vốn, nhưng quay vòng tốc độ chỉ bằng 1/3 so với gà nuôi cám
...
Vậy gà nuôi ăn rau thuóc... 1 năm thì thịt ngon hơn hẳn, nhưng giá gấp 3 lần so với gà nuôi cám, hỏi có mấy ông dám ăn, và dám ăn thường xuyên???
Ví dụ: gà ở chợ ở Hn 100k/kg chẳng hạn, nếu gà nuôi thóc, rau 100% giá 300k/kg có mấy ông dám mua?
Ông già em chơi thế này các cụ nghe có được ko. Ông đi xin nước gạo thừa. Đồ ăn thừa v.v.vv tối về nấu cho thêm ít ngô và cám mạch . Nuôi đủ 200 con gà . Gà cũng mau lớn gần như ăn công nghiệp mà thịt vẫn ngon. Lãi mỗi lứa cũng bằng lương hưu của ông . Gà ới một cái là có người dân mua ngay. Ko bao giờ phải qua thương lái. Giá cũng được. Gà rất ít bệnh do nấu cám rất kỹ . Nhưng mô hình này chỉ hợp với người già còn sức khỏe. Em thấy cũng tẩn mẩn phết.. gọi là chung là nước gạo nhưng ngon hơn cả thức ăn của người ngày xưa. Có cả cơm canh thừa . Giò thừa. Thịt thừa .rau các loại v.v.vv. vì người ta rất ngại vứt đồ này vào sọt rác sợ phải tội ( hạt gạo là ngọc thực trời ban). Ông già em để mỗi xóm một xô sơn 5,6h chiều đi chút . Tối về nổi lửa lên em . Sáng mai múc chia ra 6-7 chậu. Các bác có thể học tập nếu chăm chỉ

Chỉnh sửa cuối:

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Ông già em chơi thế này các cụ nghe có được ko. Ông đi xin nước gạo thừa. Đồ ăn thừa v.v.vv tối về nấu cho thêm ít ngô và cám mạch . Nuôi đủ 200 con gà . Gà cũng mau lớn gần như ăn công nghiệp mà thịt vẫn ngon. Lãi mỗi lứa cũng bằng lương hưu của ông . Gà ới một cái là có người dân mua ngay. Ko bao giờ phải qua thương lái. Giá cũng được. Gà rất ít bệnh do nấu cám rất kỹ . Nhưng mô hình này chỉ hợp với người già còn sức khỏe. Em thấy cũng tẩn mẩn phết.. gọi là chung là nước gạo nhưng ngon hơn cả thức ăn của người ngày xưa. Có cả cơm canh thừa . Giò thừa. Thịt thừa .rau các loại v.v.vv. vì người ta rất ngại vứt đồ này vào sọt rác sợ phải tội ( hạt gạo là ngọc thực trời ban). Ông già em để mỗi xóm một xô sơn 5,6h chiều đi chút . Tối về nổi lửa lên em . Sáng mai múc chia ra 6-7 chậu. Các bác có thể học tập nếu chăm chỉ
Quá ok, mỗi tội nếu tính công thì cũng kha khá. Nuôi 5 tháng, tính nhân công là 25tr, mua giống hết 3 triệu, thuốc + tiêm phòng 3tr nữa, ngô và cám mạch, hao hụt, củi lửa,... nếu tính như thế thì là lỗ. Nếu ko tính công thì lãi tầm 20 triệu

coolpix8700

Xe ngựa
Bác để ý chiều chiều có những cái 2B chạy ngoài phố, 2 bên và cả trên yên sau là những cái thùng nhựa xanh.
Đó là những người đi thu gom thức ăn thừa ở các nhà hàng về nuôi lợn.
Khu vực nuôi lợn bằng đồ ăn thừa lớn nhất là ở Cự Đà - Hà Đông.
Nhưng vừa rồi các cơ quan quản lý phản đối mạnh kiểu chăn nuôi này vì làm phát tán dịch tả châu Phi mạnh thêm. Thức ăn thừa có lẫn thịt lợn đã nhiễm bệnh chưa nấu kỹ đưa về nơi nuôi lợn sẽ làm lợn nhiễm bệnh. Với con gà cũng không khác lắm, vì sẽ có những phần mà người ta loại bỏ từ con gà trước khi nấu bị lẫn vào (dù về nhà có nấu lại thì nguy cơ lây lan bệnh vẫn lớn)!

Chỉnh sửa cuối:

cổ cồn xanh

Xe tăng
Cụ chủ đầu tư lớn, cháu chỉ làm tiểu nông đủ nhà dùng mà còn chưa được. Nhọc phết!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Bác để ý chiều chiều có những cái 2B chạy ngoài phố, 2 bên và cả trên yên sau là những cái thùng nhựa xanh.
Đó là những người đi thu gom thức ăn thừa ở các nhà hàng về nuôi lợn.
Khu vực nuôi lợn bằng đồ ăn thừa lớn nhất là ở Cự Đà - Hà Đông.
Nhưng vừa rồi các cơ quan quản lý phản đối mạnh kiểu chăn nuôi này vì làm phát tán dịch tả châu Phi mạnh thêm. Thức ăn thừa có lẫn thịt lợn đã nhiễm bệnh chưa nấu ký đưa về nơi nuôi lợn sẽ làm lợn nhiễm bệnh. Với con gà cũng không khác lắm, vì sẽ có những phần mà người ta loại bỏ từ con gà trước khi nấu bị lẫn vào!
Cụ ơi, cho e hỏi là cụ đến làng Cự Đà bao giờ chưa ạ?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em có một mảnh đất trong đó!
Nhưng ngoài ra, ngày xưa hay về đó vì mấy cái dự án nuôi lợn bằng đồ làm bún, sang bên kia là làm miến thừa,...!
Vâng, căn bản là em không thấy cái số lượng lớn cái trại lợn như cụ nói. Và em gần như ko thấy số lượng lớn các xe máy đi lấy thức ăn thừa như cụ nói đi vào làng Cự Đà, kể cả đường đi qua đầu làng (ngày xưa là cuối làng) hoặc đi đường qua khu Thanh Hà, cụ ạ.
Miến thì ở làng là nghề rồi, nhưng làm bún thì em cũng ko thấy phát triển để có đồ thừa đủ cho 1 cái trại lợn, hay cái dự án nào. Nếu cụ định phát triển cái dự án này thì em gợi ý cụ qua làng Hạ Thôn khảo sát về nguồn, vì làng này làm bún nhiều lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, căn bản là em không thấy cái số lượng lớn cái trại lợn như cụ nói. Và em gần như ko thấy số lượng lớn các xe máy đi lấy thức ăn thừa như cụ nói đi vào làng Cự Đà, kể cả đường đi qua đầu làng (ngày xưa là cuối làng) hoặc đi đường qua khu Thanh Hà, cụ ạ.
Miến thì ở làng là nghề rồi, nhưng làm bún thì em cũng ko thấy phát triển để có đồ thừa đủ cho 1 cái trại lợn, hay cái dự án nào. Nếu cụ định phát triển cái dự án này thì em gợi ý cụ qua làng Hạ Thôn khảo sát về nguồn, vì làng này làm bún nhiều lắm.
Bác kia bác ấy tả việc nuôi của ông cụ nhà bác ấy là nuôi nông hộ,
Cả khu vực ấy chỉ ra ngoài gần Ba La mới có 1 cơ sở cũ của Nhà nước, còn lại cũng chỉ chăn nuôi nông hộ.
Còn bác không thấy vì bác không để ý!
Dù không ăn thịt mèo, nhưng thỉnh thoảng em vẫn giới thiệu nhiều người cái quán thịt mèo ở đó!

Chỉnh sửa cuối:

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Bác kia bác ấy tả việc nuôi của ông cụ nhà bác ấy là nuôi nông hộ,
Cả khu vực ấy chỉ ra ngoài gần Ba La mới có 1 cơ sở cũ của Nhà nước, còn lại cũng chỉ chăn nuôi nông hộ.
Còn bác không thấy vì bác không để ý!
Dù không ăn thịt mèo, nhưng thỉnh thoảng em vẫn giới thiệu nhiều người cái quán thịt mèo ở đó!
Nếu 1 ông thì không thể là nhiều nhất Hn hay HĐ được, cụ ạ. Cự Đà cả làng có 5,6 quán thịt mèo cơ cụ ạ. Quán ngon nhất, nổi nhất là đứa em em.
Nếu chở 'nước gạo' ra vào làng nhiều thì ko thể kín được, vì đặc trưng cái mùi của nó, và cái đường nước chẩy dọc theo đường xe đi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu 1 ông thì không thể là nhiều nhất Hn hay HĐ được, cụ ạ. Cự Đà cả làng có 5,6 quán thịt mèo cơ cụ ạ. Quán ngon nhất, nổi nhất là đứa em em.
Nếu chở 'nước gạo' ra vào làng nhiều thì ko thể kín được, vì đặc trưng cái mùi của nó, và cái đường nước chẩy dọc theo đường xe đi :D
Gần chập tối bác ra chỗ đầu bờ đê sẽ thấy khá nhiều.
Họ dùng thùng nhựa có nắp đậy kín.
Gọi là nước gạo theo cách dân dã từ xưa, nhưng thứ họ chở không phải là nước!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Gần chập tối bác ra chỗ đầu bờ đê sẽ thấy khá nhiều.
Họ dùng thùng nhựa có nắp đậy kín.
Gọi là nước gạo theo cách dân dã từ xưa, nhưng thứ họ chở không phải là nước!
Vâng, cái đó em biết mà cụ, nhưng đó là cách gọi ok và văn mình nhất, nói ai cũng hiểu mà. Nói chung ở Cự Đà, tìm hộ chăn nuôi cũng khó, chứ chưa nói là nhiều nhất Hn với HĐ.

Vomoicuoi

Xe tăng
Quá ok, mỗi tội nếu tính công thì cũng kha khá. Nuôi 5 tháng, tính nhân công là 25tr, mua giống hết 3 triệu, thuốc + tiêm phòng 3tr nữa, ngô và cám mạch, hao hụt, củi lửa,... nếu tính như thế thì là lỗ. Nếu ko tính công thì lãi tầm 20 triệu
Củi thì bây giờ xin không được cụ ạ. Người ta dỡ nhà cấp 4 gỗ xoan cho không mà nhiều lúc cho không muốn nhận. Có lúc họ còn cho thêm tiền vì ko có chỗ nào vứt. Thì lấy công làm lãi mà lị ,kể cũng được

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Củi thì bây giờ xin không được cụ ạ. Người ta dỡ nhà cấp 4 gỗ xoan cho không mà nhiều lúc cho không muốn nhận. Có lúc họ còn cho thêm tiền vì ko có chỗ nào vứt. Thì lấy công làm lãi mà lị ,kể cũng được
Chỗ em củi bạch đàn là 300k/m3 xếp chở tận nơi cụ ạ. 1 cái nhà cấp 4 gỗ soan cũng nhiều củi phết đấy, em đoán cũng phải được 2 triệu tiền củi.
Chắc nhà cụ cũng ở trung tâm nào khá khá nên mới thế, ở chỗ em ở bây giờ thì khó hơn nhiều!