[Funland] "Khôn khéo" thường thì "Không thật". Các cụ nghĩ sao về câu nói này ???

Binbi

Xe điện
Em thì lại quan niệm khác, khôn khéo = khôn ngoan + khéo léo.
1. Khôn ngoan: là người có tố chất thông minh, lại được giáo dục chu đáo nên biết tính toán, biết lên kế hoạch và thực hiện kế hoạch, biết suy tính trước sau, biết tránh cái xấu, chọn cái tốt.
2. Khéo léo: là người biết sắp xếp mọi thứ chu toàn, biết tiến, biết lui đúng cách và biết cách làm vừa lòng người khác.

Mặt khác, theo kinh nghiệm bản thân thì em lại rất sợ những người phát ngôn kiểu: "tớ thẳng tính, có gì nói đấy...", "tôi ưa thẳng thắn...", "em bộc trực, có gì không phải nói luôn...". Vì em thấy mấy người đấy đa phần nói vậy mà không phải vậy, chém bậy cho vui mồm :D

kaka234

Xe tải
E nói thẳng sống với mấy ô nói thằng cũng như .... vì họ cũng chỉ quan tâm tới tính thẳng của mình, luôn cố giữ mình thẳng đ.éo quan tâm đối tác nghĩ gì, cứ đúng theo ý mấy bố thôi, ko hợp ý thì lại quay ra bảo tao là nói thẳng, sống thẳng
Ý em ko phải thẳng kiểu ấy cụ ơi :)). Mấy người nóng tính bảo thủ thì e cũng k thích.

SanHoBien

Xe container
Các cụ có để ý những người vừa khôn vừa khéo thường là những người sống không thật?
Họ sẵn sàng trở mặt/lật lọng khi va chạm quyền lợi/lợi ích với họ. Thậm chí dối trên lừa dưới để đạt được quyền lợi/lợi ích.
Vậy khi đối diện/quan hệ với người không thật thì chúng ta nên làm gì?
- Vô hiệu hoá họ;
- Tránh họ;
- ...
- ...
E ko khôn cũng ko khéo vậy mà e vẫn ko THẬT các cụ àh :P

bimbim71

Xe điện
Các cụ nhà em bảo em:thà làm tớ thằng khôn còn hơn là thầy thằng dại.

cutit9999

Xe tăng
Em thấy những người khôn khéo thường làm lãnh đạo

sauphich

Xe tải
Ý em ko phải thẳng kiểu ấy cụ ơi :)). Mấy người nóng tính bảo thủ thì e cũng k thích.
Nhưng nếu thẳng theo ý cụ thì cũng hơi cong rồi vì dù thẳng nhưng họ trước khi nói đã suy nghĩ về cảm xúc, phản ứng của cụ nên đâu đó họ cũng có tí khôn khéo

202

Xe container
Em thì lại quan niệm khác, khôn khéo = khôn ngoan + khéo léo.
1. Khôn ngoan: là người có tố chất thông minh, lại được giáo dục chu đáo nên biết tính toán, biết lên kế hoạch và thực hiện kế hoạch, biết suy tính trước sau, biết tránh cái xấu, chọn cái tốt.
2. Khéo léo: là người biết sắp xếp mọi thứ chu toàn, biết tiến, biết lui đúng cách và biết cách làm vừa lòng người khác.

Mặt khác, theo kinh nghiệm bản thân thì em lại rất sợ những người phát ngôn kiểu: "tớ thẳng tính, có gì nói đấy...", "tôi ưa thẳng thắn...", "em bộc trực, có gì không phải nói luôn...". Vì em thấy mấy người đấy đa phần nói vậy mà không phải vậy, chém bậy cho vui mồm :D
Gặp khôn khéo là ko biết đâu mà lần