[Funland] Không biết Huế giờ đã khác chưa?

Canphaidinh01

Xe tăng
Em sống ở Huế 4 năm, và nói chung thì con người Huế cũng như người VN ở các chỗ khác thôi. Không khí cs ở Huế trầm lắng, có nét tương tự Đà Lạt.
Cách làm dịch vụ của người Huế vẫn theo kiểu ngoài Bắc, bán sản phẩm mình có, thái độ phục vụ kém, tư duy sáng tạo kém.
Đi chợ Đông Ba, Bến Ngự...người bán hàng nói thách ghê gớm, từ mớ rau con cá cho tới quần áo giày dép, hỏi giá mà không trả giá thì bị nài nỉ: trả 1 tiếng ko mua được thì thôi, nhưng trả giá xong ko mua thì bị đuổi như đuổi tà 😂 Sau này BQL các chợ có lệnh niêm yết giá để tránh chặt chém, thì đỡ nói thách hơn.
Giá cả đồ ăn, dịch vụ ở Huế rẻ hơn nhiều so với Đà Nẵng. Cụ nào kêu đắt là bởi vì các cụ chui vào chỗ chỉ giành cho khách du lịch, hehe.
Ví dụ như cụ gì mà ăn bún bò dở ẹc ở 2 quán cạnh nhau rất đông khách du lịch ấy, đó chắc hẳn là 2 quán nằm trên đường Lý Thường Kiệt. Còn các cụ cứ tấp vào 1 quán bún bò lề đường, hay trong hẻm nhỏ, ăn thử 1 lần mà xem. Hương vị bún bò ở Huế ko giống với bún bò Huế ở bất cứ nơi nào khác em từng ăn. Từ cái tô bún be bé thay vì to oạch, từ lượng bún vừa phải, từ rau ăn kèm, cho đến màu sắc hương vị nước lèo.
Rồi bánh canh cá lóc, bún thịt nướng, bánh xèo, cơm hến, bún hến, ốc xào, bánh lọc, bánh nậm, bánh ít... À còn chè nữa.
Em trở lại Huế 2 năm trước, thấy Huế vẫn vậy. Thuê nhà nghỉ ngay sát bờ sông, có 250k 1 đêm, phòng ốc gọn gàng sạch sẽ. Cần đi đâu, mua gì cứ hỏi chủ ks, họ chỉ dẫn tỉ mỉ để khỏi mua phải hàng đểu, mua hớ.
Có điều đi Huế thì rất ít thời điểm đẹp trong năm. Từ tháng 5 đến tháng 8 thì nóng kinh khủng. Từ tháng 9 trở đi là mùa mưa, lụt, rét. Có đoạn tháng 3-4 và tháng 8 là tạm được.
----
Có cụ gì đi taxi phải đi 1 vòng Đại Nội, quanh Đại Nội là các con đường một chiều mà cụ. Nên nếu cụ đứng ở con đường lúc vào Hoàng thành, thì lúc về phải đi vòng qua phía bên kia Đại Nội mới ra được là đúng rồi. Không thể vào ra Hoàng thành ở cùng 1 cửa.
Tới Huế thì thuê xe máy lượn phố là hay nhất. Tp bé xíu, đổ 50k tiền xăng vi vu thoải mái. Các lăng tẩm thì đi 1 chỗ thôi, không cần đi hết vì giống nhau cả. Để giành thời gian đi ăn vặt và dạo bộ ven sông Hương thì hơn.

Bài trên em vừa nói cụ. Tưởng cụ không biết Huệ. Soi lại bài này hoá ra cụ biết mà vẫn đổ thừa.

Cũng đã từng ở đấy một thời gian, em thấy yếu thì nên nhận để còn phấn đấu.

Thời tiết thì kém, giao thông không thuận lại còn cái suy nghĩ dịch vụ có thế thôi thì vứt hết đi. Làm làm cái gì, mất thời gian.

Hai thành phố cách 1 con đèo mà tốc độ phát triển lệch nhau đến cả chục lần. Em nhớ hồi 2005 vào Đà Nẵng còn thua Huệ. Giờ như thế nào cc đều thấy.

Còn cá nhân em thì không vấn đề vì quen rồi. :))

MyMac

Xe điện
Em tởm nhất là bọn xích lô Huế. Đi 2 người/ xích lô. Mặc cả rõ ràng 100k đi từ đâu đến đâu. Lúc xuống nó bảo ơ 100k/ người mà.

Nói chung dân Huế em ghét cay ghét đắng. Miền Nam ghét Huế, miền Bắc ghét Hoa thanh quế. Tính cách con người y như nhau.

Captcha

Xe tải
Trai Huệ thì hỏi các cụ phía nam, gái huệ cũng mưa dầm rả rích lắm..

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em vào Huế cũng nhiều lần, lần nào vào cũng thuê xe máy tự mò và thấy Huế là sự pha trộng của miền Bắc và miền Nam, đủ lươn lẹo và đầy sự chân thành. Về cơ bản ấn tượng của em là tích cực và thích quay lại Huế. Điều quan trọng nhất là tránh xa mấy điểm du lịch ra, lọ mọ như dân thổ địa mới thấy cái hay. Gái Huế ngọt phải biết :)

QUANG1970

Tháo bánh
Nhân có cụ Katy Phan đăng thread https://www.otofun.net/threads/nguoi-viet-nam-di-du-lich-viet-nam.1685131/
Rồi có cụ hỏi có nên đi Huế chơi không, em nhớ lại 1 kỉ niệm trong 1 lần du lịch Huế, thấy tệ từ lễ tân khách sạn, người bán hàng rong, nhân viên ga xe và cán bộ đảng đoàn, dưới đây là kỉ niệm tệ với lễ tân khách sạn, em biên ra để các cụ đọc:

Về nhân viên khách sạn về cơ bản không hỗn láo nhưng có 1 kỉ niệm cực kì tệ thế này:
Em vào Huế là trong đợt trăng mật trong chuyến trăng mật Hội An - Đà Nẵng - Huế.
Hôm đó em và vợ mới từ Đà Nẵng đến Huế. Check in xong thì lôi nhau đi ăn, tắm rửa, ngủ tí rồi hành sự :D
Đang đến đoạn cao trào thì có tiếng đập cửa rất lớn, phản xạ đầu tiên là em nghĩ "bm, công an bắt gian" :D nhưng định thần lại thì đếu sợ, "lần này đi với vợ", kệ mịa, nốt cho xong đã, làm gì nhau, ờ :D
Móa chúng nó, chúng nó đập cửa ngày cầng gắt, có dấu hiệu sẽ tự mở cửa để vào, em vội vàng mặc tạm cái quần đùi rồi lạch đạch chạy ra cửa hỏi "ai đấy" (trong lúc hỏi đáp thì bà xã kịp chỉnh trang trang phục :v), ngoài cửa có tiếng lễ tân:
LT:"ẹm lạ lệ tân, anh mợ cửa em vào"
Me: anh không gọi em, anh không có nhu cầu gì
LT: em cọ việc phại kiệm tra phọng, anh mợ cửa.
Me: No (vì lúc đó bà xã vẫn đang mặc đồ)
LT: anh khộng mợ, em gọi an ninh vạ tự mợ - ĐCM nhà nó x 3
Me: thôi được, chờ chút.
Đcm nhà chúng nó, em vừa mở cửa thì có ...
1 thằng tây ba lô hạ đẳng, khốn nạn phi vào như một cơn gió, sau lưng là con LT chết tiệt, chúng nó phi thẳng đến cái giường vẫn còn như bãi chiến trường của của 2 vợ chồng, vợ em hốt hoảng nhảy sang bên kia cái giường, em lướt vào định cho thằng đó một quả cầu vồng hoặc quả 1 (boxing) thì nó cúi xuống.... lật cái đệm kimdan lên, omg, dưới đó là 1 cái ipad đời đầu, hóa ra thằng của nợ nó đi chơi, ngại vác nên dấu dưới đó, lúc check out thì quên nên vội vàng quay lại rồi lũ khách sạn tệ hại đã làm một loạt hành động thiếu chuyên nghiệp và kém văn minh.
Móa, em hỏi con lễ tân
Me: "chỉ vì chuyện này hả, cậu ta là khách, anh cũng là khách, em đang xâm phạm tự do riêng tư của anh, em đòi xông vào phòng khi k có lệnh của cq chức năng, bla bla"
LT: nhưng ông ấy là người nước ngoài (đcm bọn sùng ngoại quá mức), và em sợ không tìm thấy, gấp quá.
Me: em có thể gọi đt trước.
Mé, sau đó thằng tây hạ đẳng ôm cái ipad như ôm tro cốt của bố nó và quay đít đi luôn, k một lời xin lỗi hay cảm ơn. Con bé lễ tân thì xin lỗi 1,2 câu lấy lệ.
Em rất bực, định claim với quản lý, nhưng nghĩ lại làm thế nó mất việc nhưng mình vẫn bực mình (mà có khi thằng quản lý hoặc chủ ks cũng chả khác quái gì về tư duy) nên thôi không phàn nàn nữa.

Đây là một trong những trải nghiệm rất tệ của em khi đi du lịch Huế, và em đưa ra qđ sẽ không bao giờ "Trở lại Huế xưa" nữa (với các cụ chưa đi giờ vẫn nên đến thăm một/vài lần, dù sao Huế cũng từng là Cố đô, cũng có nhiều danh thắng).

Đúng là:
Chưa đi chưa biết Huế Thương,
Đi rồi mới biết cũng thường thường thôi
Có khác là khác kiểu chơi
Ta chơi lịch sự, Huế chơi hơi lầy :D
(câu cuối em edit tí cho đúng cảm xúc, em xin lỗi các bác Huế lịch sự tử tế mà em chưa có cơ may được gặp trong khoảng tgian rất ngắn lưu trú)

Không biết giờ Huế đã khác chưa, Huế ơi...

Nghe bảo giọng Huế dễ thương,​
Ai từng nếm trải đủ đường: Hỡi ôi!​
Nhìn tường sắc tím, quét vôi​
Vỏ xanh lòng đỏ, thành đôi tính người :D
Bây chừ núi Ngự ra răng?​
Sông Hương, hò Huế còn chăng? O hè!​
Khi mô tiệt thói kéo bè?​
Ốt dột, nghiêng nón bài thơ che đầu? :P

QUANG1970

Tháo bánh
Vì câu chuyện này mà cụ đánh giá cả một vùng đất thì e thấy ko khách quan lắm. E đã vào Huế, và cảm nhận của e rất tốt. Đi gần hết đất Việt Nam e thấy là từ Huế đổ vào dân tình tính khí rất dễ chịu.

Thế câu nói (đánh giá) của các cụ từ xưa về Huế:

"Núi không cao, sông không sâu, Trai đa trá, gái đa dâm"

thí khách quan chủ quan hở bác? :))

xuanleelee

[Tịch thu bằng lái]
Em tởm nhất là bọn xích lô Huế. Đi 2 người/ xích lô. Mặc cả rõ ràng 100k đi từ đâu đến đâu. Lúc xuống nó bảo ơ 100k/ người mà.

Nói chung dân Huế em ghét cay ghét đắng. Miền Nam ghét Huế, miền Bắc ghét Hoa thanh quế. Tính cách con người y như nhau.
Ôi éo mịa ... nói đến mấy ông bà Huế mà làm em tức lòi mắt ra... chẳng là năm ngoái có làm xây cái lăng tẩm cho cụ em... thuê 4 ông thợ Huế... thấy bảo là tay nghề cao..... đưa về quê để làm việc... mịa cha đến khi em về hỏi các cụ ở quê mà bực hết cả mình.... mịa cha mấy thằng chúng nó làm ăn thì lề mề, sáng ra thì ăn uống rượu đến hơn 8 giờ mới lò mò đi làm, trưa cũng đòi uống rượu rồi ngủ trưa đến hơn 2 giờ chiều... tối thì 5 giờ đã nghỉ cụ nó rồi... chuẩn bị để uống rượu tối.... mịa cha chúng nó cuối cúng cái tiền ăn uống rượu chè bỏ ra còn nhiều hơn cả tiền công trả chúng nó... không hiểu cái bọn dân Huế nó sống và làm việc cái kiểu này thì sao mà thay đổi được đây... cạch Huế ra thôi các cụ...

thichduthu2011

Máy Bay
Chê bai bằng cách vơ đũa cả nắm có thấy mình sang hơn không ta? Haha cứ tưởng mình thơm lắm :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Chê bai bằng cách vơ đũa cả nắm có thấy mình sang hơn không ta? Haha cứ tưởng mình thơm lắm :))
Đi tỉnh nên chọn khách sạn nào ngon nghẻ tí, em có lần đi tỉnh, chao ôi, lật cái ga lên còn thấy dấu vết ướt nhèm =)) Té khẩn cấp, té khẩn cấp :))

QUANG1970

Tháo bánh
Ôi éo mịa ... nói đến mấy ông bà Huế mà làm em tức lòi mắt ra... chẳng là năm ngoái có làm xây cái lăng tẩm cho cụ em... thuê 4 ông thợ Huế... thấy bảo là tay nghề cao..... đưa về quê để làm việc... mịa cha đến khi em về hỏi các cụ ở quê mà bực hết cả mình.... mịa cha mấy thằng chúng nó làm ăn thì lề mề, sáng ra thì ăn uống rượu đến hơn 8 giờ mới lò mò đi làm, trưa cũng đòi uống rượu rồi ngủ trưa đến hơn 2 giờ chiều... tối thì 5 giờ đã nghỉ cụ nó rồi... chuẩn bị để uống rượu tối.... mịa cha chúng nó cuối cúng cái tiền ăn uống rượu chè bỏ ra còn nhiều hơn cả tiền công trả chúng nó... không hiểu cái bọn dân Huế nó sống và làm việc cái kiểu này thì sao mà thay đổi được đây... cạch Huế ra thôi các cụ...

Răng ông uất khí mần chi?
Chừ ni, đã nếm mùi ri, đúng hè.
Lâu lâu, được mối, hắn ghè,
N moi được túi, chừ đè bữa ăn. :P
Mưu hèn kế bẩn cả trăm​
Gian ngoa xảo trá, hòng băm nát người​
Mặt ngoài, thơn thớt nói cười,​
Lòng trong nham hiểm, giết người chẳng dao. :((
Ra đường xiêm áo bảnh bao,​
Bán cháo tha thướt, hỏi sao như vầy?​
Vay gạo: tráp, xuyến, đủ đầy,​
Đụng chuyện, thì kéo cả bầy như ong. ;)
Điếm thúi, mà kể, khó xong,​
Nói ra chẳng muốn, hay mong đổi dời​
Dư mực, tí toáy viết chơi,​
Ai chửa tin, cứ đến nơi, mà .... tìm! :D
Phụ chú:
Vay gạo: tráp, xuyến, đủ đầy,
: Dân đất thần kinh ngay xưa đói rã họng nhưng khi qua nhà người khác vay gạo về ăn cũng "quần là áo lụa", cố thì mang kiềng vàng, một tay đeo xuyến bạc, một tay xách tráp cẩn xà cừ, sang vay gạo! :-/ :-? :P

Lưu ý: vay chứ không mượn nhé! :)) =)) [-X [-X [-X

Chỉnh sửa cuối:

keyon

Xe tăng
Hehe ngày đầu em sống ở Huế đi cafe ôm vui vãi .... mở mắt đã gần 20 năm trôi qua ......
thời đấy thịnh bia với Ca fe ôm thật. Giờ không biết như nào, dịch vụ có còn như ngày xưa

QUANG1970

Tháo bánh
thời đấy thịnh bia với Ca fe ôm thật. Giờ không biết như nào, dịch vụ có còn như ngày xưa

Huế nay "cạn nước khô bùn",​
Thế nên phong vị càng "lùn" hơn xưa. :P
Nhớ sao Huế những ngày mưa,​
Thối giời, ướt đất, lạnh trưa, se lòng! :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nhân có cụ Katy Phan đăng thread https://www.otofun.net/threads/nguoi-viet-nam-di-du-lich-viet-nam.1685131/
Rồi có cụ hỏi có nên đi Huế chơi không, em nhớ lại 1 kỉ niệm trong 1 lần du lịch Huế, thấy tệ từ lễ tân khách sạn, người bán hàng rong, nhân viên ga xe và cán bộ đảng đoàn, dưới đây là kỉ niệm tệ với lễ tân khách sạn, em biên ra để các cụ đọc:

Về nhân viên khách sạn về cơ bản không hỗn láo nhưng có 1 kỉ niệm cực kì tệ thế này:
Em vào Huế là trong đợt trăng mật trong chuyến trăng mật Hội An - Đà Nẵng - Huế.
Hôm đó em và vợ mới từ Đà Nẵng đến Huế. Check in xong thì lôi nhau đi ăn, tắm rửa, ngủ tí rồi hành sự :D
Đang đến đoạn cao trào thì có tiếng đập cửa rất lớn, phản xạ đầu tiên là em nghĩ "bm, công an bắt gian" :D nhưng định thần lại thì đếu sợ, "lần này đi với vợ", kệ mịa, nốt cho xong đã, làm gì nhau, ờ :D
Móa chúng nó, chúng nó đập cửa ngày cầng gắt, có dấu hiệu sẽ tự mở cửa để vào, em vội vàng mặc tạm cái quần đùi rồi lạch đạch chạy ra cửa hỏi "ai đấy" (trong lúc hỏi đáp thì bà xã kịp chỉnh trang trang phục :v), ngoài cửa có tiếng lễ tân:
1 thằng tây ba lô hạ đẳng, khốn nạn phi vào như một cơn gió, sau lưng là con LT chết tiệt, chúng nó phi thẳng đến cái giường vẫn còn như bãi chiến trường của của 2 vợ chồng, vợ em hốt hoảng nhảy sang bên kia cái giường, em lướt vào định cho thằng đó một quả cầu vồng hoặc quả 1 (boxing) thì nó cúi xuống.... lật cái đệm kimdan lên, omg, dưới đó là 1 cái ipad đời đầu, hóa ra thằng của nợ nó đi chơi, ngại vác nên dấu dưới đó, lúc check out thì quên nên vội vàng quay lại rồi lũ khách sạn tệ hại đã làm một loạt hành động thiếu chuyên nghiệp và kém văn minh.
Móa, em hỏi con lễ tân
Me: "chỉ vì chuyện này hả, cậu ta là khách, anh cũng là khách, em đang xâm phạm tự do riêng tư của anh, em đòi xông vào phòng khi k có lệnh của cq chức năng, bla bla"
LT: nhưng ông ấy là người nước ngoài (đcm bọn sùng ngoại quá mức), và em sợ không tìm thấy, gấp quá.
Mé, sau đó thằng tây hạ đẳng ôm cái ipad như ôm tro cốt của bố nó và quay đít đi luôn, k một lời xin lỗi hay cảm ơn. Con bé lễ tân thì xin lỗi 1,2 câu lấy lệ.
Em rất bực, định claim với quản lý, nhưng nghĩ lại làm thế nó mất việc nhưng mình vẫn bực mình (mà có khi thằng quản lý hoặc chủ ks cũng chả khác quái gì về tư duy) nên thôi không phàn nàn nữa.

Đây là một trong những trải nghiệm rất tệ của em khi đi du lịch Huế, và em đưa ra qđ sẽ không bao giờ "Trở lại Huế xưa" nữa (với các cụ chưa đi giờ vẫn nên đến thăm một/vài lần, dù sao Huế cũng từng là Cố đô, cũng có nhiều danh thắng).

Đúng là:
(câu cuối em edit tí cho đúng cảm xúc, em xin lỗi các bác Huế lịch sự tử tế mà em chưa có cơ may được gặp trong khoảng tgian rất ngắn lưu trú)

Chia buồn ạ

Cơ mà văn cụ hay quá và biến hoá như cuốn phim hoặc tiểu thuyết đại tài sống động, em đọc xong cười ngặt nghẽo đến đau cả ruột

Cụ chắc làm văn phòng chuyên báo cáo báo cầy ạ. Em chia buổn cơ mà hâm mộ văn ạ. :x:x

QUANG1970

Tháo bánh

Một lần đủ tởn tới già,​
Đ.ếch cần lịch duyệt, đ.ịt bà lũ "phu"​
Được tiền (nó) còn bảo mình ngu,​
Thần Kinh ai đến, chẳng thù nhưng kinh! :P

Chỉnh sửa cuối:

flowers1508

Xe tăng

Móa, em hỏi con lễ tân

Đúng là:

Em cạch mặt Huế mộng huế mơ 10 năm nay rồi, đi qua chì để ăn bún thôi

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
E nghe giọng Huế đau đầu @@

Honghen2008

Xe container
Dân Huế thì thôi rồi =))

myob

Xe tăng
Kể ra thì cụ thớt đen, quê em Huệ đây ạ nhưng em cũng chẳng bênh được quê. Dân quê em phải nói là tư duy làm ăn ko bằng những vùng khác, tư duy đọc hiểu cũng hơi kém mà lại còn ngoan. Khách bảo éo hiểu cái gì cũng dạ, mà ko dám hỏi lại vì sợ khách. Lắm lúc nói chuyện phải hỏi lại mày dạ là hiểu hay dạ ko hiểu. Chuyện sợ Tây hơn ta thì em nghĩ bệnh chung chỗ nào cũng thế, chắc quê em lậm hơn tí thôi :). Cái vụ xích lô thì em cũng bị, cũng về quê nhân dịp cưới vợ, về làng xong cho vợ đi bát phố với chợ Đông Ba, anh xích lô líu lo như chim mồi chài, em chốt cho câu quê em ở đây anh ko phải mời đâu thì im bặt mặt mũi hơi căng. Nghĩ ló chán.
Cụ chuẩn.... em có cô nhân viên.... cái gì cũng dạ...có lần em điên tiết nói::: Trong công việc phải rõ ràng. Dạ của em là có hay là không, đúng hay là sai? Đến tận giờ em cũng không hiểu “Dạ” nghĩa là thế nào...