[Funland] Không biết Huế giờ đã khác chưa?

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Trên qua điểm của khách du lịch. 5 năm trở lại đây năm nào em cũng chọn Huế là nơi dừng xe 2 ngày.
Khi thì đi cùng vợ con - khi đi cùng mấy anh em - khi đi cviec.
Em lại đánh giá Huế là nơi nên ghé chân. Nhậu vui - rẻ. Chơi cùng vợ con đi ăn vặt : bún huế, bánh ...., ăn chay.... Quang cảnh nhẹ nhàng, hợp với việc nghỉ ngơi.
Đều rất hợp lý về giá và độ ngon.
Còn lại đến vùng đất lạ nào mình cũng phải tìm hiểu kỹ thôi.
Cụ nào ở trên bẩu mần ăn với ng ở Huế tại địa bàn Huế đúng là rất thủ cựu ạ.
Ps: còn chắc cụ chủ đi vỡ mật, ko may tại Huế toàn gặp chuyện unlucky! Hihi

Bò lốp

Xe lăn
Em thích cái nhẹ nhàng của Huệ, nên 1 hay 2 năm là em ghé 1 lần.

redriver2918

Xe tải
gửi các cụ một vài hình ảnh ở chùa Thiên Mụ, tôi đến vào buổi chiều thấy buồn mang mác. Nhịp sống Huế chậm và buồn, con người Huế cũng hiền hòa dễ mến tuy không cởi mở và hiếu khách lắm. Tôi chạy xe chở khách du lịch nên thấy ở đâu cũng nhộm nhoạm rồi kể cả nhiều tỉnh thành khác, khách chỉ thấy bề nổi thôi còn nội bộ giữa xe, tour dẫn đoàn và tour bản địa, nhà hàng khách sạn cãi nhau toác sủ sẵn sàng ăn thua đủ, thấy cũng ớn.

lion2007

Xe tải
E đã ở Huế mấy năm nay, và vẫn.
Huế hay có dở có, cũng như mọi nơi khác thôi.
Về việc các cụ đi taxi mà còn bị chém thì thật ra các cụ...kém, Gmap để làm gì?? Mấy cái vặt vãnh khác bị hòa thì cũng do kinh nghiệm sống còn non thôi, trách gì người?
Tuy nhiên, phải nói cảm nhận rất thật là đàn ông / thanh niên Huế tính cách nó cùi cùi sao ấy. Người ta không xin ai đồng nào, nhưng cũng khó cho ai ăn được 1 đồng của mình. Ví dụ: e gặp mặt thì hay mời cafe hoặc rủ uống vài chai, nhưng người ta lại coi đó như món nợ phải trả và đa phần là từ chối.
Nếu có nhậu thì phần tính tiền ít thấy cảnh mấy bạn giành nhau trả tiền. E đánh giá cao những người đàn ông rút ví trả tiền nhanh như cao bồi rút súng.
Nói thật, tới giờ e vẫn chưa có bạn ở Huế mặc dù e tính hòa đồng và rộng rãi. Chả bù ở Đà nẵng e hú cái là không dưới 10 thằng bạn bay đến nhậu hoặc cafe.
Kết: đếch chơi được với đàn ông huế.
Mịa đàn ô Huế e cảm giác bủn xỉn, lom dom còn ko biết có tính đàn bà ko nữa. Nhưng cảm giác của e nghe cái giọng là đã thấy mệt rồi😁

seadogs

Xe tăng
Đúng là dân Huế ko hiếu khách tí nào. Mấy quán bún bò huế với bánh bột lọc từ chủ đến nhân viên ko thèm để ý khách, hỏi thì thái độ khó chịu. Em chả thấy Huế thương ở đâu cả, chỉ có cạch ko bao giờ du lịch ở Huế thế thôi

Mịa đàn ô Huế e cảm giác bủn xỉn, lom dom còn ko biết có tính đàn bà ko nữa. Nhưng cảm giác của e nghe cái giọng là đã thấy mệt rồi😁
Em không ở Huế lâu để tiếp xúc nhiều nhưng em thấy mấy quán ăn ở Huế tầm chiều chiều hay có các anh trai dòm như công chức vô ăn. Thường ở Sài Gòn em thấy thì đi theo hội cả đám với chị em, còn đây chỉ có các anh đi thôi, thấy khá thú vị. Em có thắc mắc, bạn em bảo, đói bụng thì đi ăn, không cần rủ rê chi cho phiền. Haha.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Các bác tiếp xúc làm gì lắm người rồi lại kêu ca. Hotel 3 sao trở lên thì gặp mấy ai :D còn lại xách xe mà đi quanh phá Tam giang, đầm Lập An, núi Ngự Bình các khu DL kiểu lăng tẩm, chùa Thiên Mụ thì người ta đón khách quen rồi, có gì đâu. Xuống Lăng Cô mà tắm rồi leo mấy đèo cho vui chứ ai ở tp Huế mãi, ra phá mà đi ven đường biển toàn qua làng xóm về Quảng Trị xem làng quê thanh bình, toàn ao sen giữa ruộng ra sao.

REBEL250

Xe tải
Mình vào quán cafe, ngồi đợi tầm 10 phút không thấy gì. Bực mình, gọi hỏi đây có bán cafe không? Tay chủ quán trợn mắt kèm 1 chữ: không. Mình đi ra vừa nói cho tay đó đủ nghe: mua bán thế này chả trách nghèo là phải.

Đúng là dân Huế ko hiếu khách tí nào. Mấy quán bún bò huế với bánh bột lọc từ chủ đến nhân viên ko thèm để ý khách, hỏi thì thái độ khó chịu. Em chả thấy Huế thương ở đâu cả, chỉ có cạch ko bao giờ du lịch ở Huế thế thôi

xukixuka

Xe tải
Giọng gái Huế bình thường nghe hay, nghe chửi thì mệt lắm. Gái Huế nữ công gia chánh giỏi, em có dòng dõi hoàng tộc nữa thì tuyệt.

cuongkilo

Xe tăng
Em 2 lần đến Huế Mộng Mơ
Lần 1 du lịch cùng công ty , cũng thấy bình thường .. chỉ thấy Huế hơi buồn buồn
Lần 2 đi họp cùng công ty cũng thấy bt
Cảm nhận sâu sắc nhất là ông anh lam cung người Huế , như bác nào nói bên trên Đàn Ông Huế hơi cùi cùi thì phải .
ông này hay nói từ Ốt Dột em chả hiểu là ý gì, hỏi thì cứ cười cười

fanmu1234

Tháo bánh
E đã ở Huế mấy năm nay, và vẫn.
Huế hay có dở có, cũng như mọi nơi khác thôi.
Về việc các cụ đi taxi mà còn bị chém thì thật ra các cụ...kém, Gmap để làm gì?? Mấy cái vặt vãnh khác bị hòa thì cũng do kinh nghiệm sống còn non thôi, trách gì người?
Tuy nhiên, phải nói cảm nhận rất thật là đàn ông / thanh niên Huế tính cách nó cùi cùi sao ấy. Người ta không xin ai đồng nào, nhưng cũng khó cho ai ăn được 1 đồng của mình. Ví dụ: e gặp mặt thì hay mời cafe hoặc rủ uống vài chai, nhưng người ta lại coi đó như món nợ phải trả và đa phần là từ chối.
Nếu có nhậu thì phần tính tiền ít thấy cảnh mấy bạn giành nhau trả tiền. E đánh giá cao những người đàn ông rút ví trả tiền nhanh như cao bồi rút súng.
Nói thật, tới giờ e vẫn chưa có bạn ở Huế mặc dù e tính hòa đồng và rộng rãi. Chả bù ở Đà nẵng e hú cái là không dưới 10 thằng bạn bay đến nhậu hoặc cafe.
Kết: đếch chơi được với đàn ông huế.
Thế con gái Huế ngon không cụ :)):)):))

flowers1508

Xe tăng
Giọng Huế mà chửi lộn thì ngoa ngoắt lắm cụ ơi. Không sao, cụ chưa gặp, chưa nghe thì đọc thớt cho biết thêm.
Vào Huế, nếu du lịch thì góc độ nào đó là du lịch tâm linh, vì đến 1/3 thời gian là sâu lắng, là thăm người chết. Lăng mộ vua ngày xưa xây, ai tính cho đám thường dân vào thăm chơi chơi, bất an giấc ngủ ngàn thu. Nên chắc các vua giận, không phù hộ cho thành phố :D
Cụ bị nhiễm tiếng Anh nặng quá, chỉ nên là Huế, I love it
Cụ ấy nói thế cũng đc, kiểu Huế - I love you, tôi yêu các bạn, tôi yêu người huế
Nhưng sống ở Huế kể cũng hơi buồn vì mọi cái nó trầm trầm, con ng cảm giác không được thân thiện

fanmu1234

Tháo bánh
Cụ ấy nói thế cũng đc, kiểu Huế - I love you, tôi yêu các bạn, tôi yêu người huế
Nhưng sống ở Huế kể cũng hơi buồn vì mọi cái nó trầm trầm, con ng cảm giác không được thân thiện
Em chưa đến Huế lần nào, nhưng có 1 thằng bạn người Huế gốc, chơi với nó cũng 20 năm rồi.

Phải nói là nó khá kỹ tính và khó khăn. Nhiều khi chuyện tào lao gì đấy 2-3 năm rồi nhưng nó không vừa ý, nó vẫn lôi ra nói, mặc dù em thấy mình chẳng sai gì =))=))=))

Con gái Huế thì nghe giọng cũng hay hay, cảm giác em ấy hiền. Cũng chưa sơ múi được gì, chỉ hôn hít sờ mó tý chút =))=))=))

MaziaH

Xe tải
Đợt e đi Huế với hội bạn bình thường cách đây 2 năm, nước nôi ăn uống tự cung tự cấp nên không mở tủ lạnh để uống đồ ks mà không hiểu sao đến lúc check out trả phòng thì nó báo thiếu đồ mặc dù là mình không hề dùng và cũng kiểm tra trước đó hết rồi. Tính ra mấy lon nước có mấy chục nghìn nhưng vì cách làm của bọn lễ tân quá nhố nhăng nên bọn em bị bực mình đứng ngồi đôi co giải quyết với nó mãi cuối cùng thôi xác định cho luôn bọn nó sau mình có quay lại Huế thì gạch tên cái ks đó ra

QUANG1970

Xe lăn
Giọng Huế mà chửi lộn thì ngoa ngoắt lắm cụ ơi. Không sao, cụ chưa gặp, chưa nghe thì đọc thớt cho biết thêm.
Vào Huế, nếu du lịch thì góc độ nào đó là du lịch tâm linh, vì đến 1/3 thời gian là sâu lắng, là thăm người chết. Lăng mộ vua ngày xưa xây, ai tính cho đám thường dân vào thăm chơi chơi, bất an giấc ngủ ngàn thu. Nên chắc các vua giận, không phù hộ cho thành phố :D
Cụ bị nhiễm tiếng Anh nặng quá, chỉ nên là Huế, I love it

Có hai cách lý giải:

1/ Dốt nhưng thích khoe chữ! Mà lại là chữ "Tây" cho "soang mồm" nên lòi ra cái dốt của mình!

2/ Không dốt, thậm chí có thể là giỏi nên khi viết: "Em đi du lịch Huế nhiều, đi công tác cũng nhiều....Và dĩ nhiên, luôn luôn sẽ vẫn quay lại Huế . Huế - I love you . :) " là dùng phép tu từ (rhetoric - chơi chữ) và thuật "nhân cách hóa" (personify). :">

Người Anh cũng dùng "nhân cách hóa" (personify) cho đồ vật hay quốc gia và cho cả "giống" vào (thường là giống cái). Ví dụ, cái tầu (ship) hay đàn dương cầm (Piano) sẽ được gọi là "she" (chủ từ/Ngữ) và Her (túc từ/Bổ Ngữ).

Thường trong ngữ cảnh, dùng tu từ học, và theo cách nói của người Anh, nhất là khi chia sẻ cảm xúc của mình với người khác (nhân vật thứ hai: Các bác trong thớt) về "cái thứ ba/ nhân vật thứ ba: Huế" thì túc từ sẽ dùng ở ngôi thứ ba số ít, chứ không, hay ít khi nào người Anh dùng ở ngôi thứ hai (you) lắm! nên nếu dùng ở ngôi thứ hai (you) thì là viết Tiếng Anh bằng tâm hồn Việt và cho người VN đọc (nghĩa là ..... không nói cũng tự hiểu phải không nào?)! :))

Còn theo như cắt nghĩa ở trên, không thể nói như bác tientung000 là "chỉ nên là Huế, I love it" mà phải nói là "chỉ nên là Huế, I love her" và càng không thể nói "Huế - I love you." vì trong ngữ cảnh này, bác ấy có nói với Huế đâu? Mà bác ấy đang chia sẻ cảm xúc với các bác khác mà! Các bác ạ! :P

Thế đấy! Mình là người Việt, nếu chửa nắm vững ngôn ngữ khác, thì cứ viết chân phương thuần Việt cho nó lành! =D>

Chỉnh sửa cuối: