[Funland] Không chấp nhận dùng hoạt động từ thiện để xây dựng hình ảnh cá nhân

Trạng thái
Thớt đang đóng
Họ vẫn nhận, nhưng nói khéo là "yêu cầu của bác cao quá, chúng em nhận thì không đáp ứng được, thôi thì bác chủ động làm, chúng em ủng hộ" =))=))=))
He he, ca sĩ TT cũng có bài học khi làm từ thiện trực tiếp, toàn các đối tượng không nghèo hưởng lợi. Chỗ em, người nghèo họ cũng có tự trọng của người nghèo, nhiều nhà ít cũng sẵn sàng nhận miễn là ko có ống kính, khung hình :D

Bastion.P

Xe container
Bắt tay nhau làm việc vì dân là chuẩn bài !

Huyện Nam Trà My dùng tiền ông Đoàn Ngọc Hải hỗ trợ xây nhà cho 2 hộ dân | Tin tức mới nhất 24h - Đọc Báo Lao Động online - Laodong.vn

Sáng 12.4, ông Trần Duy Dũng - Chủ tịch UBND huyện Nam Trà My (tỉnh Quảng Nam), cho biết, hiện số tiền 106 triệu đồng ông Đoàn Ngọc Hải hỗ trợ xây nhà cho dân, giờ ông Hải không đòi lại nữa thì địa phương sẽ tiếp nhận và chỉ đạo tiến hành khảo sát, chọn đối tượng để hỗ trợ, xây nhà cho dân.
“Việc này có thể do UBMTTQ Việt Nam huyện không kết nối thường xuyên với anh Hải nên bị hiểu nhầm. Trước đó, anh Hải kiên quyết đòi lại thì huyện cũng chỉ đạo sẽ trả lại, nhưng hiện nay anh Hải đã thống nhất để lại làm nhà cho dân. Số tiền này của nhiều người khắp nơi đóng góp nên địa phương rất trân trọng. Huyện cũng chỉ đạo xã tiến hành chọn đối tượng để hỗ trợ và xây dựng nhà” - ông Dũng nói.

Xế Độp

Xe điện
Bắt tay nhau làm việc vì dân là chuẩn bài !

Huyện Nam Trà My dùng tiền ông Đoàn Ngọc Hải hỗ trợ xây nhà cho 2 hộ dân | Tin tức mới nhất 24h - Đọc Báo Lao Động online - Laodong.vn

Sáng 12.4, ông Trần Duy Dũng - Chủ tịch UBND huyện Nam Trà My (tỉnh Quảng Nam), cho biết, hiện số tiền 106 triệu đồng ông Đoàn Ngọc Hải hỗ trợ xây nhà cho dân, giờ ông Hải không đòi lại nữa thì địa phương sẽ tiếp nhận và chỉ đạo tiến hành khảo sát, chọn đối tượng để hỗ trợ, xây nhà cho dân.
“Việc này có thể do UBMTTQ Việt Nam huyện không kết nối thường xuyên với anh Hải nên bị hiểu nhầm. Trước đó, anh Hải kiên quyết đòi lại thì huyện cũng chỉ đạo sẽ trả lại, nhưng hiện nay anh Hải đã thống nhất để lại làm nhà cho dân. Số tiền này của nhiều người khắp nơi đóng góp nên địa phương rất trân trọng. Huyện cũng chỉ đạo xã tiến hành chọn đối tượng để hỗ trợ và xây dựng nhà” - ông Dũng nói.
Đấy, chỉ cần 1 cuộc điện thoại là xong, việc gì phải lên fb thảo văn bản cho nó mất thời gian;
Ngoài lề: không đồng tình nếu Huyện Nam TM nhận tiền sau vụ lùm xùm, nếu ông Hải vẫn muốn làm từ thiện thì giới thiệu cho ông Hải tự đến mà làm trực tiếp;

Bastion.P

Xe container
E vodka cụ về vụ điện thoại thay Fb nhé.

Còn vụ huyện NTM nhận tiếp lại, theo e thế là đúng chức trách rồi cụ, từ chối thì vừa thiệt vừa sai đấy.

Đấy, chỉ cần 1 cuộc điện thoại là xong, việc gì phải lên fb thảo văn bản cho nó mất thời gian;
Ngoài lề: không đồng tình nếu Huyện Nam TM nhận tiền sau vụ lùm xùm, nếu ông Hải vẫn muốn làm từ thiện thì giới thiệu cho ông Hải tự đến mà làm trực tiếp;

Xế Độp

Xe điện
E vodka cụ về vụ điện thoại thay Fb nhé.

Còn vụ huyện NTM nhận tiếp lại, theo e thế là đúng chức trách rồi cụ, từ chối thì vừa thiệt vừa sai đấy.
Sai quy định quy chế nào hả cụ, thông não em với ? ( Đừng nói với em là sai đạo đức nhé :)) )

stone_lamp

Xe điện
Nhiều bố ở đây không làm nhà nước đ hiểu tiền nhà nước dòng tiền nào ra dòng tiền đấy, đồng là mắm đồng nào là mua tương. bố bảo chúng nó không dám dùng tiền từ thiện để chi tiêu linh tinh cũng như là không dùng bỏ xó.
Em cũng không hiểu ông Đoàn Ngọc Hải có gì mà bức xúc tiền của ông ý huy động có thằng nào ăn được không được đâu, chúng nó phải có phân bổ duyệt diếc như chi NS, sai cái kỷ luật bỏ mẹ.
Cũng ko phải trường hợp khẩn cấp nên em đề nghị lần sau a H tự đi mà xây mà cho, méo cần nhà nước làm gì, xong tự post lên FB cho hoàng tráng. Ko cần lôi cả tỉnh từ Bí thư TU trở xuống để thiên hạ đàm tiếu.
Mẹ nhà anh, ranh như mõ, có hơn 200 tr mà lổi như cồn

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
Theo em ông ĐNH chỉ giỏi làm mầu, báo chí cũng dở hơi, mấy cái ảnh chạy bộ cứ đăng lên suốt, làm như thế giới này có mỗi ông ĐNH biết chạy bộ.
Mong nhiều quan chức "làm màu" như anh Hải để bà con nghèo ta có nhà ở và có những chuyến xe "cuối cùng" từ bệnh viện về nhà.

Bemagauvn

Xe điện
Quan điểm của em qua việc này cả hai bên đều phải xem lại cách làm việc của mình, để tránh những rắc rối làm một hành động tốt đẹp không được trọn vẹn,
Về phía anh Hải,

Là người đi làm từ thiện ( hoặc thay mặt một tổ chức ) giúp đỡ những người dân có hòan cảnh thiệt thòi cần trách nhiệm hơn bằng hành động chuyên nghiệp hơn.

Ví dụ với 100tr từ thiện, anh nên có trách nhiệm bằng hợp đồng với MTTQ với những điều khoản cụ thể. Em có thấy nhắc đến cam kết, nhưng như em được biết cái cam kết đó rất sơ sài, đơn giản chỉ là ông A , B hay tổ chức C cam kết hỗ trợ số tiền để làm gì... hết. Sau cam kết thường có HD đi kèm, kỹ hơn còn có phụ lục. Trách nhiệm ở đây là trách nhiệm với đồng tiền mình mang đi TT.
Thêm nữa, khi sự việc xảy ra như thông tin đưa, anh nên gửi bằng văn bản tới các cấp đề nghị giải quyết hoặc giải trình. Ok anh đưa sự việc lên face không ai cấm, nhưng dễ bị suy diễn anh đang hạ uy tín người khác. Khó cho tất cả trong khi cái mình muốn là kết quả tốt cho người mình muốn giúp đỡ ( Em nghĩ anh Hải không lạ gì vấn đề này ).
Về phía MTTQ,
Nên hướng dẫn về cách thức cũng như quá trình của công việc đến người đi làm TT. Ví dụ quy trình xin ý kiến của Tỉnh và các bên liên quan chẳng hạn, sẽ mất time, ví dụ làm thế này nên có HD chẳng hạn... etc mặc dù người soạn HD sẽ là người làm TT. ..Hoặc có thay đổi gì phải cập nhập, hoặc lâu vì dịch dã, thằng thợ xây tự nhiên lăn ra ốm etc...

Thực tế các cụ nên biết, công chức họ bận thật😁, giờ làm hành chính, họp hành... đủ trò. Xong hết giờ làm lại phải triển khai việc của anh, lọc ở cơ sở này, đi tìm thầu XD này, các thứ các thứ cho nó trọn vẹn số tiền các anh đưa làm từ thiện. 60tr/ cái nhà cũng sát ván, việc chính tôi làm cả ngoài giờ, anh đưa mỗi tiền xong cứ alo sao rồi sao lâu thế với làm đến đâu rồi... Phụ cấp thì không có, gia đình thì bỏ mặc. Mới 2 cái nhà thế thêm vài ông nữa làm từ thiện thì 3 đầu 6 tay à.
Có cụ bảo tôi nhờ MTTQ giúp dân, ơ thế tôi bận tôi không làm được thì sao. Lại giật tít face à, mà nhận thì chết ốm à, đều cố gắng thôi. Không thì anh tự đi mà làm, chúng tôi sẽ hỗ trợ.

Vậy nên thông cảm với nhau, và có những thứ ràng buộc như em nói trên để tránh rủi ro.Thực tế là vẫn có kết quả tốt cho người cần giúp đỡ các cụ ạ. Không như các cụ nghĩ là đánh nhắm gì đâu, nếu làm đúng quy trình.
Sau quả này. Có cụ nào bảo em TT một cái nhà 60tr nhé , MTTQ giúp em nhé, thật em chạy mất cả dép.😭

Chỉnh sửa cuối:

DamTuyetMai

Xe đạp
em chốt câu rồi đi ra:
ông Hải chỉ làm màu thôi, tâm tầm chưa đủ. Làm nhà nước thừa hiểu quy trình thu chi của các ban bệ như nào rồi. Ko nói đến việc ăn tiền hay không, thì cũng khó có thể nhanh đến mức đưa tiền hôm trước tuần sau khởi công nhà cho người nghèo. Vậy mà đưa tiền xong, tiêu chí không nói rõ, mọi thứ lôm côm, tháng sau nhảy ra đòi tiền, chúa hề. Nếu có suy nghĩ thì thà ông chọn huyện nào có sẵn danh sách cần chi, thì ông chuyển tiền cho huyện đó. Chứ ko phải người ta xin tài trợ thì ông gật gù ném tiền vào. Định cuối năm tổng kết đã làm từ thiện xx tỉ hay sao mà vội vàng kiểu đó
Ông thích nhanh thì ông tự chọn hộ nghèo rồi ông bỏ tiền ra mà xây, Còn đã đưa CQ thì họ còn phải tuyển chọn chán
Mà chắc ông này nghĩ mình giống ông Đỗ Nam Trung, nên làm việc qua FB. Ai cũng như nhà ông thì mỗi huyện tuyển vài người ngồi theo dõi FB ZALO, twiter ... hàng ngày của các Mạnh Thường Quân kẻo bỏ lỡ chỉ đạo quan trọng nào đó, sau lại bị réo 3 đời lên đòi tiền.
Cách hành xử thì cũng bố đời, 1 câu hỏi tại sao chưa giải ngân ko thèm hỏi, đùng phát đòi tiền chẳng cần biết lý do.Ông này thích hợp làm bạn với Đu Tê tê ở Philippin thôi. Em không đánh giá cao mấy ông dở hơi như này =))
Em vodka nhầm Cụ này, đáng lẽ phải vang. Chắc người của chính quyền.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bố ở đây không làm nhà nước đ hiểu tiền nhà nước dòng tiền nào ra dòng tiền đấy, đồng là mắm đồng nào là mua tương. bố bảo chúng nó không dám dùng tiền từ thiện để chi tiêu linh tinh cũng như là không dùng bỏ xó.
Em cũng không hiểu ông Đoàn Ngọc Hải có gì mà bức xúc tiền của ông ý huy động có thằng nào ăn được không được đâu, chúng nó phải có phân bổ duyệt diếc như chi NS, sai cái kỷ luật bỏ mẹ.
Cũng ko phải trường hợp khẩn cấp nên em đề nghị lần sau a H tự đi mà xây mà cho, méo cần nhà nước làm gì, xong tự post lên FB cho hoàng tráng. Ko cần lôi cả tỉnh từ Bí thư TU trở xuống để thiên hạ đàm tiếu.

cụ còn non xanh lắm

vụ này cụ Hải chơi được đấy, vì cụ ý hiểu rõ cách vận hành CQNN

rung phát CQ có phản ứng tích cực ngay, chắc cụ ấy cố tình rung để các ô huyện tỉnh xã khác khi nhận tiền làm TT phải nhanh, minh bạch, ngay và luôn, rút KN tránh bị chửi như QNam và An Giang này....cụ Hải khôn, làm bài bản chính thống, vận động tiền TT nhưng thông qua địa phương để làm công trình, ko tự phát tự tiện đến địa phương làm, đến đâu theo sự giới thiệu của địa phương đó...

còn mấy cụ bảo sau vụ này các địa phương tránh từ thiện của ô Hải ?/ ngẫn quá...chẳng ô nào dám chối đâu, có khi còn tươi cười niềm nở hơn để tránh bị phốt QNam nhục mặt trên báo...ô nào dám chối tiền TT cho dân vùng mình ??? ô Hai lại post cho vài tút trên face thì dân và CĐM chửi cho nhục mặt vì làm mất cơ hội dân nghèo vùng mình...đú trend và nhạy cảm truyền thông thời 4.0 là các tỉnh huyện khi đón TT ô Hải sẽ cười tít, nâng niu, cập nhật tiến độ liên tục...thế vừa được tiếng cho cán bộ lại được miếng cho dân..như chị gì ĐBQH Gia Lai Bắp nướng Bơ gì đó alo giới thiệu mấy trường hợp cần TT ô Hải lên ngay, ngon cho dân, chị Bắp nướng Bơ lại được tiếng với dân

vụ này là lời cảnh báo nóng của bác Hải cho các CB địa phương, nằm lòng nhớ mà cong đít lên phục vụ dân, vì dân...tránh pốt QNam vừa rồi

meotamthe

Xe cút kít
Sai quy định quy chế nào hả cụ, thông não em với ? ( Đừng nói với em là sai đạo đức nhé :)) )
Vẫn là sai về ứng xử cụ ạ, không được từ chối nhân dân, nhưng xử lý đoạn sau cũng ok rồi, không quá gắt và vẫn còn thang cho người khác xuống, còn không biết đường xuống thì sớm muộn cũng sáng nhất xóm, như anh Thăng bác Thanh từng được tung hô lên mây, giờ ai tung hô nữa đâu sau khi một số sai phạm được khui ra.

bachlamhqhg

Xe buýt
À thế cụ cứ lên FB mà trau dồi tư tưởng đạo đức ĐNH cho bản thân. Còn chính quyền họ vái cả nón rồi đấy ạ
Cụ đúng là tiền hậu bất nhất. Cụ đề xuất chính quyền học tập, e ủng hộ. E có phải CQ đâu mà cụ bẩu e học?

qddt

Xe tăng
Cụ đúng là tiền hậu bất nhất. Cụ đề xuất chính quyền học tập, e ủng hộ. E có phải CQ đâu mà cụ bẩu e học?
Em không đề xuất. Em đang HỎI cụ kia là phải như thế à. Cụ nhảy vô ủng hộ và cho thế là tốt, nên em mới bảo cụ thấy tốt thì cụ đi mà học. Chứ CQ họ không có rảnh tới mức ngớ ngẩn như vậy.

bachlamhqhg

Xe buýt
Em không đề xuất. Em đang HỎI cụ kia là phải như thế à. Cụ nhảy vô ủng hộ và cho thế là tốt, nên em mới bảo cụ thấy tốt thì cụ đi mà học. Chứ CQ họ không có rảnh tới mức ngớ ngẩn như vậy.
Cụ tự đề xuất người ta học, giờ lại bảo ng ta ko rảnh để học. Cụ mâu thuẫn quá!

DrH2012

Xe buýt
Bác Hải làm từ thiện không sai, làm màu cũng không sai, nhưng hi vọng bác đừng ảo tưởng bản thân quá kẻo có ngày lai bị dìm chết. Nâng mình lên không sao, nhưng đừng có phủ nhận công lao hay hướng mũi dùi dư luận vào chính quyền. Chỉ 1 bài post Fb mà toàn bộ công sức của CQ khắc phục hậu quả sau lũ... không bằng 106 triệu của ông ấy. Em mà có quyền em cũng trả lại tiền, t cho danh sách, ông ấy xuống mà tự làm từ thiện.

DucHoan

Xe tăng

DIT

Xe điện
cụ còn non xanh lắm

vụ này cụ Hải chơi được đấy, vì cụ ý hiểu rõ cách vận hành CQNN

rung phát CQ có phản ứng tích cực ngay, chắc cụ ấy cố tình rung để các ô huyện tỉnh xã khác khi nhận tiền làm TT phải nhanh, minh bạch, ngay và luôn, rút KN tránh bị chửi như QNam và An Giang này....cụ Hải khôn, làm bài bản chính thống, vận động tiền TT nhưng thông qua địa phương để làm công trình, ko tự phát tự tiện đến địa phương làm, đến đâu theo sự giới thiệu của địa phương đó...

còn mấy cụ bảo sau vụ này các địa phương tránh từ thiện của ô Hải ?/ ngẫn quá...chẳng ô nào dám chối đâu, có khi còn tươi cười niềm nở hơn để tránh bị phốt QNam nhục mặt trên báo...ô nào dám chối tiền TT cho dân vùng mình ??? ô Hai lại post cho vài tút trên face thì dân và CĐM chửi cho nhục mặt vì làm mất cơ hội dân nghèo vùng mình...đú trend và nhạy cảm truyền thông thời 4.0 là các tỉnh huyện khi đón TT ô Hải sẽ cười tít, nâng niu, cập nhật tiến độ liên tục...thế vừa được tiếng cho cán bộ lại được miếng cho dân..như chị gì ĐBQH Gia Lai Bắp nướng Bơ gì đó alo giới thiệu mấy trường hợp cần TT ô Hải lên ngay, ngon cho dân, chị Bắp nướng Bơ lại được tiếng với dân

vụ này là lời cảnh báo nóng của bác Hải cho các CB địa phương, nằm lòng nhớ mà cong đít lên phục vụ dân, vì dân...tránh pốt QNam vừa rồi
Bác là 1 trong những người hiểu rõ ý đồ của anh Hải. Sau khi chửi sml, thì cán bộ ở đó xin lỗi và sửa sai, hành động này đc dân khen là vì người nghèo. Nó gởi 1 thông điệp tới người dân là cán bộ đôi khi quan liêu nhưng biết lắng nghe sửa chữa vì lợi ích của dân.

DucHoan

Xe tăng
Nói ngắn gọn, bà Huệ đổ tại gọi nhỡ ông Hải 2 cuộc là thôi luôn. Trong khi trc đó đều đc trao đổi qua SMS. Tại sao sau đó gọi ko đc thì ko Sms đi, thì giờ đâu có phốt này. Còn ông hải đăng lên fb là để phốt, phốt thì phải đăng ra công chúng rộng rãi rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng