[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

Belat Missan

Xe điện
Kệ thôi ạ.
Phải dính quả lê thê đi xử lý xe thì mới hiểu trải nghiệm cho mượn.

1st

Xe đạp
Còn em thì chả muốn mượn tý nào mà thằng em trai cứ dúi chìa khoá vào tay (mặc dù mình là lái mới). Cứ đi xong về là đầy bình xăng, xe thơm phức, do em ko có nhu cầu dùng nhiều nên em chả mua.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Tốt nhất của ai dùng. Mượn họ đi ăn phạt nguội thì còn mệt nữa.
Em TRC cho bạn mượn xong ko đổ xăng. Em lết từ nhà ra cây xăng còn hết giữa đường. Lúc đó em cây. Từ đó ko cho ai mượn xe.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Xe em ngoài thì như cái xe ngựa thời Lý, trong như cái chuồng lợn đời Lê, xăng thì em áng 20l/100 cây.
Cụ bảo thằng anh họ mượn không em cho mượn nè

laixeantoan171

Xe đạp
Cuộc sống muôn màu muôn vẻ lắm cụ à, em thì nghĩ đơn giản, tất cả những gì cụ nói em đã từng qua, đã từng nghĩ, đã từng làm, cho đến 1 ngày, em rơi vào cảnh (cụ hên thôi, chứ nhiều người ko dc thì cũng như tuôi) phải đi xe của anh, em vợ cho mượn, cụ quyết dc ko khi vợ cụ lấy về và cụ phải chạy? đừng viện lý do ra vì nói thiệt nó có mà nói cả ngày vì ai cũng biết, quan trọng là cụ vô thế rồi, và khi cụ bị tai nan xe khi cụ ko mong muốn cụ nhìn cách hành xử của người ta cụ sẽ thấy thế giới này có nhìu cái chúng ta tưởng chúng ta là đúng, nhưng đúng bản ngã của mình thôi, còn lại thì sai tất, nên hãy tùy hoàn cảnh cụ ạ

nhatgan

Xe đạp
Em duy nhất 1 lần mượn xe anh trai đi đám ma cách nhà 15km. Anh trai nói lại với bố mẹ là sợ chú ấy không quen xe. Thế là em đã không mượn hôm đó, đi taxi và từ đó đến khi mua được cái xe cho riêng mình em không mượn bất kỳ ai. Đó là lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất

Hư Không

Xe tăng
Cháu thấy cụ quá phức tạp vấn đề, lấn cấn ko yên tâm thì từ chối, bỏ bớt sĩ diện đi. Còn người tư cách tốt, tin tưởng dc thì chả có gì ko mượn dc.
Tỉ dụ cháu có mấy ae cho mượn tiền (vài trăm) mấy năm nay cũng kệ, ae cũng ko đến mức khó (hiện tại) và cháu cũng ko quá cần, để vậy thôi, bjo trả thì trả hoặc mình cần, coi như lấy chỗ đi lại. Ngc lại có những người 1 đồng cháu ko cho vay.
Niềm tin đặt đúng chỗ. Hết.
Em cũng nghĩ như cụ này, tuỳ người, tuỳ hoàn cảnh

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng gần đầu 4 cụ ạ. Ở tuổi này bạn bè cũng dần bắt đầu ổn về kinh tế, chắc qua đầu 4 thì cũng khá nhiều ae mua đc xe cả rồi.
Ở tuổi cụ thì ae nhà cửa xe cộ đủ hết rồi cần gì mượn nữa
Kemeno đi. Tớ hơn cậu vài tuổi thôi nhưng chục năm trc tớ chỉ quan tâm đến bố mẹ, vợ con, a e ruột thịt m. Ba cái thể loại họ hàng thích, quý thì chơi ko kệ. Quan tâm đíu j.
Xe cho người khác mượn đi phá, va quệt xướt xát chỉ là muỗi so với với gây tại nạn chết người nhé.

Giohanoi

Xe buýt
Sáng nay đi đăng kiểm ở Láng Thượng. Nhà cháu đi từ 6h30 . Vừa đỗ lốt đầu thì bên cạnh 1 ông anh đi Porshe Cayen cũng vào. Chờ đúng 7h30 thì vào đóng tiền phí đăng kiểm. Bỗng loa kêu to mời chủ xe Cayen mang xe về vì xe dính phạt nguội. Ông anh lẩm bẩm tại cho thằng em vợ mượn nó đi bố láo làm khổ tôi rồi ......

motthoidongbim

Xe điện
Em khuyên cụ là nên kemeno, thằng nào có xe thằng đó dùng. Ko có thì đi thuê mà dùng cho nó khỏi rườm rà.
Chuẩn đấy cụ. Kemeno thôi. Ai muốn nói gì thì nói. Em đợt bán xog chưa mua. Thi thoảng mượn. Nhưng bọn nó thích cho em mượn. Trả xe nó còn bảo thi thoảng a mượn xe e nhá. Vì e đi thấy xe có vde gì hay bảo cno sửa. Vừa rồi có đứa bán xe, chưa mua xe mới. E cũng bảo lấy mà đi. Đứa nào đi ok thì cho mượn ko vde j. Nhiều đứa đi đến xm xong phóng, lạng lách... thể hiện thì thôi. Cứ bảo xe bận. Vài lần là chán.

3d4s

Xe tăng
Tùy người, tùy nhà, tùy tình huống. Như mình cho mượn xe thoải mái - dù đó là bạn bè, đồng nghiệp, người thân... Lái cũ lái mới vô tư luôn, xe mua full BH - miễn là người mượn xe mình tin tưởng là được. Mình xác định xe là phương tiện thôi.

Ngược lại mình đi đâu xa sang tỉnh khác hay nước khác, bạn bè cho mượn xe cả tuần đi lại cũng chẳng sao :) mà toàn cho mình mượn xe xịn kiểu Land Cruiser, Volvo XC90, Mer S...

Còn đánh giá này kia kệ mịa nó chứ, thằng nào mượn ko được xe/tiền mà đi nói xấu mình thì xác định cạch luôn cho tiện, càng tốt thôi.

Còn để cả họ hàng, làng xóm hay bạn bè cũng coi mình "ích kỷ" này kia thì chắc chắn ko phải do ông kia bép xép đâu mà có lẽ mình cũng nên coi lại bản thân thật.

Ledung17

Xe tải
Nếu mình có việc thực sự thì nói luôn em có việc cần xe, lúc khác mà anh hỏi khi em ko cần đến xe thì anh cứ lấy mà đi (cũng phải xem đối tượng có đáng tin tưởng không), chứ cụ không cho mượn mà nghĩ lại phải chỉnh ghế, chỉnh gương mấy cái lặt vặt nghĩ làm gì.
Tóm lại tùy đối tượng (do mình đánh giá) đủ tin tưởng thì thoải mái, bạn em sống làm ăn trong Sài Gòn ra HN chơi, cho lấy xe đi mấy ngày liền bình thường, trước hôm giao xe em đi đổ xăng đầy bình, khi mình vào SG nó bỏ cả công việc chở mình đi chơi 3 ngày, mà nhiều chi phí nó không cho mình trả (nó cũng tốn cả thời gian và tiền), nghĩ cũng xót thời gian của bạn, vì đợt đó thấy đang làm dự án ở Đà Nẵng phải gạt công việc ở ĐN bay từ ĐN về SG đi cùng em (ngồi trên xe thấy trao đổi công việc qua điện thoại). Nói chung là cảm động, xót thời gian của nó (nghĩ trong lòng mình).

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Không có j là ích kỷ cả thời này làm éo còn có chuyện mượn xe ô tô nữa.ví dụ đi đâu đông người có thể đổi cho bạn bè thân cái xe 7 chỗ để đi còn có lí.

• Vodka
Reactions: nsh

dpl

Xe lăn
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Cụ nói hôm đó có việc đi tỉnh là xong ạ
Cay gì việc tài sản của mình @@

Vũ Đức

Xe tăng
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Cọc chèo em thường mượn xe em để đi về quê,có 1 lần tai nạn may ko liên quan đến người...phi vào hãng báo sửa 200tr.Giờ em vẫn cho nó mượn về quê...thực sự vấn đề này em chẳng biết làm gì nữa.Có người mượn rất ý thức - có người thì không - vụn đồ ăn bánh kẹo trên xe - đi bẩn - không tắt đèn - gạt mưa - tự gạt lẫy trẻ em ( vụ này em bực nhất,bt em hay để...có lần đang đi con em nó tự mở cửa,em bị 1 lần ).Còn đổ xăng thì ai cũng đổ đầy khi trả cụ ạ :D ( không cần biết lúc mượn đầy hay vơi )

Em coi xe là phương tiện không phải tài sản.Khi mua em xác định em mất sạch số tiền đó ( xe em giấy tờ xong 730tr + đồ tầm 45tr ).Nên xe không đi,ai mượn là em cho mượn ( đương nhiên phải là người thân hoặc bạn bè em quý ).

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ cụ.
Thằng anh kia thuộc loại chả ra gì, không nên mất thời gian và nơ ron thần kinh vào nó.
Anh họ chứ có phải anh ruột đâu
Thằng em trai tôi thì khi nào lấy xe báo báo trước để tôi còn thu xếp công việc
Nhiều ông mượn ôtô cứ như mượn xe máy ấy

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Em duy nhất 1 lần mượn xe anh trai đi đám ma cách nhà 15km. Anh trai nói lại với bố mẹ là sợ chú ấy không quen xe. Thế là em đã không mượn hôm đó, đi taxi và từ đó đến khi mua được cái xe cho riêng mình em không mượn bất kỳ ai. Đó là lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất
Thằng anh trai kinh khủng
Xe tôi thằng em khi nào cần thì lấy

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thớt lắm chuyện thế, ko thích ko cho mượn, ko cho mượn bị dèm pha là bt, có gì mà mở thớt.

otothanglong

Xì hơi lốp

cho mượn cũng được nhưng phải là người thân thiết và tin tưởng mới được, ông anh họ không mượn đc mà đi đưa chuyện linh tinh như thế là không đàng hoàng, kiểu người này đừng dây vào làm gì cho mệt.