Không có bằng mà đi xe máy gây chết người có bị truy cứu TNHS không

VỊT QUAY BJ

Xe tải
Trường hợp này có lẽ mượn xe của bố rồi, hoặc nhiều gia đình chiều con mua xe cho con khi chưa đủ tuổi và chưa có bằng. Vậy cụ có biết điều luật nào quy trách nhiệm của bố mẹ không?
Nếu người chủ xe biết người mượn sử dụng chưa đủ điều kiện điều khiển thì bị truy cứu theo Điều 205 BLHS cụ ợ, trường hợp này có thể đến bảy năm đấy. Nhưng..."cháu nó tự ý lấy đi tôi không biết" thì.....không sao

oto.giacmoxa

Xe điện
ông chủ thớt nói câu đầu tiên đã khắm lằm lặm.
Cụ ném đá rất chuẩn, nếu so sánh với quy định của pháp luật hì tôi cũng thấy khắm. Nhưng đối chiếu với thông lệ cua các cơ quan thực thi pháp luật hiện nay thì tôi dự vụ này sẽ không bị truy cứu vì có nhiều cách "tự điều chỉnh" như một cụ trong OF đã phát biểu.

Tôi nêu điều này ra bỉ vì tôi thấy hiện nay các em học sinh phổ thông (không có bằng) đi xe máy rất nhiều, nhiều khi được sự đồng tình của bố mẹ. Điều này rất nguy hiểm cho các em và cho xã hội. Tôi cho rằng các em chưa biết được điều gì xảy ra nếu các em làm chết người. Trong xã hội văn minh, hành vi này cần phải đưa ra xét xử. Khi đó các em khác trước khi lx không có bằng cần phải suy nghĩ điều gì sẽ xảy ra và bố mẹ các em sẽ quản lý conem mình chặt chẽ hơn. Đó là tính nhân văn của luật pháp.