[Funland] Không đủ tiền mua thùng, em dỡ mặt bàn ăn để gắn loa nghe tạm vậy. :)

trauxanh

Xe lăn
Mời các cụ ngó qua mấy bộ nho nhỏ ở Việt Nam đặng còn phấn đấu

Cái này hấp dẫn các cụ khác thội, chứ cá nhân em thì em không phấn đấu đâu.
Vì từ lâu em đã đọc ra rằng “Hi-End” chỉ là 1 mỹ từ để dễ dàng móc túi thiên hạ thôi.
Có thể em sai, nhưng em sẽ theo quan điểm của mình! :D

honda acura

Xe điện
Cái này hấp dẫn các cụ khác thội, chứ cá nhân em thì em không phấn đấu đâu.
Vì từ lâu em đã đọc ra rằng “Hi-End” chỉ là 1 mỹ từ để dễ dàng móc túi thiên hạ thôi.
Có thể em sai, nhưng em sẽ theo quan điểm của mình! :D
Cũng không hằn, theo em thì đã là đam mê thì cái gì cũng tốn kém cả
Loa đài, xe cộ, thể thao, câu cá , chim cò và cả gái gú
Nó tuỳ thuộc vào thu nhập của mỗi người
Trước em có câu " chơi gì thì chơi, phải có đủ thu nhập để phục vụ thú chơi còn không thì trước sau cũng trở thành "thợ"....

trauxanh

Xe lăn
Trước em có câu " chơi gì thì chơi, phải có đủ thu nhập để phục vụ thú chơi còn không thì trước sau cũng trở thành "thợ"....
À, thực ra thì là do em thấy thế này:
Low- end ta còn khai thác chưa xong (em tin là chưa có bác nào dám tuyên bố rằng tôi đã khai thác hết low-end cả), low-end còn quá nhiều tiềm năng và sự thích hợp cho thú thưởng thức âm thanh. Ngay cả bây giờ thì chơi low-end cũng là một xu hướng mạnh mẽ. Thì amp đèn, loa fullrange, loa fieldcoin, loa ván hở...chính là các thành tựu low-end đấy thôi, hiện thế giới chơi nhiều và sôi nổi hơn hi-end.
Còn quá nhiều cái hay, thì chả tội gì lao vào hi-end.
Hi-end có 2 điều khiến thủng túi: là đắt tiền, và thay đổi liên tục (mai lại có hi-end và những thứ gọi là hi-end hôm nay thì một thời gian ngắn nữa lại thành low-end thôi).
Thế nên, vừa còn rất nhiều tiềm năng để khai thác, vừa hay và hợp, vừa đỡ tốn tiền...em không chọn hi-end! :D

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn đồ của thiên hạ rồi coi rẻ đồ của mình là không nên :)
Cứ chơi bằng sức của mình, chơi bền, chơi cho đời nó vui
Thế mới là cuộc đời

Gato2009

Xe điện
Nó không phải là ko hay, nhưng nó quá đắt so với chất lượng âm thanh nó đen lại, ai có tiền chả biết tiêu vào việc gì và có nhu cầu ngắm và khẳng định cá nhân là chính thì chơi thôi, chả có gì.

Gato2009

Xe điện
Em đọc chửa hết còm của cụ, em hỏi thêm cụ chút ah, theo cun thì thu nhật thế nào là đủ để phục vụ thú chơi của mình? Chơi xe, chơi cây cảnh, chơi thú cảnh...ko riêng gì audio. Và nếu ko đủ tiền thì biến thành “thợ” em chửa hiểu dư lào, ý cụ là nếu ko đủ tiền thì chơi vớ chơi vẩn như kiểu đẳng cấp thấp của “thợ” chứ ko phải của thầy chăng?

honda acura

Xe điện
Em đọc chửa hết còm của cụ, em hỏi thêm cụ chút ah, theo cun thì thu nhật thế nào là đủ để phục vụ thú chơi của mình? Chơi xe, chơi cây cảnh, chơi thú cảnh...ko riêng gì audio. Và nếu ko đủ tiền thì biến thành “thợ” em chửa hiểu dư lào, ý cụ là nếu ko đủ tiền thì chơi vớ chơi vẩn như kiểu đẳng cấp thấp của “thợ” chứ ko phải của thầy chăng?
Câu này em nói lâu lắm rồi hồi bên vnav, em nghiệm ra thì thấy đúng với mọi ngành nghề cụ ạ
Cụ chưa hiểu hết ý em, tức là nếu chơi sâu và quá đam mê khi mà thu nhập không đủ để phục vụ, cụ biết rồi nếu chơi thuần tuý thì khi bán toàn nay còn với vào ô chia đôi.. vậy thì tiền đâu cho đủ nếu không biết điểm dừng
Và nhiều người mua đi bán lại nhiều lần quá thì dần cũng hiểu về nó và thành thợ lúc nào không hay

hd-vt

Xe container
Em thấy chơi củ loa đk tầm 30- 40 cm rồi ( nhất là 40cm ), thì khi trở về chơi loa bé hơn thì cảm giác ban đầu là các dải đầy đủ, trọn vẹn. Nhưng sau một thời gian ngắn là sẽ nhớ âm thanh loa củ to mang lại: nhẹ nhàng, thư thái nghe cả ngày không mệt. Em nghĩ do củ to màng to chuyển dịch khối không khí khác với củ nhỏ. Tuy nhiên khi to như mấy loa trên (hơn 40cm) thì dễ sinh méo tiếng nếu không xử lý vật liệu tốt và cực đắt theo tầm hiend. Riêng củ toàn dải em nghĩ 30cm là hoàn hảo.

Nên chơi củ nhỏ lên củ to thì được, còn từ to xuống nhỏ chỉ là thêm thắt, hoàn cảnh đưa đẩy. Như từ HL thành HN chứ chả ai thích HN thành HL.
Đấy, ATD lại bao trùm nhiều mảng roài, hehe.

trauxanh

Xe lăn
Câu này em nói lâu lắm rồi hồi bên vnav, em nghiệm ra thì thấy đúng với mọi ngành nghề cụ ạ
Cụ chưa hiểu hết ý em, tức là nếu chơi sâu và quá đam mê khi mà thu nhập không đủ để phục vụ, cụ biết rồi nếu chơi thuần tuý thì khi bán toàn nay còn với vào ô chia đôi.. vậy thì tiền đâu cho đủ nếu không biết điểm dừng
Và nhiều người mua đi bán lại nhiều lần quá thì dần cũng hiểu về nó và thành thợ lúc nào không hay
Trên cụ nói là "nếu chơi sâu và quá đam mê"...và dễ xảy ra như kia như kia...thì em cho là chưa chuẩn lắm.
Có vẻ như thế là "không sâu" chứ không phải "chơi sâu".
Vì "không sâu" mới dễ thay đổi đồ, còn "sâu" thì sẽ tìm hiểu và khai thác tối đa đồ mình có, và không tốn kém.
Thay đồ liên tục, không phải là do có tiền, mà do sai ngay từ đầu, cứ mua về ghép không hay lại mua cái khác; và sai ngay trong quá trình chơi, không tìm hiểu xem lý do tại đâu, chỉ biết đổi đồ "xem có hay hơn hay không".
Loanh quanh như vậy thì phải gọi là "không sâu" chứ không phải là "chơi sâu". :D

belo

Xe điện
Nghề chơi cũng lắm công phu
Làng chơi ta phải biết cho đủ điều
( Truyện Kiều)
Mỗi người một cách chơi, và ai cũng đúng cả, trên góc nhìn và cơ sở của họ.
Tuy nhiên, đối với bản thân em, khi gặp hai nhân vật, chơi âm thanh chẳng hạn. Một người thích gì là mua đấy, đồ đắt nhất, thời thượng nhất, và một người am hiểu thứ họ có, âm thanh họ nghe, dòng nhạc họ thích. Em nể người thứ hai hơn, xét trong điều kiện cả hai người có trình đạo âm như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Nghề chơi cũng lắm công phu
Làng chơi ta phải biết cho đủ điều
( Truyện Kiều)
Mỗi người một cách chơi, và ai cũng đúng cả, trên góc nhìn và cơ sở của họ.
Thế mới hay!
Chơi âm thanh phong trào thì không kể, nhưng khi người ta muốn chơi thực sự cho mình, thì cuộc chơi sẽ mang màu sắc "cá nhân hóa" cao độ.
Mấy thằng gần nhà thường sang nghe, tấm tắc khen hay thế, có người còn bảo khi nào set up cho em bộ như này...Em thường nói ngay: Thôi, về mà củng cố bộ dàn ở nhà, bộ của mày cũng hay đấy, bộ này mang về nhà mày chưa chắc đã hay đâu, mà mày cũng chưa đủ khả năng mà sử dụng cấu hình như này cho ngon được, để sau đi. :D

Gato2009

Xe điện
Vâng, cụ nói thế thì em cũng hiểu rồi ah, trên đời này cái gì mà chả thế hả cụ, cái gì nó cũng có giới hạn của nó phỏng cụ.

Gato2009

Xe điện
Em thấy chơi củ loa đk tầm 30- 40 cm rồi ( nhất là 40cm ), thì khi trở về chơi loa bé hơn thì cảm giác ban đầu là các dải đầy đủ, trọn vẹn. Nhưng sau một thời gian ngắn là sẽ nhớ âm thanh loa củ to mang lại: nhẹ nhàng, thư thái nghe cả ngày không mệt. Em nghĩ do củ to màng to chuyển dịch khối không khí khác với củ nhỏ. Tuy nhiên khi to như mấy loa trên (hơn 40cm) thì dễ sinh méo tiếng nếu không xử lý vật liệu tốt và cực đắt theo tầm hiend. Riêng củ toàn dải em nghĩ 30cm là hoàn hảo.

Nên chơi củ nhỏ lên củ to thì được, còn từ to xuống nhỏ chỉ là thêm thắt, hoàn cảnh đưa đẩy. Như từ HL thành HN chứ chả ai thích HN thành HL.
Đấy, ATD lại bao trùm nhiều mảng roài, hehe.
Em thêm chút ý kiến, củ 30 cm FR phải đủ tốt ( nghĩa là khá đắt) thì mới ok, chứ không nó sẽ thiếu dải trung cao. Thực ra ko phải là thiếu mà ở dải trung-cao nghe nó không rõ nét, sắc sảo, căng tròn như 20 cm, nhưng ngược lại ở trung-cao thì 20 cm cũng có cái kém 30 cm...em thì chả chọn 30, cũng ko chọn 20cm

trauxanh

Xe lăn
Em thêm chút ý kiến, củ 30 cm FR phải đủ tốt ( nghĩa là khá đắt) thì mới ok, chứ không nó sẽ thiếu dải trung cao. Thực ra ko phải là thiếu mà ở dải trung-cao nghe nó không rõ nét, sắc sảo, căng tròn như 20 cm, nhưng ngược lại ở trung-cao thì 20 cm cũng có cái kém 30 cm...em thì chả chọn 30, cũng ko chọn 20cm
Bác chọn 21 hoặc 29 chứ gì?
Há há... :))

trauxanh

Xe lăn
Hôm nay mới tạm ổn cái nguồn field coil, hôm trước lão em đến thẩm thì cái nguồn chưa được, thành ra tiếng bass nó hơi mềm, nay thì khá hài lòng rùi.
Chúc mừng chúc mừng!
Bác nghe kỹ nguồn mới, xong dỡ cái nóc kia ra thẩm xem sao nhé.
Cái windowns nóc của em trong bộ demo chỉ gồm 3 loại: 20x20, 20x15 và 25x20. Mỗi cái ra chút khang khác. Nhưng bộ này em bỏ hẳn, nóc trống hoàn toàn, lại hay hơn.
Cái đó không khó, bác nên thử tí. :D

trauxanh

Xe lăn
Còn giờ em đang ở chỗ này: :D

hd-vt

Xe container
Bí mật, thiên cơ bất khả lộ hé,hé...
Em biết, định thôi nhưng không hoãn được sự sung sướng nên vượt vạch vôi là loa bầu dục, nó chả là 30 hay 20. Tùy góc nhìn nên cụ GaTo2009 khó tả thôi mà, mỗi nhà một cảnh, người thích bổ ngang kẻ thích bổ ngửa, hehe.

honda acura

Xe điện
Em mới bê em này, hàng xách tay từ nhật rất mới nhưng đang bị lỗi
Em đoán chắc do thối tụ nguồn
Hiện tại một vế kêu nhỏ và bị lục bục, không biết có phải không
Thấy đẹp và giá tốt quá nên máu bê luôn
Hy vọng chỉ bị tụ nguồn