[Funland] Không đủ tiền mua thùng, em dỡ mặt bàn ăn để gắn loa nghe tạm vậy. :)

trauxanh

Xe lăn
Em mới bê em này, hàng xách tay từ nhật rất mới nhưng đang bị lỗi
Em đoán chắc do thối tụ nguồn
Hiện tại một vế kêu nhỏ và bị lục bục, không biết có phải không
Thấy đẹp và giá tốt quá nên máu bê luôn
Hy vọng chỉ bị tụ nguồn

Lục bục do nhiều nguyên nhán.
Nếu muốn biết chính xác có phải do tụ nguồn hay không, thì cụ tắt amp đi.
Tắt amp, thấy loa “bụp” phát, thì chính xác là tụ nguồn.

honda acura

Xe điện
Lục bục do nhiều nguyên nhán.
Nếu muốn biết chính xác có phải do tụ nguồn hay không, thì cụ tắt amp đi.
Tắt amp, thấy loa “bụp” phát, thì chính xác là tụ nguồn.
Đây khi bật lại bị cụ ạ, cứ bị lục bục một về và kêu nhỏ hơn vế còn lại
Hy vọng không bị xuất âm, còn khi bật tắt có tiếng bụp là khác chứ nhỉ

trauxanh

Xe lăn
Đây khi bật lại bị cụ ạ, cứ bị lục bục một về và kêu nhỏ hơn vế còn lại
Hy vọng không bị xuất âm, còn khi bật tắt có tiếng bụp là khác chứ nhỉ
Bật là bật, tắt là tắt. Chứ cụ nói “bật tắt” thì phán qua mạng biết đường nào mà lần? :D

honda acura

Xe điện
May quá đảo đèn tầng đầu cái ok luôn, con này nguyên thùng xốp
Cu em xách bên nhật về, không biết nên bán

trauxanh

Xe lăn
May quá đảo đèn tầng đầu cái ok luôn, con này nguyên thùng xốp
Cu em xách bên nhật về, không biết nên bán
Thế thì nguyên nhân lại đơn giản hơn nhiều (cũng do cụ chưa chuẩn quy trình thôi). :D
Cái đó không phải do đảo bóng hay không đảo bóng, mà là cho chân đế bóng bị bẩn. Cụ đảo bóng, nếu bóng kém thì vưỡn lục bục như cũ, hết lục bục thì là do tiếp xúc chân bóng với đế bóng, rồi khi cụ cắm rút thì nó bong bẩn ra, hết lục bục. :D

honda acura

Xe điện
Thế thì nguyên nhân lại đơn giản hơn nhiều (cũng do cụ chưa chuẩn quy trình thôi). :D
Cái đó không phải do đảo bóng hay không đảo bóng, mà là cho chân đế bóng bị bẩn. Cụ đảo bóng, nếu bóng kém thì vưỡn lục bục như cũ, hết lục bục thì là do tiếp xúc chân bóng với đế bóng, rồi khi cụ cắm rút thì nó bong bẩn ra, hết lục bục. :D
Vâng, em nhắn cho cụ kim thạch hỏi và được cụ hướng dẫn test, lâu không dùng nên quên mất kiến thức vỡ lòng
Đó là rút hết bóng tầng đầu ra rồi bật lên, nếu không bị lục bục nữa thì nguyên nhân do bóng tầng đầu, sau đó đảo vế để kt
Em mua quạ mà, may quá

trauxanh

Xe lăn
Vâng, em nhắn cho cụ kim thạch hỏi và được cụ hướng dẫn test, lâu không dùng nên quên mất kiến thức vỡ lòng
Đó là rút hết bóng tầng đầu ra rồi bật lên, nếu không bị lục bục nữa thì nguyên nhân do bóng tầng đầu, sau đó đảo vế để kt
Em mua quạ mà, may quá
Amp đèn là dễ phát hiện lỗi nhất, chỉ cần biết cách “khoanh vùng” từng bộ phận mà xem nó lỗi ở đâu thôi.
Rất nhiều hiện tượng có thể xử lý đơn giản tại nhà, nhưng vì không biết “khoanh vùng xác định”, mang ra thợ, tốn công và tốn tiền, xui xẻo gặp thợ vườn thì còn lợn lành thành lợn què. :D

honda acura

Xe điện
Amp đèn là dễ phát hiện lỗi nhất, chỉ cần biết cách “khoanh vùng” từng bộ phận mà xem nó lỗi ở đâu thôi.
Rất nhiều hiện tượng có thể xử lý đơn giản tại nhà, nhưng vì không biết “khoanh vùng xác định”, mang ra thợ, tốn công và tốn tiền, xui xẻo gặp thợ vườn thì còn lợn lành thành lợn què. :D
Vâng thì em máu quá nên mua đại dù lúc nghe thử ở nhà cu em thì thấy thế, cũng chỉ nghĩ hay do tụ lâu ngày quá bị lão hoá, không ngờ nguyên nhân lại đơn giản hơn
Chắc kiếm bộ bóng tiền kd ngon nữa là an tâm
Khoe cụ

trauxanh

Xe lăn
Vâng thì em máu quá nên mua đại dù lúc nghe thử ở nhà cu em thì thấy thế, cũng chỉ nghĩ hay do tụ lâu ngày quá bị lão hoá, không ngờ nguyên nhân lại đơn giản hơn
Chắc kiếm bộ bóng tiền kd ngon nữa là an tâm
Khoe cụ

Em vừa xem kỹ thì con này còn đẹp lắm, các linh kiện biến áp tụ tị sáng bóng thế kia thì máy này cũng được giữ gìn, còn lâu mới hỏng.
Lấy con này về là cụ phải ghép 1 con pre cho nó nữa, chơi bóng 6550 thôi là đúng cấu hình chuẩn và rẻ hơn KT88.
Nhìn chung các bóng thì không thể biết chất lượng còn lại, nếu cụ nghe thấy tốt thì là tốt, sau nâng cấp bóng thì dần dần chứ không vội thay tất (nếu cẩn thận cụ đi đo lại bóng xem còn bao nhiêu).
Cái “quy trình” em nói còm trên, là bất cứ amp đèn nào nhận về, cũng nên vệ sinh đã. Amp bán dẫn thì cũng vệ sinh nhưng ít bộ phận hơn, còn am đèn thì do nhiều tầng cắm rút, phải lưu ý vệ sinh tất cả các chân bóng, volume- các chiết áp (nếu có), các cổng input output nữa.
Ngay cả đang dùng thường xuyên đây, thỉnh thoảng em vẫn tiến hành vệ sinh tất 1 lượt.
Dung dịch vệ sinh dễ nhất là De-Oxide đang bán bình xịt ở ta cỡ 700k gì đó, hoặc dầu gió cũng được. Đừng có dùng xăng, dầu hoả, RP-7, cồn...
Em góp ý thôi, có thể cụ biết hết cả thì thành ra em múa rừu qua mắt thợ, nhưng chân tình là như vậy. :D

trauxanh

Xe lăn
Em tưởng chiều nay giải tán kho bóng với thùng onken thì phải chivas chứ, vẫn bia á?! :D
Đấy, giải tán nửa loạt.
Mở các thùng hộp ra khối thứ tồn dư, có mấy loại ecc83/12ax7 độc phết trước tính sưu tầm cho oai và sau này có thể dùng cho cái amp Fisher, nhưng cũng chả dùng Fisher nữa nên thôi giải tán luôn. :D
À nói đến Chivas thì tối qua có 2 chai, chú 1 chai và X 1 chai, trùng thế chứ lỵ!
Còn thì sẽ có 1 chai liên quan đến Onken nhể, vì chuyển sang ván này thì nó thành Offken mất rồi. :D

trauxanh

Xe lăn
Trên cụ nói là "nếu chơi sâu và quá đam mê"...và dễ xảy ra như kia như kia...thì em cho là chưa chuẩn lắm.
Có vẻ như thế là "không sâu" chứ không phải "chơi sâu".
Vì "không sâu" mới dễ thay đổi đồ, còn "sâu" thì sẽ tìm hiểu và khai thác tối đa đồ mình có, và không tốn kém.
Thay đồ liên tục, không phải là do có tiền, mà do sai ngay từ đầu, cứ mua về ghép không hay lại mua cái khác; và sai ngay trong quá trình chơi, không tìm hiểu xem lý do tại đâu, chỉ biết đổi đồ "xem có hay hơn hay không".
Loanh quanh như vậy thì phải gọi là "không sâu" chứ không phải là "chơi sâu". :D
Món ATD này, riêng em thì hầu như dựa vào may mắn là chính.
Từ xác định đường đi ban đầu (à cái “ban đầu” này là tính từ đận bắt đầu nghiêm túc chút, chứ trước đây tả phí lù dăm bộ lộ cộ kiểu ngày xưa combo hoặc 4-5 thớt rời thì không tính), cho đến chọn loa theo chủ đề còm của cụ...
Từ lúc “nghiêm túc” đến giờ, vẫn chỉ 1 cặp loa này thôi...
- Cho vào Onken, thấy hay.
- Chọn dây loa hợp, thấy hay.
- Thay cọc loa, đổi cách gắn dây trong loa và dây loa ngoài, thấy hay.
- Kê loa 2-3 lần, thấy hay.
- Tăng cường chân loa to nặng chắc, thấy hay.
- Chuyển vào phòng mới ngon hơn về điều kiện yêu cầu, thấy hay.
- Rồi lôi loa ra gắn vào bàn Xuân Hoà, lại thấy càng hay...
Vẫn cặp củ đó thôi, đã thấy nhiều vẻ hay trong vài năm rồi, và lâu lâu mới làm 1 gạch đầu dòng như trên...
Và đến giờ, củ loa đó còn tiềm năng gì mình chưa khai thác không, lại có tương lai chờ đợi.
Thế là đơn giản, loay hoay chỉnh chọt nho nhỏ chứ chưa có phải loay hoay sang loại củ loa khác, mà mỗi bước đều thấy hay hơn, đều phát hiện ra những đặc tính mới...
Thế là cũng đỡ băn khoăn loa gì loa gì, đỡ tốn tiền loa này loa khác, đỡ lãng phí khi nhiều loa mà mỗi cặp ta đều chưa khai thác hết khả năng của nó thì đã bỏ chuyển cặp khác.
Phong cách Gờ Răng Đê cũng nên? :D
Tất nhiên là cũng nói rồi, may mắn ngay từ đầu, nên đã bỗng dưng chọn củ fullrange cổ, thì còn có cái mà nghịch.
May thật, tiết kiệm thật! :D
Mà rồi đến cái bàn Xuân Hoà này nữa, cũng một đập ăn quan, cũng đỡ mệt.
May thế! :D

belo

Xe điện
Món ATD này, riêng em thì hầu như dựa vào may mắn là chính.
Từ xác định đường đi ban đầu (à cái “ban đầu” này là tính từ đận bắt đầu nghiêm túc chút, chứ trước đây tả phí lù dăm bộ lộ cộ kiểu ngày xưa combo hoặc 4-5 thớt rời thì không tính), cho đến chọn loa theo chủ đề còm của cụ...
Từ lúc “nghiêm túc” đến giờ, vẫn chỉ 1 cặp loa này thôi...
- Cho vào Onken, thấy hay.
- Chọn dây loa hợp, thấy hay.
- Thay cọc loa, đổi cách gắn dây trong loa và dây loa ngoài, thấy hay.
- Kê loa 2-3 lần, thấy hay.
- Tăng cường chân loa to nặng chắc, thấy hay.
- Chuyển vào phòng mới ngon hơn về điều kiện yêu cầu, thấy hay.
- Rồi lôi loa ra gắn vào bàn Xuân Hoà, lại thấy càng hay...
Vẫn cặp củ đó thôi, đã thấy nhiều vẻ hay trong vài năm rồi, và lâu lâu mới làm 1 gạch đầu dòng như trên...
Và đến giờ, củ loa đó còn tiềm năng gì mình chưa khai thác không, lại có tương lai chờ đợi.
Thế là đơn giản, loay hoay chỉnh chọt nho nhỏ chứ chưa có phải loay hoay sang loại củ loa khác, mà mỗi bước đều thấy hay hơn, đều phát hiện ra những đặc tính mới...
Thế là cũng đỡ băn khoăn loa gì loa gì, đỡ tốn tiền loa này loa khác, đỡ lãng phí khi nhiều loa mà mỗi cặp ta đều chưa khai thác hết khả năng của nó thì đã bỏ chuyển cặp khác.
Phong cách Gờ Răng Đê cũng nên? :D
Tất nhiên là cũng nói rồi, may mắn ngay từ đầu, nên đã bỗng dưng chọn củ fullrange cổ, thì còn có cái mà nghịch.
May thật, tiết kiệm thật! :D
Mà rồi đến cái bàn Xuân Hoà này nữa, cũng một đập ăn quan, cũng đỡ mệt.
May thế! :D
Thấy cụ yêu em nó thế, ghen. Cụ có muốn thay đổi tư thế với em nó, em gợi ý thêm cái audiotoy DEQ 2496.

trauxanh

Xe lăn
Em đồ rằng cụ không thích equalizer.
Ồ, cái đó can thiệp vào đường truyền tín hiệu.
Em thì đang theo nguyên lý “càng ngắn càng tốt, càng trực tiếp càng tốt”. :D

chuot08

Xe lăn
Ồ, cái đó can thiệp vào đường truyền tín hiệu.
Em thì đang theo nguyên lý “càng ngắn càng tốt, càng trực tiếp càng tốt”. :D
Con AE em nâng cấp vừa xong, nghe lạnh cả người. Đỡ mấy củ tiền lắp điều hoà! :))