[Thảo luận] Không nên bật nhạc to khi lái xe!

ducnm

Xe hơi
Chuyện này em kể giông dài tí.
Hôm vừa rồi em có chuyến công tác lên Lào Cai - Sa Pa. Trên đường lên thì không có chuyện gì liên quan đến nhạc nhẽo cả nhưng xe em lãnh một vết ở cản trước. Vết này là do bác tài xe tải hạng nặng biển 54 chém cua (chém 1/2 phần đường của em). Xuống xe nói chuyện thì người ta xin lỗi và chỉ cho em thằng cha say rượu nằm dưới thanh barie (nửa trong nửa ngoài, may chưa nát đầu). Em thấy vết xước nhỏ, không nặng và chồng lên vết có sẵn nên thôi bỏ qua. Coi như xong chuyện phiếm.

Chuyện chính là đây, lúc về bọn em rẽ qua Mường Khương, lên cửa khẩu rồi về HN.Trên đường về cụ nhạc phụ nổi hứng bật nhạc, em đã chuyển hết balance sang phải thế mà vẫn to. Lúc đổ đèo vào cua tự dưng thấy đuôi xe bị trượt (như drift ý, em đi hơi nhanh tị), 1 lần rồi 2 lần. Em cứ thắc mắc là tại sao lúc trước vào cua còn nhanh hơn thế mà ko bị trượt. Thế là em dừng xe để kiểm tra, cụ kiểm bên phải em kiểm bên trái, thấy cụ bảo ko có gì nên em lên xe đi tiếp. Đi một lúc linh tính thế nào em tắt hẳn nhạc đi thì thấy tiếng lục cục khe khẽ. Em tấp vào đổ xăng rồi tự mình đi kiểm tra, ôi thôi cái lốp sau bên phải của con Ỉn xẹp dí. Như vậy là đổ đèo gần 5km với cái lốp xịt, hú vía. Xịt lốp lái chắc dễ nhận ra hơn, chứ lốp sau non hơi là khó nghe tiếng lắm + với bật nhạc thì chán hẳn.

Cho nên em rút ra được 1 điều là đi đường đèo không được bật nhạc và vào cua phải ấn còi (các cụ thông cảm em tiệm còi, kể cả đi trong phố)

Em xin hết!

ThanhTrung

Xe điện
sặc...e cũng ạ cụ, cụ đi bằng vành gần 5km mà ko biết gì, dù bật nhạc to đến đâu thì cảm giác lái lốp xịt với lốp ko xịt khác nhau mà cụ

Pet_HUT

Xe container
Đúng là ạ cụ thật, đổ đèo 5km với cái lốp xịt như thế chắc cái lốp của xe cụ nó cũng tèo rồi, nếu xịt lốp trước mà đổ đèo thế thì cụ chả còn cơ hội ngồi phọt bài lên đây nữa ấy chứ!

YesNo_CK

Xe máy
Chuyện này em kể giông dài tí.
Hôm vừa rồi em có chuyến công tác lên Lào Cai - Sa Pa. Trên đường lên thì không có chuyện gì liên quan đến nhạc nhẽo cả nhưng xe em lãnh một vết ở cản trước. Vết này là do bác tài xe tải hạng nặng biển 54 chém cua (chém 1/2 phần đường của em). Xuống xe nói chuyện thì người ta xin lỗi và chỉ cho em thằng cha say rượu nằm dưới thanh barie (nửa trong nửa ngoài, may chưa nát đầu). Em thấy vết xước nhỏ, không nặng và chồng lên vết có sẵn nên thôi bỏ qua. Coi như xong chuyện phiếm.

Chuyện chính là đây, lúc về bọn em rẽ qua Mường Khương, lên cửa khẩu rồi về HN.Trên đường về cụ nhạc phụ nổi hứng bật nhạc, em đã chuyển hết balance sang phải thế mà vẫn to. Lúc đổ đèo vào cua tự dưng thấy đuôi xe bị trượt (như drift ý, em đi hơi nhanh tị), 1 lần rồi 2 lần. Em cứ thắc mắc là tại sao lúc trước vào cua còn nhanh hơn thế mà ko bị trượt. Thế là em dừng xe để kiểm tra, cụ kiểm bên phải em kiểm bên trái, thấy cụ bảo ko có gì nên em lên xe đi tiếp. Đi một lúc linh tính thế nào em tắt hẳn nhạc đi thì thấy tiếng lục cục khe khẽ. Em tấp vào đổ xăng rồi tự mình đi kiểm tra, ôi thôi cái lốp sau bên phải của con Ỉn xẹp dí. Như vậy là đổ đèo gần 5km với cái lốp xịt, hú vía. Xịt lốp lái chắc dễ nhận ra hơn, chứ lốp sau non hơi là khó nghe tiếng lắm + với bật nhạc thì chán hẳn.

Cho nên em rút ra được 1 điều là đi đường đèo không được bật nhạc và vào cua phải ấn còi (các cụ thông cảm em tiệm còi, kể cả đi trong phố)

Em xin hết!
Cái này là do cụ hơi non kinh nghiệm nên thế. Bình thường thấy nó trượt hoặc lắc lái là vấn đề lốp láp đc đặt lên đầu tiên rồi

duongthu1006

Xe hơi
vấn đề không bật nhạc to thì em ủng hộ, dưng cái vụ xịt lốp mà cụ đi không biết thì do kinh nghiệm cụ chứ không phải bật to nhạc đâu ợ.

trienchieu12

Xe tăng
Ối, thế này em phải dành lúa đi lắp quả cảm biến áp suất thôi.

lookati

Xe tải
Bác ko lắp bộ cảm biến áp suất lốp ah. Bác ra gara Láng Hạ hỏi xem rồi bổ sung ngay đi nhé. Vật nhỏ nhưng nhiều khi làm được việc lớn đấy :)

NewPeace

Xe điện
Tôi nghĩ là cảm giác lái, nếu lốp xịt thì tay lái sẽ thấy khác ngay nhất lại đổ đèo nữa.

TuNam

Xe tải
"Nhạc chính" không ảnh hưởng đến lốp xịt nhưng "nhạc phụ" to quá thì cũng ảnh hưởng các bác ạ.

kieninlove

Xe tăng
Cái này là do cảm giác lái của cụ rồi, chẳng liên quan gì đến nhạc cả !!!

Giong to

Xe máy
Hì hì, đúng là cụ hơi non kinh nghiệm một chút, em đi lốp non hơn bình thường thì cảm nhận được ngay.

Jerry Minh

Xe tăng
Kụ này liều thật ... Đi đường trường, đường đèo mà dám bật nhạc to cơ chứ ...#:-s

xe365vn

Xe container
e đi xe cảm giác lốp xịt khác hẳn thế mà cụ vẫn lái được ko biết gì. nạhc ko ảnh hưởng đến cảm giác xe bị kiểu lệch lái ,.. ma ảnh hưởng khii đổ đèo mất tập trung ,...

Truongvk

Xe tải
Nhạc nhẽo chỉ ảnh hưởng đến khả năng nghe còi của các xe khác thôi chứ, có ảnh hưởng gì tới cảm giác lái xe xịt lốp đâu cụ ;))

Hồi mới lấy bằng lái xe, em đang đi còn có một anh đi xe máy chạy theo ngó ngó, một hồi thấy em không có phản ứng (còn đang mải phởn vì ta đây mới sắm được ô tô :P), thế là anh ấy gõ cồm cộp vào kính lái, em mở ra thì anh ấy nói là xe hết hơi lốp sau bên trái rồi :P. Cảm ơn xong xuống em còn chưa biết thay lốp thế nào nên phải gọi cho chú lái xe cơ quan đến thay giúp. Giờ đi lốp xe chỉ cần hơi non là biết ngay, không phụ thuộc vào bật nhạc hay ko cụ ạ.

hanguyen157

Xe máy
ơ, thì cụ ý chả bảo là cụ ý có cảm giác và đã yêu cầu nhạc phụ kiểm tra bên phải, cụ ý kiểm tra bên trái, không thấy gì mới đi tiếp. Em dự là cái xe nó xịt lốp dần dần. Ý cụ nó là nếu ko bật nhạc thì có khi nghe được tiếng cọc cọc của cái đinh gõ xuống mặt đường mà biết là xe thủng lốp :D

anchibui

Xe điện
Xe Em hệ thống âm thanh mới độ cũng hoành tráng và hay lắm, nhưng đi đường em chẳng dám bật nhạc, mất tập trung lắm.
Muốn nghe nhạc thì em về cho xe vào nhà mở 5 cửa ra và bật nhạc lên, để hưởng thụ, chứ độ mất bao nhiêu xiền mà chẳng nghe cũng phí.

chuacotien

Xe đạp
Bật nhạc có ảnh hưởng gì đến tay lái đâu cụ. Xịt lốp cảm giác tay lái khác ngay mà

zep.le

Xe buýt
Tôi nghĩ là cảm giác lái, nếu lốp xịt thì tay lái sẽ thấy khác ngay nhất lại đổ đèo nữa.
e cũng đồng ý với ý kiến của cụ, 1 lốp non thôi lúc lái cảm giác tay lái đã khác rồi chứ chưa nói xịt hẳn