Khử mùi trên xe, kinh nghiệm không mất tiền mà cực kỳ hiệu quả!

damkhanh

Xe điện
Kính thưa các cụ, các mợ!
Khi sở hữu một chiếc xe hơi, một số điều tưởng như nhỏ nhặt nhưng nó lại mang cho ta sự phiền toái thường xuyên và dai dẳng. Ngoài vấn nạn chuột chui vào máy cắn dây mà em chưa biết làm thế nào cho triệt để, thì mùi hôi nội thất luôn làm cho không những người lái mà cả những người đi cùng cảm giác nặng nề, khó chịu mỗi khi dùng đến xe.
Qua thực tế, em xin chia sẻ với các cụ, các mợ chút ít kinh nghiệm mà bản thân em, sở hữu xe đã được gần một năm rồi mà nội thất lúc nào cũng thơm tho như mới, chưa từng phải sử dụng máy khử mùi, hương liệu hay thậm chí một chút nước hoa nào mà mỗi lần đi chơi, CÁC EM GÁI LUÔN CHỌN XE EM để ngồi với lý do: “Ngồi xe anh thích lắm, không bị say, không có mùi như xe mấy anh kia…”
Và đây là kinh nghiệm của em:

-Tuyệt đối không hút thuốc lá trên xe (dù chỉ một lần các cụ nhé), cái này rất khó với các cụ nghiện thuốc giống em (em hút ngày 2 bao, có cụ nào nghiện bằng em không). Nếu vật quá mời các cụ dừng xe, hút cho đã rồi lên (Nhớ cái này nhá: trước khi vào xe xin các cụ hà hơi vài cái cho đỡ mùi, cái này quan trọng lắm đấy, các cụ hút ngoài xe nhưng miệng các cụ vẫn nồng nặc mùi thuốc lá, chui vào xe nói chuyện ngay thì chẳng khác với hút trong xe là mấy…).

-Xin các cụ chuẩn bị một chiếc khăn sạch để sẵn trên xe (loại khăn không bị thôi sợi bán ở Metro ấy), mỗi lần rửa xe đưa cho nhân viên dùng riêng để lau nội thất, ghế da…Lý do: Khăn của cửa hàng rửa xe dùng để lau không biết bao nhiêu là xe, bao nhiêu là thứ cả trong lẫn ngoài, lại luôn ẩm ướt, thậm chí nấm mốc, là môi trường lý tưởng cho vi khuẩn hoạt động. Dùng khăn đó để lau khác gì bôi bẩn, bôi vi khuẩn lên nội thất các cụ, vừa ố ghế, vừa hôi hám.

-Và quan trọng là điều này: Trước khi vào bãi đỗ xe qua đêm khoảng 500m, xin các cụ tắt hết điều hòa, quạt gió, hạ kính xuống cho gió lùa vào thổi sạch không khí tù đọng trong xe. Lý do: sau một ngày phục vụ các cụ, trong khoang nội thất vợ 2 các cụ ám đầy hơi người, mùi thức ăn, mùi thuốc lá, nước hoa và tổng hợp các loại mùi khó nói khác…Nếu trong không gian kín không thông thoáng, sau một đêm, các loại mùi này sẽ ám vào trần nỉ, ghế da, thảm sàn v.v. sẽ gây ra mùi hôi hám mà các cụ vẫn ngửi thấy khi mở cửa sáng hôm sau (Như một căn phòng có mùi ẩm mốc vì luôn đóng kín cửa).
Khi các cụ hạ kính cho gió lùa vào, lúc đóng kính lại, trong lòng vợ các cụ đã tràn đầy không khí trong lành, tươi mát, dù qua đêm cũng không vấn đề gì, lại thơm tho sạch sẽ sẵn sàng phục vụ…

Ngoài trời đang mưa to, gió lớn, rảnh rỗi, em xin có vài dòng chia sẻ, nếu các cụ, các mợ thấy có chút gì đó dùng được, cho em xin một ly vodka cho ấm bụng. Em xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
em vote kụ, nhưng máy nó báo (Úi, sao bac chu y toi bac damkhanh nhieu the! Cho du hay hoac do thi bac cung phai cho diem 10 nguoi khac roi moi cho diem lai bac damkhanh duoc.)

Taihoatu

Xe lăn
Cụ viết là chuẩn rồi, nhưng để thực hiện được như vậy em nghĩ là không làm được. kết luận là xe vẫn có mùi.

Bắc Âu

Xe điện
Cái quả mở cửa xe trước khi vào bãi hay đấy cụ:-bd. Còn cụ hút thuốc lá ngày 2 bao em e là nó ám vào quần áo không hết được mùi đâu ạ.8-}

Vase

Xe tải
Làm được như cụ thì còn gì bằng. Nhưng theo em xe cũng chỉ là phương tiện, nhiều khi cẩn thận quá lại đâm ra mình đi hầu nó.

TS306

Đi bộ
Nhất trí với ý kiến của Bác, xin bổ sung thêm : Khi đỗ xe qua đêm (nhất là mùa hè) tôi thường kéo kính xuống 1 tý, khoảng 1/4Cm (lưu ý là xe có vè che mưa nhé, không lại bị kẻ gian cho tàn thuốc lá vào đấy), đảm bảo sáng mai ko có mùi gì, và nhất là mùa hè không bị hơi nóng của máy.

crazypig

Xe tải
Em mua một túi cafe Mai để xe, thơm lừng, và khử mùi.
Và một điều em nghĩ gây mùi và không khí không tốt là thảm xe, các cụ nên giặt thảm tuần một lần, vì xe đóng kín chạy điều hòa, thảm mà bẩn , ẩm mốc thì nội thất sạch mấy vẫn gây hại sức khỏe.
Một tuần em bỏ ra một chút buổi sáng đi rửa xe, rồi nhờ hàng rửa xe giặt thảm luôn ( mua 2 bộ thảm thay thế nhau ).
Một bộ khăn lau nội thất riêng cho xe ( chỉ cần 2 cái khăn ) , một cái lau ướt, một cái lau khô , mình tự lau .
Một chai vệ sinh đồ nhựa, vệ sinh da , chỗ nào bẩn quá thì mình lau, ghế bẩn quá thì lau luôn .
Như vậy xe sạch và bảo vệ sức khỏe cho chính mình !

ananhtung

Xe máy
Ngày hút 2 bao mà hôm nào phải đi công tác xa, ngoài trời lại mưa gió thì thật là khổ cho Cụ. Lý thuyết thường rất khó để thực hành cụ ạh.

fuxe

Xe container
Mời cụ chủ thớt (b), không say không uống, đã uống không về :-bd

conmeo1

Xe buýt
Cụ hút ngày 2 bao thì em e rằng các em ý phải khen xe thơm chứ chẳng lẽ lại khen cụ thơm à?

5xu

Xe hơi
Bài của cụ hay. Có mỗi 1 cái cá nhân em khó thực hiện được là vụ ăn vặt :D bởi vì em có con nhỏ, mà cháu trai nên cũng hơi quậy - nhiều khi vợ cả phải mang tý bánh kẹo ra dụ dỗ cho ngồi im :D

Bổ sung thêm 1 cái nữa : Các cụ chịu khó vệ sinh thổi sạch cái lọc gió điều hòa trong xe đi; thì xe sẽ giảm khả năng có mùi ẩm mốc ạ.

MiniTàu

Xe buýt
Cụ Dạm nhiều kinh nghiệm hay, em nghĩ cứ thực hiện được một vài là ngon lành rồi. Vod kụ.

caren2010

Xe hơi
Em mua một túi cafe Mai để xe, thơm lừng, và khử mùi.
Và một điều em nghĩ gây mùi và không khí không tốt là thảm xe, các cụ nên giặt thảm tuần một lần, vì xe đóng kín chạy điều hòa, thảm mà bẩn , ẩm mốc thì nội thất sạch mấy vẫn gây hại sức khỏe.
Một tuần em bỏ ra một chút buổi sáng đi rửa xe, rồi nhờ hàng rửa xe giặt thảm luôn ( mua 2 bộ thảm thay thế nhau ).
Một bộ khăn lau nội thất riêng cho xe ( chỉ cần 2 cái khăn ) , một cái lau ướt, một cái lau khô , mình tự lau .
Một chai vệ sinh đồ nhựa, vệ sinh da , chỗ nào bẩn quá thì mình lau, ghế bẩn quá thì lau luôn .
Như vậy xe sạch và bảo vệ sức khỏe cho chính mình !
Kụ này nói chuẩn, em cũng làm tương tự

duongbin

Xe hơi
Cách của cụ hay nhưng nhiều điều phải hạn chế quá. Xe của em đang như căn phòng di động mà phải cấm bọn trẻ con mang đồ ăn thì khổ chúng nó quá. Thà không đi xe còn hơn.

BVH0509

Xe tải
Nhất trí với ý kiến của Bác, xin bổ sung thêm : Khi đỗ xe qua đêm (nhất là mùa hè) tôi thường kéo kính xuống 1 tý, khoảng 1/4Cm (lưu ý là xe có vè che mưa nhé, không lại bị kẻ gian cho tàn thuốc lá vào đấy), đảm bảo sáng mai ko có mùi gì, và nhất là mùa hè không bị hơi nóng của máy.
Em cũng làm như cụ nhưng trong xe sáng ra toàn muỗi đuổi mãi không đi.

hajinbk

Xe tăng
Hay đấy bác. Dưng mà xe nó chỉ là CÁI XE - phương tiện phục vụ đi lại, nhà cháu chót nghiện thuốc lá cho nên kẹ mựa ló, đứa nào chê xe hôi thì phắn=))
À mà cùng là dân nghiện (thuốc lá) với nhau, Em lói thẳng, ngày bác chơi 2 bao thì kể cả vợ mới cưới, bác thở cho 2 hơi là chan hòa hết cả ý mà, thơm tho thế đếch nào được=))

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Em chỉ không hút thuốc trên xe thôi mà xe đã sạch lắm rồi. Nhưng cái vụ mở cửa đón gió ngoài của cụ chủ thớt trước khi đỗ xe để cho xe sạch sẽ là chưa ổn đâu. Gió ngoài đồng nghĩa với độ ẩm cao (đó là ở ngoài Bắc nhé). Cụ cứ bật điều hòa sâu, sau đó tắt AC và bật gió trước khi dừng xe vài ba km. Đảm bảo xe luôn sạch vì mọi thứ mùi đã được điều hòa lọc hết và quan trọng hơn là không khí trong xe khô, không tạo điều kiện cho các loại vi sinh vật gây mùi sinh sôi.
Có thể cái kinh nghiệm của cụ là cụ đọc được ở tài liệu nc' ngoài, không khí bên tây khô lắm, còn không khí ở ngoài Bắc như thời gian này toàn 80 - 90 % ẩm độ thôi.

Tribute

Xe container
Kinh nghiệm của cụ hay, nhưng khó thực hiện quá. Bây giờ xe em nó ngấm tổng hợp các loại mùi rồi thì muốn làm như cụ cũng ko giải quyết được gì nữa, cụ có cách nào xử lý hết cái mùi tổng hợp mà xe đã bị ngấm chỉ giúp em với. Chắc phải xử lý hết mùi rồi mới quay lại quy trình gìn giữ như cụ thì mới có hiệu quả phải không ạ.

PS: em cũng Cafe Mai, máy khử mùi mà chả ăn thua gì.