[Funland] Khủng hoảng tuổi 35

biển xanh06

Xe điện
Sức khỏe kém sang làm cty xây dựng của Hàn ko chịu được nhiệt. Kỹ sư Hàn họ làm năng suất gấp vài lần mình. Còn kỹ sư Việt làm cho dn Hàn cũng vất và cần sức khỏe.

cuadong

Xe buýt
Bên em toàn sếp nam chứ ko có mợ sếp. Em với sếp cũng hiểu tính hiểu ý nhau, nhưng đến nay thì đổi thái độ hẳn. Cu nhân viên mới ra trường vào thế chỗ lão làng nghỉ việc chỗ em thì chưa gánh được việc. Hai năm nay tuyển được ông nào vào thì cũng nghỉ hết cả rồi. Chỉ khác là năm 2022-2023 bắt đầu các lão làng cũng nghỉ
à vâng ý em là gặp " sếp bảo" nhưng giờ sếp lại thay đổi thái độ chắc là có sức ép ở trên

tree

Xe tải
Khó khăn chung của các doanh nghiệp tư nhân giai đoạn 2022-2023, 2024 này có tươi sáng hơn k cũng chữa rõ. Nên cán bộ nào giờ còn việc, còn lương là mừng, đặc biệt là ngành XD liên quan đến BĐS đang gặp khó giai đoạn này.
2 năm cụ cũng chịu đựng nhiều, giờ cần nghỉ ngơi để giải tỏa để sức khỏe, tâm lý ổn hơn. Cụ tự quyết để cân bằng nhé

quangzizi

Xe buýt
Tầm này ai cũng khó thôi cụ ơi. Đồng nghiệp xung quanh nghỉ việc, bản thân phải cáng đáng thêm việc là tình trạng chung hết. Có thay đổi gì thì cụ cứ để 1 2 năm nữa kinh tế nó khá lên rõ ràng, lúc đó nước lên thuyền lên nó mới dễ, chứ giờ có dây nào bám dây đấy thôi.

Rivers

Xe container
Tầm này có 20 củ đút túi mỗi tháng là thơm hơn khối người rồi cụ. Người ta chỉ chuyển nghề khi đã sẵn sàng, chứ đang chán mà nhảy khéo lại từ bãi mứt sang hố phân thì quá tội.

zaiwaz123

Xe điện
Có thật vậy khôgn cụ. Nhà em thì các F1 còn nhỏ. Nếu em chuyển nghề thì lúc này còn phù hợp. Vài năm nữa bọn nhóc lớn đủ loại chi phí học hành ăn uống phải lo, lúc đó nghỉ một năm kiếm hướng mới là rất khó. Trước cả xã có mỗi em đỗ đại học, bố mẹ nông dân nuôi ăn học ròng rã mấy năm, giờ bỏ nghề thì các cụ rất buồn, lại lo em sang ngành mới ko biết có sáng hơn không
Chuyển nghề là do cụ quyết định còn em muốn nói là 15 năm nhưng trong CV cụ liệt kê rất nhiều việc phải làm thì bọn nó không Welcome đâu , đây là đang nói đến trường hợp cụ xin vào cty nước ngoài.
Nó thừa biết chỉ cty vớ vẩn thì nv mới phải làm đủ các việc từ đổ b.ô đến chữa vô tuyến. Nếu 15 năm qua cụ làm đúng chuyên môn cho 01 cty trong nước nhưng có tên tuổi một chút thì còn có hy vọng.

TG12

Xe tăng
Mới tuổi 35 còn phơi phới thì có gì mà khủng hoảng nhỉ

haiyen1012

Xe điện
Chào các cụ. Năm hết tết đến mà em lo nghĩ quá. Em mượn nick chia sẻ và xin lời khuyên. Em kỹ sư ngành xây dựng. Làm văn phòng lương tháng hơn chục triệu. Cuối năm có thưởng hoặc không. Chia ra tầm 20 triệu tổng thu nhập bình quân một tháng. Em có nhà mà chưa có xe. Hơn một năm nay ngành xây dựng quá vất vả, hà nội không có dự án, em toàn đi công trình các tỉnh. Công việc áp lực trăm dâu đổ đầu tằm, nhân viên và sếp cãi vã mâu thuẫn, chỗ em các nhân viên cứng gắn bó lâu nhất cũng ra đi trong mấy tháng qua, chỉ còn sót em cũng mười mấy năm gắn bó. Áp lực đến mức đêm em mất ngủ mơ thấy toàn cãi cọ công việc. Em quyết đinhj sau tết xin nghỉ hẳn. Có hai hướng. 1 là xin sang công ty xây dựng khác lương cũng na ná nhưng áp lực giảm hơn, vẫn phải đi công trình ở tỉnh. 2 là học nghề khác, phù hợp với mình như cắt tóc. Bản thân em có khéo tay nhưng ko khoẻ, cụ thể là dễ mất ngủ ban đêm, nếu đi tỉnh thì dễ ốm vì đi quãng xa và em hay dị ứng thời tiết. Bia rượu em ko uống nhiều chủ yếu tiếp khách. Chưa bao giờ em chán nghề xây dựng như bây giờ, dù em chủ yếu làm văn phòng. Em nghiêng về đi học cắt tóc và mong muốn làm khu cầu giấy hoặc gần đó, vợ thì ủng hộ nhưng bố mẹ em cản vì tiếc công ăn học và cắt tóc vẫn phải làm đến khuya. Xin các cụ lời khuyên chân thành, nhất là các cụ cùng ngành xây dựng đã chuyển nghề hoặc muốn chuyển việc
Đồng cảm với cụ, em thì nhiều tuổi hơn cụ một chút và đây là giai đoạn thứ 2 nghề xây dựng suy thoái mà em đã trải qua, lần trước là vào năm 2013 em cũng ở nhà 1 năm ko đi làm, có 1 ít tiền tích lũy mang ra dùng hết. Đến lần này thì có lẽ do em may mắn và cũng có kinh nghiệm nhiều hơn nên còn giữ được vị trí đang làm tuy nhiên sang năm thì ko biêt trước được nếu tình hình ngày một xấu đi như hiện tại.
Như có cụ đã tư vấn mốc 35 là tới hạn để chuyển nghề vậy nên cụ hãy xác định còn chút nhiệt huyết nào với nghề hay không, nếu đã cạn thì dứt điểm để tính đường mới, nghề xây dựng ở VN vất vả lắm càng làm càng khổ thôi

toansong

Xe tải
Về mặt tâm lý cụ đã sẵn sàng thì nhảy thôi, xác định luôn là rủi ro và khó khăn nhiều hơn thuận lợi so với dự kiến, cụ cần nỗ lực gấp 2 3 lần người trong nghề mới.
Ai cũng có lúc chán việc và ngán tận cổ, muốn nghỉ ngay. Nhưng tình trạng chỉ kéo dài một thời gian ngắn chứ nếu kéo dài liên miên, năm này qua năm khác thì cụ cũng nên nghĩ lại thật, vì cuộc sống là bao đâu, lâu ngày nó khiến mình tiêu cực và sống mòn lắm.
Tuy nhiên, nếu cụ vẫn quyết tâm với nghề thì nên xem hướng như cụ nói, học thêm ngoại ngữ và xin vào các công ty nước ngoài. Thực ra ban đầu có thể xin vào các công ty nước ngoài nhỏ làm Subcon cho các tổng thầu cũng được, làm các khu công nghiệp, building nhỏ... thì họ yêu cầu ko quá cao và chấp nhận đi xa để giảm cạnh tranh ban đầu. Sau khi có đủ kinh nghiệm thì xin dần lên các cty tốt hơn cũng chưa muộn. Nói chung làm ở cty nước ngoài thì lương ít nhất ko bị nợ, còn cao hay thấp thì tùy, và thường thì nhỉnh hơn mặt bằng trung các cty trong nước chút, công việc thì phân vai rõ ràng hơn. Nếu cụ tìm được môi trường phù hợp thì có thể sẽ phát triển tốt, họ giữ lại làm lâu dài đi đấu thầu tìm vc trong lúc hết dự án, còn ko thì hết dự án lại đi tìm dự án mới.

haiyen1012

Xe điện
Em tưởng là Bách Kinh Xây
Bách Kinh Xây là địa lý thôi cụ, 3 trường Bách Khoa, Kinh Tế Quốc Dân và Xây Dựng ở gần nhau và nằm trên trục Giải Phóng tạo thành 1 tụ điểm rất đông sinh viên dẫn đến buôn bán phục vụ các cháu rất dễ kiếm ăn

cuadong

Xe buýt
Bách Kinh Xây là địa lý thôi cụ, 3 trường Bách Khoa, Kinh Tế Quốc Dân và Xây Dựng ở gần nhau và nằm trên trục Giải Phóng tạo thành 1 tụ điểm rất đông sinh viên dẫn đến buôn bán phục vụ các cháu rất dễ kiếm ăn
vâng

Greenpips

Xe tải
em dân xây dựng. hơn cụ chủ 11 năm, đi bôn ba khắp nơi, nghề này thì chuyện đi xa là tất lẽ dĩ ngẫu. thời buổi khó khăn nghề nào cũng thế, đứng núi này trông núi nọ khéo lại mệt hơn.
theo em, em thấy có ý kiến của cụ nào đó ở trên cũng ổn, tập trung vào nghiệp vụ chính, cải thiện thêm vốn ngoại ngữ, kiếm liên doanh mà làm.

Rosinante

Xe hơi
Các cụ cứ nhảy hết đi. Để lúc đó nguồn cung nhân lực cho ngành nó thấp. Thì những người ở lại mới có giá trị cao được....

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chào các cụ. Năm hết tết đến mà em lo nghĩ quá. Em mượn nick chia sẻ và xin lời khuyên. Em kỹ sư ngành xây dựng. Làm văn phòng lương tháng hơn chục triệu. Cuối năm có thưởng hoặc không. Chia ra tầm 20 triệu tổng thu nhập bình quân một tháng. Em có nhà mà chưa có xe. Hơn một năm nay ngành xây dựng quá vất vả, hà nội không có dự án, em toàn đi công trình các tỉnh. Công việc áp lực trăm dâu đổ đầu tằm, nhân viên và sếp cãi vã mâu thuẫn, chỗ em các nhân viên cứng gắn bó lâu nhất cũng ra đi trong mấy tháng qua, chỉ còn sót em cũng mười mấy năm gắn bó. Áp lực đến mức đêm em mất ngủ mơ thấy toàn cãi cọ công việc. Em quyết đinhj sau tết xin nghỉ hẳn. Có hai hướng. 1 là xin sang công ty xây dựng khác lương cũng na ná nhưng áp lực giảm hơn, vẫn phải đi công trình ở tỉnh. 2 là học nghề khác, phù hợp với mình như cắt tóc. Bản thân em có khéo tay nhưng ko khoẻ, cụ thể là dễ mất ngủ ban đêm, nếu đi tỉnh thì dễ ốm vì đi quãng xa và em hay dị ứng thời tiết. Bia rượu em ko uống nhiều chủ yếu tiếp khách. Chưa bao giờ em chán nghề xây dựng như bây giờ, dù em chủ yếu làm văn phòng. Em nghiêng về đi học cắt tóc và mong muốn làm khu cầu giấy hoặc gần đó, vợ thì ủng hộ nhưng bố mẹ em cản vì tiếc công ăn học và cắt tóc vẫn phải làm đến khuya. Xin các cụ lời khuyên chân thành, nhất là các cụ cùng ngành xây dựng đã chuyển nghề hoặc muốn chuyển việc
Em dự thớt này tiềm năng nhiều tầng ợ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chỉ góp ý kụ chủ thớt là kụ phải có nhà ngõ để được xe máy thì mới làm nghề cắt tóc được nhóe

minhmo

Xe cút kít
Em cũng dân xây dựng vào nghiên cứu thị trường nhân lực. :)

invisible_life

Xe máy
Theo em nghĩ cụ nên đặt lên bàn cân những thứ cụ cho là quan trọng đối với cụ bây giờ : thu nhập, thời gian, độ linh hoạt, mối quan hệ....Nếu là thu nhập là quan trọng hơn hẳn, thì chọn đi cày bừa ở xa nhà cũng đc miễn là mang lại thu nhập, còn nếu cụ muốn được ở gần gũi vợ con, thì lại đi theo phương án nào có thể giúp cụ không phải đi xa nhà...tương tự các yếu tố khác. Và phải biết chấp nhận khi đạt được một yếu tố mình cho là quan trọng rồi thì cụ sẽ dễ chấp nhận các bất lợi khác.

Anh Toàn 007

Đi bộ
xin chào sư huynh, tôi kém 2 tuổi cũng làm xây dựng. cũng chưa nhà chưa xe, lương thì nhỉnh hơn chút xíu tầm 25 củ, cũng đi làm xa nhà nên cũng hiểu cảm giác của huynh.

Hiện tại ngành Xd đang ở đáy theo chu kiyf của kinh tế, nên nó sẽ tốt dẫn lên thôi. cứ vững tin vao điều đó.

Nếu huynh muốn chuyển công ty thì cứ thử đi pv xem mức lương ở cty mới có cao không (tình hình hiện tại khá kho xin việc), nếu cao hơn 30% thì nên cân nhắc nhảy. Xác định nhảy việc vì lương nhé, chứ áp lực thì ở đâu cũng vậy.
cty nó giống như cái toilet ấy mà, người ngoài thì muốn nhảy vào ( vì mắc **), còn người ở trong thì muốn nhảy ra (vì thối).

còn về muốn đổi việc thì nên cân nhác thật kỹ. xác định xem huynh có thích + có khiếu cắt tóc không+ đổi nghề không có ảnh hưởng kinh tế gia đình? nếu cả ba câu trả lời là Yes thì nên thực hiện nó từ từ.

tôi yêu ô tô

Xe container
35 tuổi mà mong manh, dễ bị lung lay như khi 25 tuổi ấy nhỉ. Tôi khi năm 25 tuổi cũng là lúc ngành XD khủng hoảng trầm trọng. Cảm giác như kẻ thất nghiệp khi chỉ đến cty điểm danh rồi về. Tuổi trẻ hồ đồ nghe mấy tay già gân xúi dại nghỉ việc đi làm việc khác. Kết cục là mình nghỉ nhưng thằng xúi mình thì nó nằm yên (vì thế nó cũng ko bị thải), vài năm sau nó nếm trái ngọt, còn mình phải trả giá cho sự kém bản lĩnh. Bài học đó đã đi với tôi từ những ngày chập chững vào nghề, đừng nản chí khi mới chỉ là vài khó khăn để rồi bỏ hết quãng đường mà mình đã mất bao công sức để vượt qua!

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
mình cùng tuổi rồi. Thấy mấy đứa bạn cũng làm xây dựng mà vất vả quá. Hồi sv thì trường xây dựng chắc thuộc top học vất vả nhất. Ra trường toàn đi làm xa ăn bờ ở bụi toàn ở công trường. Mà khổ cái là kinh tế cũng không phải là tốt.
Không biết bác tính ntn nhưng em thấy ông cai thầu xây dựng khu em suốt ngày đút tay túi quần đi quản mấy bác thợ xây nhà ở quê. Năm cũng xây cỡ chục căn, nhìn cũng có vẻ ổn lắm