[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
E ngồi hóng các cụ chia sẻ , e hơn 30 , trong tay cũng ko có gì , cv đủ ăn vs lo cho gia đình , ko dư dả mấy
Cụ một tháng TK được bao nhiêu, con mấy đứa bao tuổi ạ? Em nghĩ cụ cần phải có nguyên tắc tiết kiệm có khi mỗi tháng trích 5-7 tr mua chứng khoán sau này lại ổn (dù năm 2007-2008 em mất khớ tiền CK). Nói chung 30 tuổi thì bắt buộc phải có tích lũy, còn bằng cách nào thì mỗi ng phải tự nghĩ cách ạ.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Đến tuổi này em nghĩ nên tích luỹ đủ dùng. Tập trung vào bản thân, con cái học hành vừa đủ là đc, còn lại nó phải tự vận động. Maximum em cho mỗi đứa cái chung cư. Thế thôi.
Bố mẹ già rồi chăm sóc vất vả hơn nhưng chữ hiếu phải làm, tuy nhiên tính toán sao cho vừa đủ, ko cần cố quá.
Mái lạ u18 cứ tuần làm đôi nhát.
Trừ hết các món lo ở trên đi từ 40t để ra 1 củ đô nan trăm là yên ấm. Kệ cmn đời.

travinh05

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Cụ tâm tư giống em quá..

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tui thì đến tuổi này rồi, ngẫm nghĩ rằng ờ thì xã hội có nhiểu tầng nhiều lớp; người giầu người nghèo, người sang kẻ khó có hết...
Và mình, năng lực mình ở mức này; điều kiện/điểm xuất phát mình nó thế; sức lực/sự cố gắng của mình trong cuộc sống bỏ ra có thế..
Và thành quả thu được như những gì mình đang có
Ấy là sự công bằng của xã hội rồi.
(kiểu như quay lại cái suy nghĩ hồ đi học rằng thì là mà sức học/sự thông minh/cần cù của mình ở mức này, mình đỗ được trường DDH này là vừa tầm rồi)

Em cũng gần 50 rồi. Tài chính kém hơn Mợ nhiều vì trình độ cũng có hạn.Nghĩ đi nghĩ lại thôi kệ ăn tiêu theo cái ví của mình vậy mà ngày đầu năm ngồi nhà nghĩ ngợi cũng giật mình...

Vâng ạ, em cũng vậy đó thi thoảng lại giật mình. Em cũng nói hoàn cảnh hiện tại của em không tệ nhưng nó cứ dở dở ương ương nên vẫn bị stress ạ.

Smile1102

Xe container
E cũng hơn 40 e thấy
- sk đi xuống rõ rệt
- hay lo nghĩ nhiều đặc biệt những chuyện nhỏ mà trc đây hồi 3x ko bao giờ lo mấy chuyện nhỏ nhặt như thế
- công việc tài chính sự nghiệp thì vẫn vậy nhưng lại hay hoang mang kiểu nhỡ thế này nhỡ thế kia ai lo cho gd con cái nên mất rất nhiều cơ hội làm ăn
- tính tình thì hoà đồng chịu nhịn nhục hơn hồi 3x( điểm +)
- dạo này em hay nghe trên youtube những bài về cuộc sống, cuộc đời, thiền đạo nên thấy tâm hồn thanh thoát bớt nhẹ gánh hơn
cụ nào hay lo âu suy nghĩ có thể tham khảo
- sang 4x e bắt đầu điểu chỉnh lại định hướng nghề nghiệp e thiên hướng chọn công việc ít rủi ro áp lực hơn hồi 3x kiểu chắc chắn hơn ( đối với nhiều người bạn em đánh giá là hơi hèn)
- giờ chủ yếu lo cho con cái học hành và cố gắng tích luỹ thêm phòng thân khi về già
;)
Em khi 37 tuổi đã sang một Tập đoàn nhà nước định để ổn định (do chồng em cũng làm nc ngoài). Sau vài năm em vẫn chọn con đường ra đi vì không hợp văn hóa lắm (không phải bị ghét bỏ gì), việc em nghỉ cũng làm mọi ng ngạc nhiên vì lương cao, vị trí tốt mà không phải có tiền hay quan hệ là có được. Và lúc em nghỉ cũng chính là lúc em thấy chông chênh nhất vì em không thể cam chịu như phần lớn người khác.

keomutvuive

Xe điện
Em biết là tự thân rất vất vả (như trải nghiệm của em) nhưng em cũng chuẩn bị kha khá cho con về vụ học hành, vậy nên sau này chúng nó phải tay làm hàm nhai thôi cụ ơi. Lo chúng nó học xong đã ốm lên rồi, nếu phải lo cả nhà cửa thì em ko dám nghĩ tới ạ.
Gì thì gì cụ k dc để tình trạng phải bán nhà đi để chia cho các con,ở tp thì nhắm cho nó căn hộ,sau cho nó hoặc nó bán đi mua chỗ khác, mua cc trên hn cũng dễ chứ k khó,như quê e nhà nông nhưng bán miếng đất thừa là con có cái cc trên hn rồi,thế nên đừng để con nó thiệt thòi,nó giỏi giang tự bơi dc thì tốt nhưng cũng nên tính xa,!ngẫm đời mình thiệt thòi so với bạn bè thì mình phải cố cho đời con mình đỡ hơn,nhà cửa ngày càng đắt đỏ đấy,sau này k fai dạng kiệt xuất thì cũng khó mua đấy cụ

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

Smile1102

Xe container
Đến tuổi này em nghĩ nên tích luỹ đủ dùng. Tập trung vào bản thân, con cái học hành vừa đủ là đc, còn lại nó phải tự vận động. Maximum em cho mỗi đứa cái chung cư. Thế thôi.
Bố mẹ già rồi chăm sóc vất vả hơn nhưng chữ hiếu phải làm, tuy nhiên tính toán sao cho vừa đủ, ko cần cố quá.
Mái lạ u18 cứ tuần làm đôi nhát.
Trừ hết các món lo ở trên đi từ 40t để ra 1 củ đô nan trăm là yên ấm. Kệ cmn đời.
Em mà có 1 củ đô nan thì em cũng coi là yên ấm cụ ơi, mà muốn thế thì vẫn phải phấn đấu dài dài ạ, ko biết 50 có đạt mốc đó ko.

Smile1102

Xe container
Gì thì gì cụ k dc để tình trạng phải bán nhà đi để chia cho các con,ở tp thì nhắm cho nó căn hộ,sau cho nó hoặc nó bán đi mua chỗ khác, mua cc trên hn cũng dễ chứ k khó,như quê e nhà nông nhưng bán miếng đất thừa là con có cái cc trên hn rồi,thế nên đừng để con nó thiệt thòi,nó giỏi giang tự bơi dc thì tốt nhưng cũng nên tính xa,!ngẫm đời mình thiệt thòi so với bạn bè thì mình phải cố cho đời con mình đỡ hơn,nhà cửa ngày càng đắt đỏ đấy,sau này k fai dạng kiệt xuất thì cũng khó mua đấy cụ

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun
Như nc ngoài thì chúng nó phải trả góp cụ ạ. Bố mẹ em cũng cho em ít đất ở quê, bố mẹ chồng chắc sẽ cho căn tập thể ở HN. Em sẽ để lại cho con em nếu chúng nó cần. Còn nhà em thì là nhà em cụ ợ. Chả chia cho đứa nào sất :D.

Chia sẻ với mợ, em năm nay 36 mọi thứ cũng tạm ổn nhưng từ 2-3 năm nay em đã có suy nghĩ như mợ. Mình không có gì kiệt xuất hay đột phá nên cũng lo không biết bao h mới tích lũy được đủ để nghỉ hưu. Chắc năm nay phải cố nghĩ ra cái gì đó chân trong chân ngoài.

endz

Xe buýt
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
E đọc bác mà thấy mình trong đó. E đúng tầm tuổi bác.
Hoang mang mà ko cụ thể đc vì cái gì.
Nếu chỉ có một mình thì em ko sợ, em thuộc dạng vứt đâu cũng sống đc, thích nghi nhanh. Có lẽ hoang mang là vì lo cho con cái và cha mẹ già nhiều hơn.

Đọc bác xong nhẽ em mua cái bảo hiểm nhân thọ cho em :-/
Và thêm cái bảo hiểm y tế cho phụ huynh nữa :-/

Ps. E cũng thực sự hối hận là đã ko nghe bà nhà em mà biết tiết kiệm khi còn trẻ.
Nghĩ lại thấy mình phung phí quá #:-s

Smile1102

Xe container
Chia sẻ với mợ, em năm nay 36 mọi thứ cũng tạm ổn nhưng từ 2-3 năm nay em đã có suy nghĩ như mợ. Mình không có gì kiệt xuất hay đột phá nên cũng lo không biết bao h mới tích lũy được đủ để nghỉ hưu. Chắc năm nay phải cố nghĩ ra cái gì đó chân trong chân ngoài.
Ngay sau khi thấy mình không thể ổn định được ở TĐ nhà nc kia. Em đã cùng bạn lập cty cụ ạ. Việc này nên làm càng sớm càng tốt, ko chỉ vì tiền mà còn vì có thứ mà làm nếu thất nghiệp cụ ơi.

Smile1102

Xe container
E đọc bác mà thấy mình trong đó. E đúng tầm tuổi bác.
Hoang mang mà ko cụ thể đc vì cái gì.
Nếu chỉ có một mình thì em ko sợ, em thuộc dạng vứt đâu cũng sống đc, thích nghi nhanh. Có lẽ hoang mang là vì lo cho con cái và cha mẹ già nhiều hơn.

Đọc bác xong nhẽ em mua cái bảo hiểm nhân thọ cho em :-/
Và thêm cái bảo hiểm y tế cho phụ huynh nữa :-/

Ps. E cũng thực sự hối hận là đã ko nghe bà nhà em mà biết tiết kiệm khi còn trẻ.
Nghĩ lại thấy mình phung phí quá #:-s
Em đã có bảo hiểm nhân thọ cho thu nhập chính là em (em mua khi đúng 40 tuổi, em chủ động tìm hiểu và đọc khá kỹ hợp đồng). Bảo hiểm y tế thì các cụ và gia đình em được công ty em và chồng chi trả hết và tốt ạ. Em có đứa bạn mua bảo hiểm đủ các loại cho cả gia đình.

holland

Xe tăng
Cụ/mợ inbox giúp em ạ. Dạo này em cũng rụng tóc nhiều lắm. Trc đây thì tóc em rất dày và khỏe :(.
Em có đủ tiền để thất nghiệp ngồi nhà vài năm không sao, có cả cty nữa nhưng đó là vấn đề cao không tới thấp không thông đó ạ :(
Em đừng lo quá, chị thấy tài chính em ổn,chồng làm việc tốt, em lại đã chuẩn bị phương án cho mình. Thế quá ok rồi.
Chị tài chính có ít, chưa kịp chuẩn bị gì thì bị out một cách oan uổng.Khủng hoảng luôn em ạ.
Từ sự vụ của chị, tất cả các đồng nghiệp đều giật mình và thủ thế vì 1 người đang làm việc tốt, chăm chỉ nhưng không có ô dù thì dù làm cho tây cũng vẫn gặp rủi ro out do cơ cấu. Các đồng nghiệp trẻ rất thất vọng, còn các đồng nghiệp già thì dù đang có ô đỡ cũng không khỏi lo lắng vì biết ngày nào cái ô to kia rụng.Giờ chị mới thấm thía về sự chủ quan và không chịu phấn đấu, chuẩn bị cho phương án 2 (dù hồi trẻ chị cũng đã có 3 bằng ĐH, 2 ngoại ngữ nhưng lâu không dùng nên mai một hết).
Với các con chị thì đây là một bài học nhãn tiền. Hy vọng các cháu rút ra được kinh nghiệm sống trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Ai rồi chả đến lúc...trừ số rất ít ở tầng lớp khác.

holland

Xe tăng
Em cũng gần 50 rồi. Tài chính kém hơn Mợ nhiều vì trình độ cũng có hạn.Nghĩ đi nghĩ lại thôi kệ ăn tiêu theo cái ví của mình vậy mà ngày đầu năm ngồi nhà nghĩ ngợi cũng giật mình...
Vẫn còn việc làm.là ok rồi bạn ơi. Mình bằng tuổi bạn, tài chính cũng kém, trình độ dở ông dở thằng,vừa mất việc. Cuống và shock mãi đây.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Hung Phuc

Xe điện

Em cũng ngoài 40, cũng có suy nghĩ giống cụ, về kinh tế và công việc thì em ổn, nhưng về sức khỏe thì 2-3 năm trở lại đây thấy kém đi nhiều, nhìn xung quanh người thân bạn bè cũng già yếu đi, nhiều người cũng đã đi xa, thời gian bây giờ em đang tranh thủ lúc bố mẹ em còn sức khỏe cho các cụ đi du lịch thật nhiều để có nhiều thời gian vui vẻ bên con cháu....

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực ra những sự hấp dẫn/níu kéo của công việc ở DNNN, nhất là cho những vị trí trung trung, thu nhập ngon ngẻ nó ghê gớm lắm lắm; nhưng sau khi đã trải qua và chiêm nghiệm thì mới thấy nó mơ hồ huyền ảo lắm. Phải là rất bản lĩnh mới dứt ra được, còn không sẽ "chết chìm" trong cái "bẫy "thu nhập" trung bình" đó ngay. Bởi vì để mà vượt lên hẳn cái tầm tầm bậc trung ấy ở DNNN nó cần quá nhiều yếu tố khác. Những người "làm được việc" thì cũng hay có suy nghĩ rằng là những yếu tố đó mình đã có/trong tầm tay... nhưng mà rồi nó cứ huyền ảo lắm, con đường phía trước nó không xa, thậm chí còn gần, rất gần.... nhưng rồi quay đi ngoẳn lại thì thời gian đã hết mà có chạm vào nó được đâu.

Mợ bỏ được/dứt ra được là rất bản lĩnh.

Cái câu chuyện " cây gậy và củ cà rốt" nó quá đúng với trường hợp những vị trí tầm trung trung trong DNNN
(Tui nghĩ cái câu chuyện cây gậy và củ cà rốt là nó theo cái nghĩa một đầu cây gậy buộc củ rà rốt; một đầu cây gậy buộc lên đầu con lừa, củ rà rốt nó gần miệng lắm; con lừa cứ cố, cứ ra sức cố đi về phía trước, vươn về phía trước để mong hưởng thụ củ cà rốt kia)

Em khi 37 tuổi đã sang một Tập đoàn nhà nước định để ổn định (do chồng em cũng làm nc ngoài). Sau vài năm em vẫn chọn con đường ra đi vì không hợp văn hóa lắm (không phải bị ghét bỏ gì), việc em nghỉ cũng làm mọi ng ngạc nhiên vì lương cao, vị trí tốt mà không phải có tiền hay quan hệ là có được. Và lúc em nghỉ cũng chính là lúc em thấy chông chênh nhất vì em không thể cam chịu như phần lớn người khác.

holland

Xe tăng
Thực ra những sự hấp dẫn/níu kéo của công việc ở DNNN, nhất là cho những vị trí trung trung, thu nhập ngon ngẻ nó ghê gớm lắm lắm; nhưng sau khi đã trải qua và chiêm nghiệm thì mới thấy nó mơ hồ huyền ảo lắm. Phải là rất bản lĩnh mới dứt ra được, còn không sẽ "chết chìm" trong cái "bẫy "thu nhập" trung bình" đó ngay. Bởi vì để mà vượt lên hẳn cái tầm tầm bậc trung ấy ở DNNN nó cần quá nhiều yếu tố khác. Những người "làm được việc" thì cũng hay có suy nghĩ rằng là những yếu tố đó mình đã có/trong tầm tay... nhưng mà rồi nó cứ huyền ảo lắm, con đường phía trước nó không xa, thậm chí còn gần, rất gần.... nhưng rồi quay đi ngoẳn lại thì thời gian đã hết mà có chạm vào nó được đâu.

Mợ bỏ được/dứt ra được là rất bản lĩnh.

Cái câu chuyện " cây gậy và củ cà rốt" nó quá đúng với trường hợp những vị trí tầm trung trung trong DNNN
(Tui nghĩ cái câu chuyện cây gậy và củ cà rốt là nó theo cái nghĩa một đầu cây gậy buộc củ rà rốt; một đầu cây gậy buộc lên đầu con lừa, củ rà rốt nó gần miệng lắm; con lừa cứ cố, cứ ra sức cố đi về phía trước, vươn về phía trước để mong hưởng thụ củ cà rốt kia)
DNNN mà cụ nói là nước ngoài hay nhà nước?
Smile1102: em còn được thừa hưởng từ BM 2 bên thế thì lo gì. Chị zero luôn đây,hic. Sau không có chút gì cho con thấy tội chúng nó quá cơ.
À mà hiện tại em đang làm nước ngoài và có cty riêng rồi thì quá bền vững.