[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

just for fun

Xe lăn
Vâng, ở theo hệ sinh thái gia đình thế cũng hay, gần gũi tình cảm mà lại vẫn có cái riêng, ko va chạm. Như kiểu khu nhà em giờ rất nhiều đại gia đình mua 2-3 căn, bố mẹ, con cái lên ở cùng khu, xúm xít vào lo cho các cháu, rồi lễ tết đi về quê tập trung, cũng hay.
Con bé con nhà em đang ở xa nhà, mà em cũng ko biết mình có thuộc hệ mẹ mìn ko. Em ra hẹn cho nó mỗi ngày em/nó sẽ gửi một cái tin gì đó vào nhóm mấy mẹ con, nó đọc chỉ cần thả tym hay like là báo hiệu con ok fine, ko cần gọi điện hay gì dài dòng, ai làm tốt việc người đó là được.👍
Nói vậy thôi chứ nhiều khi cũng thắt ruột khi nghĩ đến nó, thấy nó đang lẫm chẫm bước chân vào đời, cũng vừa mừng vừa lo, nhưng giơ tay ra đỡ thì em ko chọn, cứ cho nó tập đi rồi tự ngã tự đứng dậy mới biết giá trị của mọi thứ trong cuộc sống này,
Nhà cháu thì có hẳn mấy cái group gia đình, lớn, bé, bên ngoại, bên nội, hội chị em bạn dì các kiểu. Nói chung nếu năng nói chuyện thì cảm giác cũng gần gũi, gắn bó hơn.
F1 nhà cháu năm nay cũng tốt nghiệp, hỏi nó là có cần mẹ giúp gì ko thì nó bảo ko cần. Vậy thì kệ cho tự bơi thôi. Nhưng nhìn chung về nhà thì vẫn thường xuyên chuyện trò nhân tình thế thái.
À, hôm trước 30/4 F1 nhà cháu đưa bạn về nhà chơi, ko hiểu thanh niên bây giờ kiểu gì nhưng các bạn ấy có vẻ mất kết nối với con người quá, đi chơi thì chớ, về nhà cũng vào phòng luôn chứ ko có như mình ngày xưa là ra hỏi han nói chuyện với người lớn trong nhà đâu.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Nhà cháu thì có hẳn mấy cái group gia đình, lớn, bé, bên ngoại, bên nội, hội chị em bạn dì các kiểu. Nói chung nếu năng nói chuyện thì cảm giác cũng gần gũi, gắn bó hơn.
Vâng, có sự kiện gì lơn lớn thì vẫn chia sẻ ngay tức thì mợ ạ :D

matizac

Xe tăng
Nhiều group dễ nhầm lúc mắt mũi kèm nhèm lắm.
Hồi trẻ thì muốn ở phố thị, lúc già chán phố khói bụi lần tìm về quê, tùy hoàn cảnh có thể vướng bận công việc, gia đình, con cái ... các lực kéo tập hợp cái nào mạnh thì xô về hướng đó.

my.eb

Xe điện
F1 nhà cháu năm nay cũng tốt nghiệp, hỏi nó là có cần mẹ giúp gì ko thì nó bảo ko cần. Vậy thì kệ cho tự bơi thôi. Nhưng nhìn chung về nhà thì vẫn thường xuyên chuyện trò nhân tình thế thái.
À, hôm trước 30/4 F1 nhà cháu đưa bạn về nhà chơi, ko hiểu thanh niên bây giờ kiểu gì nhưng các bạn ấy có vẻ mất kết nối với con người quá, đi chơi thì chớ, về nhà cũng vào phòng luôn chứ ko có như mình ngày xưa là ra hỏi han nói chuyện với người lớn trong nhà đâu.
Thế em kể một chuyện liên quan đến kết nối của thanh niên với phụ huynh bây giờ nhé :D
Chuyện là con bé con nhà em thì hội bạn nó đi du học đến 3/4. Mấy năm trước nó có kể qua với em là có một bạn đi học ở Mỹ, mẹ bạn í cũng như em :D, nên Tết mấy đứa chúng nó hay đến chơi với bác ấy cho đỡ buồn. Em nghe qua thấy ok khen con 1 câu rồi ... bỏ qua :))
Tết năm vừa rồi, tự dưng em nhận được tin nhắn từ một số đt lạ, gọi đúng tên cúng cơm của em luôn " Cô X ơi, cô có nhà để con qua chúc Tết cô ..." bla blo,
Em đầy cảnh giác chưa trả lời vội, tối về mới hỏi con bé, bảo mẹ sợ bị lừa ;)) nó lăn ra cười, bảo bạn con đấy nó mới về. Thế là hôm sau em mới "dám" trả lời ông cháu :D

just for fun

Xe lăn
Nhiều group dễ nhầm lúc mắt mũi kèm nhèm lắm.
Hồi trẻ thì muốn ở phố thị, lúc già chán phố khói bụi lần tìm về quê, tùy hoàn cảnh có thể vướng bận công việc, gia đình, con cái ... các lực kéo tập hợp cái nào mạnh thì xô về hướng đó.
hihi, cũng chưa nhầm phát nào

Smile1102

Xe container
Em toàn biết sau thôi :D

Vâng :)
Me tooo, nên mãi chưa giàu.
Nếu không rõ về nó thì em cứ mua đất có sổ đỏ, ở nơi có khả năng được đầu tư hạ tầng giao thông tốt trong tương lai, ở không cách xa mình quá 30km hoặc ít nhất cũng phải quản lý được nó và chờ vận của mình thôi ạ.
Em cố mua đất cách nhà đang ở trong vòng 15km trong vành đai 4 thôi mợ ạ, trước thì trong 3.5 mà giờ nó đắt nên phải xa hơn tí. Cũng hướng chỗ đi lại thuận tiện, có tiềm năng hạ tầng nhưng em thích mua khu đô thị chứ ko mua thổ cư.

Smile1102

Xe container
Ở gần chứ ko ở cùng, mình cũng đỡ buồn mà con cái cũng đỡ lo lắng khi phụ huynh trái gió trở trời.
Ở quê cháu có cái nhà (1 mảnh vườn chia 3) ở sát nhà 2 ông anh, hai bà chị dâu cũng ok lắm nên nếu 1 năm về vài tháng ở cùng khá vui.
À, mấy đứa em đứa cháu thì chúng nó đều ở quê ra cả, do đó nếu như mua nhà ở gần gần nhau cũng khá là khả thi
Nhà em cũng định rủ nhau già về ở cùng anh chị đây. Nhà bố mẹ em cách BigC 30km nên đi lại thuận tiện, kiểu tuần về quê ở mấy ngày ngoài này mấy ngày cũng okie ạ.

Vova

Xe container
Em thích biệt thự vị trí đẹp, khu kiểu khép kín ấy, em đoán nhà giàu sau này thích ở thế.
Hoặc chung cư vị trí đẹp dịch vụ tốt, thì chắc dễ cho thuê và thanh khoản.
Em ko khoải shop house vì cảm thấy giá quá đắt ạ
Biệt thự đẹp, khu khép kín thì chỉ chờ tăng giá thôi. Kiểu dạo xưa là mua trong Ciputra, muộn hơn chút là Vin Riverside hay nho nhỏ như Khai Sơn Hill. Để lâu lâu chắc cũng lên kha khá tính theo chục tỷ. Hay như Vườn Cam em nhớ dạo rất xưa 1 cái villa có tầm quanh 2 tỷ, giờ bắt đầu bàn giao chắc toàn tầm 25-30 tỷ :). Có điều mua mấy thứ đấy cho thuê thì chắng bõ so với tiền đầu tư.

Smile1102

Xe container
Biệt thự đẹp, khu khép kín thì chỉ chờ tăng giá thôi. Kiểu dạo xưa là mua trong Ciputra, muộn hơn chút là Vin Riverside hay nho nhỏ như Khai Sơn Hill. Để lâu lâu chắc cũng lên kha khá tính theo chục tỷ. Hay như Vườn Cam em nhớ dạo rất xưa 1 cái villa có tầm quanh 2 tỷ, giờ bắt đầu bàn giao chắc toàn tầm 25-30 tỷ :). Có điều mua mấy thứ đấy cho thuê thì chắng bõ so với tiền đầu tư.
Vâng đây là mua để đầu tư tăng giá.
Còn cho thuê em nghĩ chung cư 70-100m2 là dễ nhất và dòng tiền tốt nhất.

Thuantrung

Xe tăng
Me tooo, nên mãi chưa giàu.

Em cố mua đất cách nhà đang ở trong vòng 15km trong vành đai 4 thôi mợ ạ, trước thì trong 3.5 mà giờ nó đắt nên phải xa hơn tí. Cũng hướng chỗ đi lại thuận tiện, có tiềm năng hạ tầng nhưng em thích mua khu đô thị chứ ko mua thổ cư.
Mợ có tiềm lực tài chính mua được trong vành đai 4 thì tốt quá.

matizac

Xe tăng
Nhân tiện chuyện đất đai, nhà cửa, con cháu, họ hàng của tuổi vị thành già em thử review cuộc sống xem sao:
- Lúc trẻ hăng hái xung phong ra ngoài, cách ly khỏi bảo mẫu, khẳng định quyền được tự do, tự vẽ các giấc mơ, mục tiêu để chinh phục.
- Qua thời trẻ trâu, cắm mặt vào bỉm sữa, cần người hỗ trợ giúp đỡ chăm sóc các nhóc tỳ cũng là lúc cần có bố mẹ ở bên vừa tiện đường chăm sóc giai cấp thống trị ít tuổi và giai cấp cai trị cao tuổi. Mô hình kiểu mẫu là gia đình trẻ một bên, gia đình già bên cạnh. Lúc đầy công việc thì cần đông đủ cả các thế hệ, lúc đi du hý thì gia đình trẻ là đủ để trọn vẹn không gian riêng tư.
- Chuyển tiếp đến khi các nhóc thành nhỡ, không còn cần nhiều sự gần gũi là lúc các cụ nhà ta lại tâm tư, tính chuyện làm gì, ở đâu, với ai ...

mời các cụ viết tiếp

Smile1102

Xe container
Nhân tiện chuyện đất đai, nhà cửa, con cháu, họ hàng của tuổi vị thành già em thử review cuộc sống xem sao:
- Lúc trẻ hăng hái xung phong ra ngoài, cách ly khỏi bảo mẫu, khẳng định quyền được tự do, tự vẽ các giấc mơ, mục tiêu để chinh phục.
- Qua thời trẻ trâu, cắm mặt vào bỉm sữa, cần người hỗ trợ giúp đỡ chăm sóc các nhóc tỳ cũng là lúc cần có bố mẹ ở bên vừa tiện đường chăm sóc giai cấp thống trị ít tuổi và giai cấp cai trị cao tuổi. Mô hình kiểu mẫu là gia đình trẻ một bên, gia đình già bên cạnh. Lúc đầy công việc thì cần đông đủ cả các thế hệ, lúc đi du hý thì gia đình trẻ là đủ để trọn vẹn không gian riêng tư.
- Chuyển tiếp đến khi các nhóc thành nhỡ, không còn cần nhiều sự gần gũi là lúc các cụ nhà ta lại tâm tư, tính chuyện làm gì, ở đâu, với ai ...

mời các cụ viết tiếp
Em thấy lúc trẻ muốn thể hiện mình và luôn nghĩ "bàn tay ta làm nên tất cả" mới là thích.
Ai dè càng lớn càng thấy kể ra có người làm hộ còn sướng hơn :D

Thuantrung

Xe tăng
Hôm trước em đi vi hành, về một nơi cách đúng chỗ mình đang sống 60km, 1.5h xe chạy. Đường phố thoáng đãng, con người xởi lởi, hòa nhã, nhưng hiền lành thì chắc ko :D. Em thoáng nghĩ hay là mua một mảnh ở đây, sau già có chỗ mà tạt té cho đỡ chen nhau. Nhưng nghĩ để đất ko tầm 10-15 năm, ko ai trông coi, thì cũng sợ sợ. Mà xây hẳn hoi lên rồi về ở đấy thì lạ nước lạ cái, biết làm gì, chẳng lẽ đi chơi suốt ngày, cũng chẳng ai chơi với mình.
Thế là em lại lùng bùng ở suy nghĩ đấy, dù muốn có cái cọc ở ngoài HN, thật sự em sợ đông đúc chen nhau lắm rồi,
Có cái nhà vườn hàng tuần phải lên ở được với nó kia mợ ơi, cuộc sống về với thiên nhiên cây cỏ cũng thích. Nếu không lại phải thuê người trông nom hoặc mất cả ngày dọn dẹp mới ở ấy.

Nhimtiu

Xe container
Thế em kể một chuyện liên quan đến kết nối của thanh niên với phụ huynh bây giờ nhé :D
Chuyện là con bé con nhà em thì hội bạn nó đi du học đến 3/4. Mấy năm trước nó có kể qua với em là có một bạn đi học ở Mỹ, mẹ bạn í cũng như em :D, nên Tết mấy đứa chúng nó hay đến chơi với bác ấy cho đỡ buồn. Em nghe qua thấy ok khen con 1 câu rồi ... bỏ qua :))
Tết năm vừa rồi, tự dưng em nhận được tin nhắn từ một số đt lạ, gọi đúng tên cúng cơm của em luôn " Cô X ơi, cô có nhà để con qua chúc Tết cô ..." bla blo,
Em đầy cảnh giác chưa trả lời vội, tối về mới hỏi con bé, bảo mẹ sợ bị lừa ;)) nó lăn ra cười, bảo bạn con đấy nó mới về. Thế là hôm sau em mới "dám" trả lời ông cháu :D
Mợ đa nghi quá khéo lần sau có 01 sdt lạ gọi đến lại thông báo bs bảo bọn con dt cho mẹ để thu xếp mời họ hàng đến xơi cơm mợ ạ. :))

Vova

Xe container
Có cái nhà vườn hàng tuần phải lên ở được với nó kia mợ ơi, cuộc sống về với thiên nhiên cây cỏ cũng thích. Nếu không lại phải thuê người trông nom hoặc mất cả ngày dọn dẹp mới ở ấy.
Sau khi trải nghiệm chán chê em thấy là nếu thích vườn thì nên thích luôn từ lúc đang trẻ khỏe nhiệt huyết. Chứ gặp mấy bác trên 70 trên mạn Sóc Sơn hay Yên Bài bảo đến lúc thích ở nội thành cho tiện, có ở trên này cũng chẳng cây cối vườn tược được mấy.

Thuantrung

Xe tăng
Sau khi trải nghiệm chán chê em thấy là nếu thích vườn thì nên thích luôn từ lúc đang trẻ khỏe nhiệt huyết. Chứ gặp mấy bác trên 70 trên mạn Sóc Sơn hay Yên Bài bảo đến lúc thích ở nội thành cho tiện, có ở trên này cũng chẳng cây cối vườn tược được mấy.
Em có 1 mảnh đợt đầu hăng hái, hăm hở lắm. Tuần nào cũng đi trồng rau, trồng cây. Còn sang cả Đại học nông nghiệp mua cây ăn quả về trồng cũng thích lắm. Được 1 thời gian, vì cuối tuần vẫn còn bận công việc, rồi con cái, giờ thì vài tháng đi thăm 1 lần thu hoạch ít nông sản thôi. Chắc vài năm nữa tính chuyện về ở.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Mợ đa nghi quá khéo lần sau có 01 sdt lạ gọi đến lại thông báo bs bảo bọn con dt cho mẹ để thu xếp mời họ hàng đến xơi cơm mợ ạ. :))
Chán cụ, thế mà cũng lội theo dòng. Mợ ấy mượn chuyện đứa nhỏ để be bờ, rào chắn đấy cụ ơi :))

my.eb

Xe điện
OK ngon, thế để mẹ chuẩn bị cái phong bì 5 trẹo tiền mừng cho vui vẻ cả nhà nhớ :D