[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Me tooo, nên mãi chưa giàu.

Em cố mua đất cách nhà đang ở trong vòng 15km trong vành đai 4 thôi mợ ạ, trước thì trong 3.5 mà giờ nó đắt nên phải xa hơn tí. Cũng hướng chỗ đi lại thuận tiện, có tiềm năng hạ tầng nhưng em thích mua khu đô thị chứ ko mua thổ cư.
Thế căn mợ mua là khu đô thị hay thổ cư? Em chả biết em muốn mua lấy ổn định hay lấy gì nữa, em ngó cái Estella heights trong SG thấy kêu căn 150m 15 củ cho thuê được 3.5k, nếu ổn được thế thì ok, mà bạn em doạ là mấy căn giá cao khách hay õng ẹo với hay bị trống nhà. Chồng em bảo chắc chỉ người nước ngoài mới đi thuê giá đấy, có thể không ổn định :D Thực ra em vẫn đi làm dài dài nên không cần dòng tiền nhưng loại đấy cảm thấy an toàn hơn, giờ này giá chỗ nào lên chắc cũng lên hết rồi nên không vội.

just for fun

Xe lăn
Nhân tiện chuyện đất đai, nhà cửa, con cháu, họ hàng của tuổi vị thành già em thử review cuộc sống xem sao:
- Lúc trẻ hăng hái xung phong ra ngoài, cách ly khỏi bảo mẫu, khẳng định quyền được tự do, tự vẽ các giấc mơ, mục tiêu để chinh phục.
- Qua thời trẻ trâu, cắm mặt vào bỉm sữa, cần người hỗ trợ giúp đỡ chăm sóc các nhóc tỳ cũng là lúc cần có bố mẹ ở bên vừa tiện đường chăm sóc giai cấp thống trị ít tuổi và giai cấp cai trị cao tuổi. Mô hình kiểu mẫu là gia đình trẻ một bên, gia đình già bên cạnh. Lúc đầy công việc thì cần đông đủ cả các thế hệ, lúc đi du hý thì gia đình trẻ là đủ để trọn vẹn không gian riêng tư.
- Chuyển tiếp đến khi các nhóc thành nhỡ, không còn cần nhiều sự gần gũi là lúc các cụ nhà ta lại tâm tư, tính chuyện làm gì, ở đâu, với ai ...

mời các cụ viết tiếp
Cho đến lúc này thì F1.1 nhà cháu có vẻ nó biết nghĩ cho bố mẹ hơn lúc cháu bằng tuổi nó.

Smile1102

Xe container
Thế căn mợ mua là khu đô thị hay thổ cư? Em chả biết em muốn mua lấy ổn định hay lấy gì nữa, em ngó cái Estella heights trong SG thấy kêu căn 150m 15 củ cho thuê được 3.5k, nếu ổn được thế thì ok, mà bạn em doạ là mấy căn giá cao khách hay õng ẹo với hay bị trống nhà. Chồng em bảo chắc chỉ người nước ngoài mới đi thuê giá đấy, có thể không ổn định :D Thực ra em vẫn đi làm dài dài nên không cần dòng tiền nhưng loại đấy cảm thấy an toàn hơn, giờ này giá chỗ nào lên chắc cũng lên hết rồi nên không vội.
Em mua đô thị mợ ạ, chả cho thuê đc đâu chờ lên giá thôi.
Em thấy chung cư tầm 70-100m2 cho thuê 15-25tr tháng chắc dễ cho thuê hơn, hoặc rẻ hẳn nhưng rẻ thì quản lý cũng mệt. Chỗ nhà em tầm 7.5-8.5 tỷ cho thuê thấy đc tầm quanh 20tr thôi, cũng chán :D.
Kể mà mua lúc nó 4-5 tỷ thì cho thuê còn tạm đc.

TUCSON9389

Xe điện
Em thấy chung cư tầm 70-100m2 cho thuê 15-25tr tháng chắc dễ cho thuê hơn, hoặc rẻ hẳn nhưng rẻ thì quản lý cũng mệt. Chỗ nhà em tầm 7.5-8.5 tỷ cho thuê thấy đc tầm quanh 20tr thôi, cũng chán :D.
chung cư em mua cuối 2019, tầm 2,3 tỷ, giờ cho thuê được tầm 12 tr, và bán được tầm 4,5 tỷ.
thôi cứ tạm tính nó là cái sổ hưu bổ sung.
giá nhà cứ tăng vù vù, cũng là áp lực cho thế hệ trẻ

TUCSON9389

Xe điện
Ở gần chứ ko ở cùng, mình cũng đỡ buồn mà con cái cũng đỡ lo lắng khi phụ huynh trái gió trở trời.
Ở quê cháu có cái nhà (1 mảnh vườn chia 3) ở sát nhà 2 ông anh, hai bà chị dâu cũng ok lắm nên nếu 1 năm về vài tháng ở cùng khá vui.
À, mấy đứa em đứa cháu thì chúng nó đều ở quê ra cả, do đó nếu như mua nhà ở gần gần nhau cũng khá là khả thi
cụ nói mà em thèm. e có ông anh khó tính đăm đăm ấy, chả muốn về gần

TUCSON9389

Xe điện
Anh em ruột thì lúc nào cũng quý nhau rồi, nhưng nhà cháu được cả 2 bà chị dâu con nhà cơ bản, được giáo dục tốt nên biết sống lắm ạ
ông anh trai em dạng khó tính, cái gì không đúng ý mình là nói giọng khó chịu, nên cũng chả mở lòng được
ví dụ, chị gái e lấy chồng gần đó nên hàng ngày rẽ qua với bà. cái cổng không gài then chặt, gió đẩy là nó bung ra thì anh ấy nói to giọng khó chịu lắm, chị ấy bảo nói như mắng vào mặt ấy. chị cũng 60 rồi chứ có ít đâu
hoặc ví dụ như em về nhà, để xe tạm ở ngoài vì lúc đó có người bán hàng nên ko tiện cho vào ngay. bà nhà em thì thấy tối ko cho xe vào nhà là xuống hỏi bác rồi lại nói bảo nó cho xe vào đi. e đi chơi thò mặt về là anh ấy nói như mắng vào mặt ấy
thế nên em cũng không cố phải vui vẻ nữa

matizac

Xe tăng
ông anh trai em dạng khó tính, cái gì không đúng ý mình là nói giọng khó chịu, nên cũng chả mở lòng được
ví dụ, chị gái e lấy chồng gần đó nên hàng ngày rẽ qua với bà. cái cổng không gài then chặt, gió đẩy là nó bung ra thì anh ấy nói to giọng khó chịu lắm, chị ấy bảo nói như mắng vào mặt ấy. chị cũng 60 rồi chứ có ít đâu
hoặc ví dụ như em về nhà, để xe tạm ở ngoài vì lúc đó có người bán hàng nên ko tiện cho vào ngay. bà nhà em thì thấy tối ko cho xe vào nhà là xuống hỏi bác rồi lại nói bảo nó cho xe vào đi. e đi chơi thò mặt về là anh ấy nói như mắng vào mặt ấy
Cũng chẳng phải cố làm gì, nhiều tuổi rồi. Đôi khi anh em, bố mẹ, vợ chồng, con cái là mối quan hệ để chúng ta tự khám phá, nhận biết về bản thân.

Sophia2020

Xe hơi
Em cũng băn khoăn ghê, đang nghĩ hay bán nhà đất mua cc cho thuê mà vẫn nghĩ nát cả óc.
CC thì dòng tiền tốt hơn, em vẫn có lòng tin là cc sẽ lên cơ mà chưa biết thời điểm nào là hợp lý.
Em có đất với mấy cái chung cư, cơ mà đang định bán nốt đất chuyển mua chung cư cho thuê. Đất thì có tăng giá mà cứ để đó thì không có dòng tiền, nghĩ cũng phí. Đất tăng giá thì cũng thấy nhưng mà ko bán thì cũng ko biết tăng thật hay không. Có dòng tiền cho thuê hàng tháng vẫn thấy thích. Em nghĩ chung cư từ giờ đến mấy tháng tới giảm giá một chút, mua lâu dài thì đợt chững này đầu tư cũng ổn.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Nhà nào cũng hay có ng có tài làm hỏng bầu không khí :D.
May nhà em thì cũng tạm ổn chắc là có thể sống với nhau lâu dài khi tuổi hưu. Có ông anh khó tính nhưng ít nói và những ng còn lại thì đều nhường nhịn đc.

Smile1102

Xe container
Em có đất với mấy cái chung cư, cơ mà đang định bán nốt đất chuyển mua chung cư cho thuê. Đất thì có tăng giá mà cứ để đó thì không có dòng tiền, nghĩ cũng phí. Đất tăng giá thì cũng thấy nhưng mà ko bán thì cũng ko biết tăng thật hay không. Có dòng tiền cho thuê hàng tháng vẫn thấy thích. Em nghĩ chung cư từ giờ đến mấy tháng tới giảm giá một chút, mua lâu dài thì đợt chững này đầu tư cũng ổn.
Bán cũng tiếc ấy mợ, đợt này em vẫn còn đang nợ mấy tỷ nên nếu ko bán thì ko có tiền mua ngay đc. Chắc đợi thêm hết năm nay coi sao :).

TUCSON9389

Xe điện
May nhà em thì cũng tạm ổn chắc là có thể sống với nhau lâu dài khi tuổi hưu. Có ông anh khó tính nhưng ít nói và những ng còn lại thì đều nhường nhịn đc.
ông anh em thì người ngoài thì chắc cho 10 điểm viết hoa. ae trong nhà thì chắc cho được 5đ là cùng.
đôi khi em cũng buồn, cũng thắc mắc tự hỏi có thể do anh ấy nhiều tuổi nên suy nghĩ nó khác . bác ấy là trưởng, sn 1962, có 4 đứa em nữa, đứa út là em kém bác 10 tuổi
1 năm có 12 kỳ trăng, nhưng vc bác ấy cãi nhau đến 15 con trăng ấy chả đùa. cũng khổ thân cho bà chị dâu, nhưng những va chạm gần đây em mới thấy là cặp trời sinh ấy. bà chị dâu thì nói nhiều, cái cần nói thì ko nói toàn nói những cái làm cho bác trai điên tiết hơn ấy. chán, thôi em kệ. còn bà nhà em thì còn tí liên quan, bà mất thì e xác định sẽ rất ít về. giờ thì cuối tuần nào em cũng về.

tamphayhai

Xe đạp
khó tính thì càng già càng khó tính lại thất thường. mình có ông anh cũng thế. chả biết già nữa thì sao luôn

Yeuaibaygio

Xe container
ông anh em thì người ngoài thì chắc cho 10 điểm viết hoa. ae trong nhà thì chắc cho được 5đ là cùng.
đôi khi em cũng buồn, cũng thắc mắc tự hỏi có thể do anh ấy nhiều tuổi nên suy nghĩ nó khác . bác ấy là trưởng, sn 1962, có 4 đứa em nữa, đứa út là em kém bác 10 tuổi
Ui em nghĩ mình cũng nên AQ không nên buồn và suy nghĩ nhiều quá Cụ ạ.

Như mẹ đẻ em đây cũng ra ngoài 10 điểm, ở nhà không ai dám cho điểm. Nhất là dạo này mẹ em đang ốm lại càng bộc lộ ra nhiều tính cách khó chiều. Anh chị em toàn phải động viên nhau chứ không là stress cả nhà. Người thân ruột thịt không bỏ nhau được, cơ mà gặp thì ức chế.

Rô-Ron

Xe điện
Nhà đông anh chị em thì cũng vui mà cũng phức tạp nhỉ!
Nhà em thì tuy rất vắng người nhưng sống lại rất thoải mái, ai thích làm gì thì làm chẳng ai yêu cầu ai phải thế nào cả. Nhà 2 chị em, em là chị nhưng bé hơn, yếu hơn và chậm chạp hơn con em gái nên thành ra được coi là út ít trong nhà. Mọi công to việc lớn nó tự động gánh hết. Em nhàn phết. Với lại cả nhà em cũng dễ tính nữa, đến nỗi thằng rể Tây nhà em nó thích về nhà vk ở VN hơn là về nhà bố mẹ nó ở Canada. Mỗi lần về VN là ông ý háo hức vì nó bảo về nhà em dễ chịu ko bị soi chứ về nhà nó, nó nhức đầu với mẹ và em gái nó. Nói quá nhiều 😀

Chip2Beo

Xe tải
Cho thuê cũng tùy khách - đợt trước em cho khách Hàn thuê được giá cao nhưng thỉnh thoảng lại bị gọi vì ti vi hỏng, điều hòa không mát và khách cứ dùng cũ họ lại chuyển nhà mới => trẻ con vẽ lung tung khắp bàn tủ -:(
Sau em cho khách Việt thuê thì đỡ hơn, nhưng mỗi khi trống khách cứ đi mở cửa cho khách thuê xem nhà cũng mệt, giá thì ngày càng xuống nên em bán quách đi mua đất để đó.
Số em số nghèo, lay lắt mãi mới bán được thì giờ giá lên vù vù

matizac

Xe tăng
Cho thuê cũng tùy khách - đợt trước em cho khách Hàn thuê được giá cao nhưng thỉnh thoảng lại bị gọi vì ti vi hỏng, điều hòa không mát và khách cứ dùng cũ họ lại chuyển nhà mới => trẻ con vẽ lung tung khắp bàn tủ -:(
Sau em cho khách Việt thuê thì đỡ hơn, nhưng mỗi khi trống khách cứ đi mở cửa cho khách thuê xem nhà cũng mệt, giá thì ngày càng xuống nên em bán quách đi mua đất để đó.
Số em số nghèo, lay lắt mãi mới bán được thì giờ giá lên vù vù
Chắc cụ không làm kỹ hợp đồng, cứ làm rõ ràng khi bàn giao nhà các thiết bị hoạt động bình thường, hư hỏng khách thuê phải tự sửa, khi trả nhà bàn giao sạch sẽ như ban đầu. Vài thiết bị điện tử sau dăm năm thay cũng không mất nhiều. Cho thuê thì ưu tiên hợp đồng dài giá hợp lý, ngắn thì giá cao hơn, tránh tình trạng để trống nhà. Nhưng nói chung bọn tây đi thuê nó cũng tính cả, quá khứ thì cứ nhà mới nó thuê, sau 5-7 năm nó lại chuyển đến khu mới hơn nhưng hiện tại nguồn cung nhà mới không nhiều, giá chung cư tăng, tìm thuê nhà cũng khó hơn, bù lại thì chúng nó có USD tăng.