[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Đọc bài của bác e mới thấy mình chưa tích lũy dc gì dù năm nay đã 32 rồi. Chạnh lòng quá
32 thì vẫn còn trẻ lắm cụ ạ. Bây giờ là thời điểm chín muồi để tích lũy và đầu tư. Đừng như em để hơn 40 mới nghĩ tới việc tích lũy và kiếm tiền là được rồi ạ.

Bor_mn

Đi bộ
Mình cũng hơn 40 nhưng vẫn thấy cần phải bổ sung kiến thức sống nhiều lắm, điều đáng tiếc trong suốt thời gian trước là minh thờ ơ với việc này, chỉ tập trung vào làm việc nên sẽ rât khó phát triển nếu mình không theo kịp sự thay đổi của xã hội.
Giờ mình chịu khó đọc sách hơn, chịu khó tham gia vào cac buổi kêt nối với những người trẻ, học được rất nhiều đó ạ! Nó giống như tiếp thêm năng lượng cho con đường dài.

bachxa

Xe tải
Vâng không biết nên mới vui mợ ạ :D
Em toàn tự nhận là ít ảo tưởng vào bản thân với cả được khen nhiều cũng quen 🙈
E thấy màu cuộc sống phụ thuộc vào màu mắt mình, vậy nên tốt nhất cứ đeo kính hồng là đời tươi sáng. Cứ nhìn mặt tốt của mọi người mà khen là hay rồi.
đấy là lý do em thích được biết, được nói chuyện với người thông minh( đa phần người thông minh nói chuyện đều khiến cho người nge vui nhắm ạ!), cuộc sống có màu gì đi nữa thì mình cứ cho thêm màu hồng vào chắc không sao đâu mợ nhỉ, :)

bachxa

Xe tải
Đọc còm của mợ em lại nhớ mình 7 năm trước. Em thì chưa từng khóc như mợ bởi vì em ghét... khóc dù thuộc tuýp người dễ xúc động. Em không thất nghiệp nhưng vì thích sự tự do nên đã từ bỏ công việc lương khá cao ở thời điểm đấy (3,2k usd net) để theo đuổi giấc mơ tự do cho dù lúc đó em đang trả góp căn nhà đầu tiên trong đời mình với khoản nợ ngân hàng không hề nhỏ và kẹp nách hai đứa con ở tuổi mẫu giáo. Lúc đó em đã 35t mà vẫn nông cạn lắm, tự tin lắm, nghĩ rằng mình có thể... cân tất mọi thứ thay phần cả người đàn ông trong nhà.
Em bắt đầu start up như mợ. Nhưng đời không như mơ mà em thì vẫn rất ngây thơ ở thời điểm ấy. Em bị một đối tác lừa sạch cả vốn lẫn lời ngay trong dự án đầu tiên. Vậy là bắt đầu quãng ngày lầm than, chạy vạy khắp nơi kiếm job, việc trước đây em bỏ qua không thèm liếc mắt giờ phải năn nỉ người ta cho làm. Trước khi bị lừa thì còn có vài cộng sự và nhân viên chạy việc cùng nhưng sau vố ấy, gượng thêm vài tháng nữa em tự thấy mình không nuôi nổi mình huống hồ họ nên dù thương quý nhau lắm cũng đành để họ ra đi, ai cũng phải vì cơm áo gạo tiền hết thảy. Một ngày em làm việc không dưới 16 tiếng chưa kể thời gian chăm hai đứa nhóc. Đêm chợp mắt đôi lát cũng giật mình thon thót lo ngày mai ngân hàng gọi đòi nợ, ngày kia nhà cung cấp hối trả tiền, tiền vừa về tài khoản đã sạch bách... Có lúc trong ví em chỉ còn 30 ngàn đồng, đủ mua hai lạng thịt nạc nấu cháo cho con còn mình ăn cơm chan nước mắm.
Cơn ác mộng kéo dài gần một năm, đến lúc em bắt đầu nản, sắp chết chìm và có quyết định bỏ cuộc để quay lại đi làm công việc cũ kèm theo một đống nợ thì em gặp được quý nhân đời mình - một đồng nghiệp cũ, người sẵn sàng cho em vay một khoản tiền lớn trong giây lát mà không hề đắn đo. Nhờ đó em bắt đầu hồi sinh dần dần, làm việc không biết mệt mỏi vì lúc này em chỉ có con đường duy nhất: phải thành công để còn trả nợ!
7 năm đã trôi qua, người đồng nghiệp cũ kiêm quý nhân của em giờ đã về làm chung cùng em. Em tự nguyện share 50% cổ phần business và thuyết phục mãi chị ấy mới chịu về góp sức. Hơn 4 năm qua bọn em chung lưng đấu cật chinh chiến và điều tuyệt vời nhất là hoàn toàn tin tưởng nhau chưa từng bị lợi ích cá nhân làm mờ mắt :).
Giờ đây đã qua tuổi 40 dù mọi thứ còn ngổn ngang lắm nhưng em không lo lắng gì nữa. Mọi khó khăn, gian khổ đều là những thách thức giới hạn chịu đựng của con người, có lo lắng cũng chẳng giải quyết được gì. Đời người vốn luôn up & down, được cái này sẽ mất cái khác, ai có thể hài lòng với những gì mình đang có người đó ắt sẽ tự an nhiên, vui vẻ.
Chúc mợ luôn an nhiên nha!
Mợ liều thật ấy, may quá đã có kì tích đến, chúc mừng mợ đã bình tâm được rồi! ( trải qua cái giai đoạn đó cảm giác phiêu lắm đúng ko mợ?)

evil.love198

Xe đạp
Em lặn lội thớt này mấy hôm nay thấy các cụ các mợ rất giỏi. Em mới gần chạm ngưỡng 3x, tiết kiệm được có 1-2 trăm, đi làm năm 25t bây giờ lương mới được có 1k. Thấy khủng hoảng và bản thân còn kém cỏi nhiều quá

Chỉnh sửa cuối:

bachxa

Xe tải
Với kinh nghiệm nhiều lần bầm dập em thấy không có vùng nào tên là an toàn cả. Tài sản - bảo hiểm có thể hao hụt, mất mát do thiên tai, dịch bệnh, cơ chế, chính sách. Vợ/chồng có thể thay lòng đổi dạ, con cái có thể không hợp. Bản thân cũng có thể có lúc sẽ sai lầm trong quyết định, rồi đau yếu, bệnh tật......
Nên cứ chuẩn bị được gì thì cứ chuẩn bị, còn lại xác định vẫn phải làm việc, kinh doanh, đầu tư......chiến đấu cho đến lúc không thể chiến được nữa thì thôi. Tất nhiên là khi đấy làm theo khả năng phù hợp với tuổi và sức khỏe của mình thôi. Tóm lại cứ vui lên mà sống, và phải kết hợp hưởng thụ kẻo chưa chuẩn bị xong đã ngỏm củ tỏi thì mọi thứ đều vô nghĩa.
cách nói của cụ kiểu: trong nguy có cơ và ngược lại, hoặc kiểu tái ông mất ngựa, 1 cách hài hước, :)

Smile1102

Xe container
Mình cũng hơn 40 nhưng vẫn thấy cần phải bổ sung kiến thức sống nhiều lắm, điều đáng tiếc trong suốt thời gian trước là minh thờ ơ với việc này, chỉ tập trung vào làm việc nên sẽ rât khó phát triển nếu mình không theo kịp sự thay đổi của xã hội.
Giờ mình chịu khó đọc sách hơn, chịu khó tham gia vào cac buổi kêt nối với những người trẻ, học được rất nhiều đó ạ! Nó giống như tiếp thêm năng lượng cho con đường dài.
Đọc sách thì rất cần, học học nữa học mãi cơ mà.
Nhưng một cái quan trọng hơn nữa là tạo và mở rộng network trong công việc.
Cviec hay tiền sẽ đến từ network ạ.

Smile1102

Xe container
đấy là lý do em thích được biết, được nói chuyện với người thông minh( đa phần người thông minh nói chuyện đều khiến cho người nge vui nhắm ạ!), cuộc sống có màu gì đi nữa thì mình cứ cho thêm màu hồng vào chắc không sao đâu mợ nhỉ, :)
Vâng mợ, mình thích nhìn kiểu gì mình cứ nhìn thôi, loang lổ cũng đc :D

Smile1102

Xe container
Em lặn lội thớt này mấy hôm nay thấy các cụ các mợ rất giỏi. Em mới gần chạm ngưỡng 3x, tiết kiệm được có 1-2 trăm, đi làm năm 25t bây giờ lương mới được có 1k. Thấy khủng hoảng và bản thân còn kém cỏi nhiều quá
Cụ ko phải sốt ruột ạ, em 27 tuổi mới đi làm, 30 tuổi thua CK hết tiền TK. Tóm lại 30 chả có xu nào ạ,tiết kiệm hay đầu tư ko bao giờ là muộn ạ, tất nhiên càng sớm càng tốt hihi.

bachxa

Xe tải
Ôi em có hoang mang lo lắng nhưng không phải tối ngày mợ ơi. Vấn đề em nhận ra ở đây và muốn chia sẻ là em đã nhận ra quá muộn.
Thật sự cviec của em rất bận, ví dụ hnay họp từ 8h sáng tới 7h tối đó ạ.
Một phần băn khoăn là vì lo cho con cái và em muốn ra làm tự do mà chưa đủ can đảm dứt cviec làm thuê lương cao hiện tại.
Em ghi lại một số điểm mà em đã thay đổi bản thân để chia sẻ với mọi người.
1. Khi còn trẻ em giành thời gian cho việc học và chơi, tới 27 tuổi mới đi làm. Vậy nên có thể nói chưa có trò gì chưa chơi, tới lúc đi làm lấy chồng em không còn nhiều nhu cầu chơi nữa. Em học hành tốt, bằng cấp ngon ạ.
2. Từ 27-41 tuổi, em tận tâm với công việc, thay đổi nhiều vị trí, cố gắng học hỏi và làm tốt mọi công việc đã làm. Có được thiện cảm của sếp, đồng nghiệp và khách hàng bởi năng lực (tính em rất bướng). Lương cao so mới mặt bằng từ khi bắt đầu làm do em được học hành tử tế. Đẻ 2 con, một trai một gái. Thời điểm này em vô lo vô nghĩ, thích làm gì là làm, tiêu bao nhiêu thì tiêu, ko có khái niệm tiết kiệm hay tích lũy, đầu tư gì cả. Tiền tk của em là tiền còn lại sau khi tiêu. Thời gian cho con cái chưa được nhiều do cviec cuốn đi.
3. Sau 41, giật mình thấy mình già đi, kém đi mà ko tích lũy, con lớn khó bảo. Muốn kiếm tiền phải hi sinh sức khỏe và thời gian đáng nhẽ phải giành cho con. Nguy cơ thất nghiệp có thể có (do vị trí lương cao ít và thường do giới thiệu hơn là ứng tuyển) vây nên em đã thay đổi:
i. Để ý chi tiêu, nói thật lúc này em mới biết em tiêu bao nhiêu một tháng. Trc đây em đi mua đồ về thì đừng ai hỏi giá vì em ko bao giờ nhớ giá ạ.
ii. Có suy nghĩ về tiết kiệm và có tiết chế hơn, tuy nhiên còn cao nên cần phải nghĩ cách giảm tiếp. Đã suy nghĩ về việc làm sao để về hưu sớm. Biết tiền của mình có bao nhiêu để hoạch định (tr đây cũng đừng ai hỏi em có bao tiền).
iii. Lập cty để tránh rủi ro thất nghiệp, đã thử đã sai và đang thử lại. Do em có hiểu biết và quan hệ trong lĩnh vực kinh doanh (IT). Đầu tư thêm 1-2 chỗ khác còn đang manh nha.
iv. Thúc đẩy chồng tận dụng năng lực cho cviec thứ 2. Chồng em giỏi mà cũng không chăm lắm.
v. Tìm kiếm việc làm part time ngoài việc chính, chuẩn bị cho việc rút khỏi việc làm thuê để giành thời gian cho cty. Cviec em thích là làm tư vấn và hiện tại đang part time cho 1 cty tư vấn cũng có số có má trên thế giới ợ. Việc này rất hay do em có thể làm theo dự án và theo thời gian em có thể sắp xếp, 1 vài h tuần hoặc 1-2 ngày tùy em, tiện thể khoe luôn là cviec này nếu em làm đều 1-2 ngày tuần là đủ sống ạ. Cviec này do em có được một số kiến thức, kinh nghiệm và quan hệ khá hiếm trên thị trường.
Kết luận: Lo thì có lo, có hoang mang do mọi thứ còn đang bắt đầu. Nhưng các cụ đừng nghĩ em quá lo, hay kêu ca quá nhiều, hay hoàn toàn ko có kế hoạch cho tương lai...
Thành công em chưa dám chắc (vậy nên lo) nhưng em có kế hoạch và có action để tháo gỡ và chuẩn bị. Again là em mở thớt để chia sẻ và học hỏi, chứ ko phải kêu ca về cuộc sống của em ạ.
Ps: Em thích chia sẻ một phần với hi vọng có đó học đc gì đó nên em giành thời gian tâm huyết cho thớt. Em hiện đang có Business Plan 2021 cần làm nốt hnay, một bản kế hoạch nhân sự, một đống mail cần xử và tình hình sẽ phải thức đêm làm nốt. Vậy nên đừng có ai mắng em rảnh hay dỗi hơi nhé :D.
mợ lại làm em thích mợ hơn rồi :)

evil.love198

Xe đạp
Cụ ko phải sốt ruột ạ, em 27 tuổi mới đi làm, 30 tuổi thua CK hết tiền TK. Tóm lại 30 chả có xu nào ạ,tiết kiệm hay đầu tư ko bao giờ là muộn ạ, tất nhiên càng sớm càng tốt hihi.
Mợ cứ khéo động viên em. Chứ bản thân em biết trình độ của em còn thua mợ xa lắm. 30 tuổi chơi CK r vực lại được thành công (công việc lương cao, gia đình hạnh phúc, con cái tài giỏi, có thêm cty riêng, có kế hoạch tương lai..). Vậy là hơn rất rất nhiều người thì bản thân mợ phải rất giỏi và xuất chúng. Em nhìn vào mợ vừa ngưỡng mộ lại vừa thấy hoang mang bản thân 😁 (lương thì thấp, ko quá giỏi, mấy năm mới TK đc vài trăm), tương lai quả tăm tối

Smile1102

Xe container
Mợ cứ khéo động viên em. Chứ bản thân em biết trình độ của em còn thua mợ xa lắm. 30 tuổi chơi CK r vực lại được thành công (công việc lương cao, gia đình hạnh phúc, con cái tài giỏi, có thêm cty riêng, có kế hoạch tương lai..). Vậy là hơn rất rất nhiều người thì bản thân mợ phải rất giỏi và xuất chúng. Em nhìn vào mợ vừa ngưỡng mộ lại vừa thấy hoang mang bản thân 😁 (lương thì thấp, ko quá giỏi, mấy năm mới TK đc vài trăm), tương lai quả tăm tối
Ôi ko tới nỗi thế. Từ trước tới giờ thu nhập chính của em là lương đi làm thuê. CK chơi bằng tiền nhàn rồi nên mất thì thôi, đằng nào hàng tháng đều có tiền mà. Chứ em ko phải kiểu tất tay, vay mượn để chơi.
Ng giỏi trên này đầy, cty của em bé xíu xiu, gọi là có tí thu nhập. Em lại sắp đi làm thuê tiếp hòng kiếm tiền chi con đi học đây.
Vậy nên cụ cứ bình tâm, có cầu ắt sẽ thành công.

Anhhungjp

Xe tăng
Em cũng đang bắt đầu vào con đường tiết kiệm bằng cách chia nhiều giỏ. Phần thu nhập chính thì vẫn là để chi tiêu cho gia đình và lo các việc lớn, phần thu nhập làm thêm, thu nhập từ đầu tư với bạn thì em chia ra 1 ít chứng khoán, 1 ít crypto, 1 ít vào quỹ bảo hiểm, 1 ít gửi anh trai gửi tiết kiệm lấy tiền lo cho bố mẹ. Trộm vía năm nay thu nhập em tới từ nhiều nguồn, nhưng mà vẫn chưa thấy sinh lời, chưa kể chứng khoán, crypto còn đang thua lỗ...nhưng nghĩ bụng mình đầu tư mà, kệ :D

Smile1102

Xe container
Em cũng đang bắt đầu vào con đường tiết kiệm bằng cách chia nhiều giỏ. Phần thu nhập chính thì vẫn là để chi tiêu cho gia đình và lo các việc lớn, phần thu nhập làm thêm, thu nhập từ đầu tư với bạn thì em chia ra 1 ít chứng khoán, 1 ít crypto, 1 ít vào quỹ bảo hiểm, 1 ít gửi anh trai gửi tiết kiệm lấy tiền lo cho bố mẹ. Trộm vía năm nay thu nhập em tới từ nhiều nguồn, nhưng mà vẫn chưa thấy sinh lời, chưa kể chứng khoán, crypto còn đang thua lỗ...nhưng nghĩ bụng mình đầu tư mà, kệ :D
Nhà em cũng đầu tư 1 ít crypto, chắc cũng đang lỗ do ông xã làm nên e ko rõ lắm. Thu nhập nhà e cũng nhiều nguồn mỗi chỗ một tí nên cũng ổn. Cuối năm ngoái em mua nhà với bạn nên nợ một ít, năm nay vừa trả nợ vừa đầu tư thêm.

starsn

Xe điện
Con đường đến an toàn tc là đây cụ ơi, cặm cụi kiểu gì cũng đủ :) cụ có thêm mục bđs ko ạ?

Ck cụ để vào đâu ạ? Em đang băn khoăn giữa stock pick với index, tạm kết luận 50-50, hic, nhiều loại index quá.

Cụ chia sẻ allocation % cho em hóng tham khảo ạ :)

Anhhungjp

Xe tăng
Con đường đến an toàn tc là đây cụ ơi, cặm cụi kiểu gì cũng đủ :) cụ có thêm mục bđs ko ạ?

Ck cụ để vào đâu ạ? Em đang băn khoăn giữa stock pick với index, tạm kết luận 50-50, hic, nhiều loại index quá.

Cụ chia sẻ allocation % cho em hóng tham khảo ạ :)
Bất động sản thì 3 năm trước e bán căn chung cư ở SG xong nhờ nhạc phụ đại nhân mua cho 1000m2 ở Di Linh, Lâm Đồng, gọi là có chút để đó thôi chứ cũng không có đầu tư gì khác. Giờ bds VN giá cao quá, mua để đầu tư thì hơi căng.

Chứng khoán thì em làm theo cụ warrent thôi, danh mục của cụ mua 5 cổ phiếu của 5 công ty Nhật, em bắt chước mua 3 con, còn lại 1 con là công ty về sản xuất bán dẫn, nghe nói là đang hot.

starsn

Xe điện
Bất động sản thì 3 năm trước e bán căn chung cư ở SG xong nhờ nhạc phụ đại nhân mua cho 1000m2 ở Di Linh, Lâm Đồng, gọi là có chút để đó thôi chứ cũng không có đầu tư gì khác. Giờ bds VN giá cao quá, mua để đầu tư thì hơi căng.

Chứng khoán thì em làm theo cụ warrent thôi, danh mục của cụ mua 5 cổ phiếu của 5 công ty Nhật, em bắt chước mua 3 con, còn lại 1 con là công ty về sản xuất bán dẫn, nghe nói là đang hot.
Vâng, em cũng giống cụ, chưa phải triệu phú tỉ phú thì chẳng có lý do gì mua bđs VN, không định ở, không hiểu sinh lời chỗ nào. Cp 10% sau 7 năm là x2, ko kém bđs VN. Cụ đổi mấy năm trước như thế hình như là thời điểm tốt thì phải.

Danh mục hiện tại của em khá mạo hiểm. Em để toàn bộ vào cty tư nhân nơi làm việc trước đây, lúc mua còn đinh ninh để đó 10 năm (tình hình này chắc để thật), chả hiểu ăn gì mà liều thế.

Giờ mua nhà xong rồi cần đa dạng trong cp thường mà em 😕 thà cứ trong quỹ hưu khỏi phải nghĩ.

Hiện giờ phần index em đang nghĩ để mua brkb instead, vì bản thân hoạt động của nó cũng rất đa dạng. Định thế đã vài tháng đến lúc cầm tiền nó lại lên 6% trong 1 tháng :| xui quá :| Phần stock pick thì đúng là chỉ sống bằng niềm tin 😢

bachxa

Xe tải
thớt của mợ chủ thớt hay, vì mợ chủ thớt được cái vui tính mà lại chịu khó trả lời còm, lác đác đã xuất hiện những tấm gương sáng quyết chí làm giàu, đúng sai em chả biết như nào nhưng em có ý kiến thế này.

Em chỉ băn khoăn một điều, đội quân kể chuyện cổ tích dạo (làm giàu nhanh chóng mặt) cực kỳ cao thủ, về mặt trình độ tri tâm lý chiến họ bằng cụ mấy ông tuyên truyền hay bổ đầu các mem of ra nhồi nhét. Họ, phần đông trong số họ, được thanh lọc trong các diễn đàn lớn, trải các cuộc chiến lớn tại các diễn đàn lớn hơn rất nhiều diễn đàn này, nên họ thực sự xuất sắc. Nhiều người bán nhà, tán gia bại sản vì nghe lời đường mật của họ rất nhiều, chả may mà họ có ghé thăm nơi đây thì gay go to

Vì vây, em đề nghị là cho thớt này nó cân bằng, nó thực tế là câu chuyện trải lòng, hay trao đổi cuộc sống thì nó phải có phần mặt trái, phần khuất, mặt tối, nỗi đau và mất mát khi đã quyết chí vươn lên tầng lớp giàu có nhất trong xã hội. vì trong hàng trăm, hàng nghìn, hàng vạn người mới có 1 người giầu. Vì vậy mặt trái là thực tế và nó sẽ chiếm tỷ lệ % lớn.

à thế mợ chủ thớt đi xem thầy chưa? Số có giàu to không?
1 lời cảnh tỉnh! XH giờ tốt xấu đan xen, người tốt đi giúp đỡ thật thì có khi bị nghĩ là đồ lừa đảo, rồi tai bay vạ gió bởi chính người được giúp, và ngược lại kẻ xấu thì lại được coi nhà ân nhân rồi 1 ngày đẹp trời biến thành sát nhân ( hoặc nhân gì đó :) ) , thôi thì cứ 50/50 cho nhẹ lòng chăng :)

Hư Không

Xì hơi lốp
Nhu cầu con người đúng là ngày càng lớn, ngày bước chân lên HN, chỉ cần có cái nhà nho nhỏ, xa xa cũng đc. Mua đc cái nhà thì lại muốn ở nhà to hơn, có cái xe đi là vui rồi. Rồi lại muốn mua nhiều mảnh đất ở mỗi nơi mình đi qua thấy thích. Con cái muốn học quốc tế. Rồi lại bố mẹ nội ngoại, muốn mua nhà mới to đẹp hơn cho ông bà, rồi anh em về đông đủ có chỗ thoải mái. Nói chung em thấy từ lúc em lên HN năm nay là 17 năm, chưa lúc nào thấy thoải mái để ngừng phấn đấu về kinh tế.

Giờ thì đang nghĩ cty phát triển đc 5-7 năm nữa là mình đạt đc mọi mục đích như bây giờ mong muốn là thoải mái, nhưng có lẽ lúc đó lại muốn nhiều hơn