[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Hư Không

Xe tăng
Nhu cầu con người đúng là ngày càng lớn, ngày bước chân lên HN, chỉ cần có cái nhà nho nhỏ, xa xa cũng đc. Mua đc cái nhà thì lại muốn ở nhà to hơn, có cái xe đi là vui rồi. Rồi lại muốn mua nhiều mảnh đất ở mỗi nơi mình đi qua thấy thích. Con cái muốn học quốc tế. Rồi lại bố mẹ nội ngoại, muốn mua nhà mới to đẹp hơn cho ông bà, rồi anh em về đông đủ có chỗ thoải mái. Nói chung em thấy từ lúc em lên HN năm nay là 17 năm, chưa lúc nào thấy thoải mái để ngừng phấn đấu về kinh tế.

Giờ thì đang nghĩ cty phát triển đc 5-7 năm nữa là mình đạt đc mọi mục đích như bây giờ mong muốn là thoải mái, nhưng có lẽ lúc đó lại muốn nhiều hơn

Smile1102

Xe container
Nhu cầu con người đúng là ngày càng lớn, ngày bước chân lên HN, chỉ cần có cái nhà nho nhỏ, xa xa cũng đc. Mua đc cái nhà thì lại muốn ở nhà to hơn, có cái xe đi là vui rồi. Rồi lại muốn mua nhiều mảnh đất ở mỗi nơi mình đi qua thấy thích. Con cái muốn học quốc tế. Rồi lại bố mẹ nội ngoại, muốn mua nhà mới to đẹp hơn cho ông bà, rồi anh em về đông đủ có chỗ thoải mái. Nói chung em thấy từ lúc em lên HN năm nay là 17 năm, chưa lúc nào thấy thoải mái để ngừng phấn đấu về kinh tế.

Giờ thì đang nghĩ cty phát triển đc 5-7 năm nữa là mình đạt đc mọi mục đích như bây giờ mong muốn là thoải mái, nhưng có lẽ lúc đó lại muốn nhiều hơn
Cụ nói rất đúng, khi em đi học đại học, mơ ước của em là có nghề xin được việc đủ ăn, rồi đi làm có con lúc lương 12tr thì mơ đi học MBA Mỹ để xin được việc lương 3-4k usd (sau emko đi vì em đc vào cty Mỹ to quá nên ở nhà luôn). Rồi có con mơ có cái nhà chui ra chui vào, lúc có cái chung cư lại muốn có đất, lương 5K lại muốn lương 10k...
Túm lại nói hay ho thì có chí vươn lên, nói ko hay thì là lòng tham vô đáy :D.

Smile1102

Xe container
1 lời cảnh tỉnh! XH giờ tốt xấu đan xen, người tốt đi giúp đỡ thật thì có khi bị nghĩ là đồ lừa đảo, rồi tai bay vạ gió bởi chính người được giúp, và ngược lại kẻ xấu thì lại được coi nhà ân nhân rồi 1 ngày đẹp trời biến thành sát nhân ( hoặc nhân gì đó :) ) , thôi thì cứ 50/50 cho nhẹ lòng chăng :)
Em rất tin người, ai nói gì cũng tin nếu hợp logic, cho đến khi nào động đến tiền hay lợi ích :D.
Vậy nên niềm tin miễn phí thì thoải mái, khi nào có phí thì ta mới tính :D.

Anhhungjp

Xe tăng
Cụ nói rất đúng, khi em đi học đại học, mơ ước của em là có nghề xin được việc đủ ăn, rồi đi làm có con lúc lương 12tr thì mơ đi học MBA Mỹ để xin được việc lương 3-4k usd (sau emko đi vì em đc vào cty Mỹ to quá nên ở nhà luôn). Rồi có con mơ có cái nhà chui ra chui vào, lúc có cái chung cư lại muốn có đất, lương 5K lại muốn lương 10k...
Có lẽ không phải là lòng tham đâu chị. Em nhớ có 1 ai đó không rõ có nói là xã hội này vận hành bằng những người không thông minh hơn ta. Em thì chưa đi tây nhiều nhưng sống ở Nhật, làm với Nhật và Sing nhiều có nhận ra: Các công ty rất lớn thuộc hàng top của Nhật thì cũng chỉ có vài người gọi là giỏi, và có những người ở vị trí rất cao nhưng đầu óc không thông minh linh hoạt lắm. Từ đó mình nhận ra là họ làm được thì mình cũng làm được. Ban đầu thì mục tiêu cũng chỉ là vào làm nhân viên chính thức công ty lớn, sau đó thấy thì cần phải có vị trí nên nhảy ra công ty nhỏ hơn, rồi tự làm riêng. Đó hình như là carrier path của hầu hết dân IT thì phải.

chacone

Xe buýt
Bước vào đầu tuồi trung niên nhiều việc cần phải lo thật, con cái bắt đầu lớn, bố mẹ già. Trong khi đó công việc ngày một khó khăn hơn hẳn, đã thế bao nhiêu của cải để dành bị người nhà vay mượn lừa sạch đến 10 năm nay không một xu trả nợ. Nghĩ thì mệt nhưng vẫn phải vui vẻ cày cuốc thôi các cụ ạ

Tommy Beelas

Xe máy
Em rất tin người, ai nói gì cũng tin nếu hợp logic, cho đến khi nào động đến tiền hay lợi ích :D.
Vậy nên niềm tin miễn phí thì thoải mái, khi nào có phí thì ta mới tính :D.
Like mạnh cái suy nghĩ này của mợ

Được gửi từ iPhone - Otofun

khangsonglam

Xe buýt
Website
ecovietnam.net
Khủng hoảng tuổi trung niên !

Qua 40 mới biết mình đã già
Thấy hối hận về những mục tiêu không đạt được
Sợ bị sỉ nhục và luôn thấy thua kém
Hay so sánh mình rồi tự trách bản thân

Qua 40 có nhiều thứ phải phân vân
Đứng trước lựa chọn nào cũng đắn đo suy nghĩ
Sợ điều này, điều kia, sợ những nơi ầm ĩ
Dễ bị tổn thương và hay tự kỷ một mình

Qua 40 mới thấy giá trị của Gia đình
Là thứ tồn tại duy nhất, không gì đánh đổi
Dù đã trải qua cả quãng đời nông nổi
Nhưng hễ về nhà là lắng đọng lại - tình thân

Qua 40 thấy hết những “bất cần”
Bởi đâu còn thời gian mà sửa sai lần nữa
Qua 40 khẽ tự mình đóng cửa
Ngại cảm giác xã giao nói nói, cười cười

Qua 40 mới thấu hiểu lòng người
Mới nhận rõ những điều là giá trị
Qua 40 sẽ không còn mộng mị
Mà sống đời hơn với cảm xúc lòng mình !

maple_leaf

Xe điện

Tâm tham khiến con người chìm đắm trong khổ đau, dẫn chúng sanh lăn trôi trong vòng luân hồi sinh tử mà vẫn chưa thỏa mãn được những khát vọng của tự thân và sẽ mãi mãi chẳng bao giờ thỏa nguyện được lòng tham vô đáy.

barca6996

Xe container
Tâm tham khiến con người chìm đắm trong khổ đau, dẫn chúng sanh lăn trôi trong vòng luân hồi sinh tử mà vẫn chưa thỏa mãn được những khát vọng của tự thân và sẽ mãi mãi chẳng bao giờ thỏa nguyện được lòng tham vô đáy.
Kiểu như mít xanh nhưng muốn vào nhà khác dắt ngựa về chuồng nhà mình ai ngờ nó lại thành đỏ mít =))

vihali

Xe container
May mà hồi trai trẻ em chịu khó học, đi chơi khắp nơi, mãi tận 34 tuổi mới ổn định nghề nghiệp. Hồi gần 40 cũng suy nghĩ ghê lắm nhưng giờ bình tâm trở lại, thấy nghề nhà giáo cũng ổn, ko nghèo, ko giàu.

Một quyết định em thấy đúng nhất là ko phấn đấu làm quan trong hệ thống nhà nước. Hôm qua, em còn được tổ chức cao nhất cho ra khỏi hàng ngũ theo nguyện vọng. Cảm thấy khá tự do.

quangkhunglong

Xe tăng
Ở một góc nhìn khác: Con người tạo ra được công nghệ mới, chinh phục được không gian, chữa được bệnh nan y cũng một phần là vì "tâm tham", cứ muốn chinh phục mãi. Việc một người lương 5k mong muốn lương 10k cũng phần nào phản ánh mong muốn chinh phục của con người. Đơn giản vì để đạt được 10 k thì không chỉ đơn giản là làm việc với khối lượng gấp 2 (sức người có hạn, ngày chỉ có 24h nên đại đa số không thể tăng khối lượng công việc một cách cơ học như vậy), mà là phải tạo ra các giá trị mới. Các giá trị này có thể là sản phẩm mới, quy trình mới với người sản xuất, phát minh mới, sáng chế mới với người nghiên cứu, hay dịch vụ mới và sự tiện dụng mới với người làm dịch vụ. Tất cả đặt trong một tổng thể sẽ góp sức tạo ra các đột phá mà em nói ở phần đầu (chữa bệnh nan y, chinh phục không gian,...).

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Ở một góc nhìn khác: Con người tạo ra được công nghệ mới, chinh phục được không gian, chưa được bệnh nan y cũng một phần là vì "tâm tham", cứ muốn chinh phục mãi. Việc một người lương 5k mong muốn lương 10k cũng phần nào phản ánh mong muốn chinh phục của con người. Đơn giản vì để đạt được 10 k thì không chỉ đơn giản là làm việc vơia khối lượng gấp 2 (sức người có hạn, ngày chỉ có 24h nên đại đa số không thể tăng khối lượng công việc một cách cơ học như vậy), mà là phải tạo ra các giá trị mới. Các giá trị này có thể là sản phẩm mới, quy trình mới với người sản xuất, phát minh mới, sáng chế mới với người nghiên cứu, hay dịch vụ mới và sự tiện dụng mới với người làm dịch vụ. Tất cả đặt trong một tổng thể sẽ góp sức tạo ra các đột phá mà em nói ở phần đầu (chữa bệnh nan y, chinh phục không gian,...).
Vậy nên rất khó xác định được ranh giới. Nếu ko có ham muốn gì thì lại không có động lực làm việc và phấn đấu.
Em thì cũng ham lương cao nhưng cũng tự hào là tiền làm ra đóng thuế đủ, hoàn toàn dựa trên công sức của mình, thích lương cao nhưng khi chọn việc cũng ko đến nỗi phải chạy theo lương. Em đã từng chọn ở lại hoặc làm viêc với số lương 1/2 đối thủ offer khi em dưới 40.
(Tuy nhiên mọi vị trí cân nhắc lương phải đủ cao để sống thoải mái.)
Còn bây giờ thì em cân nhắc nhiều hơn với vị trí có thu nhập cao hơn, vì đã tới lúc phải kiếm tiền rồi.

Smile1102

Xe container
May mà hồi trai trẻ em chịu khó học, đi chơi khắp nơi, mãi tận 34 tuổi mới ổn định nghề nghiệp. Hồi gần 40 cũng suy nghĩ ghê lắm nhưng giờ bình tâm trở lại, thấy nghề nhà giáo cũng ổn, ko nghèo, ko giàu.

Một quyết định em thấy đúng nhất là ko phấn đấu làm quan trong hệ thống nhà nước. Hôm qua, em còn được tổ chức cao nhất cho ra khỏi hàng ngũ theo nguyện vọng. Cảm thấy khá tự do.
Em cũng học và chơi tới 27 tuổi. Mà hồi em đi học em chơi tận lực lắm, đủ trò luôn ấy ạ. Nên khi đi làm và lấy chồng thì may cũng chán chơi rồi (vẫn chơi nhưng ko như hồi đại học).
Em đã từng làm cho Tập đoàn nhà nc mà ko tham gia Đảng hay gì, chỉ làm chuyên môn dù lúc đó vị trí của em cũng kha khá.
Tuy đi làm năm 27-28 nhưng phải nói khi hơn 40 em mới có ý thức kiếm tiền. Trc đó em chỉ làm việc mà em thích (lương cũng tương đối nhưng ko cao nhất trong các offer). Thấy mình cũng sống sung sướng. Giờ sau 16 năm làm việc em đang tự thưởng cho mình thời gian nghỉ ngơi, dự định 6 tháng thì giờ đc gần 3 tháng rồi. Ăn chơi đúng nghĩa gần như ko làm gì cả. Hết tháng này em sẽ bắt đầu khởi động tìm việc để đi làm vào đầu năm tới.

vanquang

Xe tải
Các cụ ngon thật đã có đủ tài chính cho nghỉ hưu rồi. Riêng em đây vẫn đang hai bàn tay trắng làm nên đống nợ. Có cụ nào kinh tế ổn hướng dẫn em lấy lại thăng băng với, chứ kinh tế không có chán lắm.

vanquang

Xe tải
Tính em hay nghĩ nên hay lo. Hiện tại em đang tập trung vào việc kiếm tiền cụ ạ. Em đang đặt mục tiêu là 5 năm tới thì đủ tiền về hưu ( theo nghĩa là làm việc mình thích, không phải làm thuê fulltime cho tư bản như hiện tại). Em cũng có lập một công ty IT (làm phần mềm, gia công phần mềm) với bạn bè để có ngộ nhỡ thất nghiệp thì còn có chỗ làm và có đồng ra đồng vào, và hiện tại thì đã được 1 năm đi vào hoạt động. Hi vọng là sau 3-5 năm nữa em sẽ không còn lo lắng như hiện tại.
Tích lũy khoảng tầm bao nhiêu thì vừa cảm thấy đủ để nghỉ hưu cụ nhỉ?

Ama-Kia

Xe buýt
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Vượt qua à? Nghe sư thầy Minh Niệm nói hàng ngày , tâm lý sẽ đỡ hơn!

holland

Xe điện
Em cũng học và chơi tới 27 tuổi. Mà hồi em đi học em chơi tận lực lắm, đủ trò luôn ấy ạ. Nên khi đi làm và lấy chồng thì may cũng chán chơi rồi (vẫn chơi nhưng ko như hồi đại học).
Em đã từng làm cho Tập đoàn nhà nc mà ko tham gia Đảng hay gì, chỉ làm chuyên môn dù lúc đó vị trí của em cũng kha khá.
Tuy đi làm năm 27-28 nhưng phải nói khi hơn 40 em mới có ý thức kiếm tiền. Trc đó em chỉ làm việc mà em thích (lương cũng tương đối nhưng ko cao nhất trong các offer). Thấy mình cũng sống sung sướng. Giờ sau 16 năm làm việc em đang tự thưởng cho mình thời gian nghỉ ngơi, dự định 6 tháng thì giờ đc gần 3 tháng rồi. Ăn chơi đúng nghĩa gần như ko làm gì cả. Hết tháng này em sẽ bắt đầu khởi động tìm việc để đi làm vào đầu năm tới.
Ngành của em xin việc dễ dàng, lương cao, sướng thật đó. Chị hỏi chút, network engineer có dễ xin việc không em?

Mũm_Mĩm

Xe tải

ước gì em cũng mạnh dạn nêu nguyện vọng như cụ. 1 năm trở lại đây trong đầu em lúc nào cũng nghĩ đến nghỉ hưu sớm, làm gì khi nghỉ... ở đâu khi nghỉ... điều mà trước 40 em chưa hề nghĩ đến.