[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?

Trang Nguyen

Xe điện
Ít nhất thớt của cụ sẽ giúp một số cụ mợ khác còn trẻ và vô lo vô nghĩ sẽ thận trọng hơn :)
Còn kinh nghiệm vượt qua khủng hoảng như này thì em chưa có, ủn giúp cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Ít nhất còm của cụ sẽ giúp một số cụ mợ khác còn trẻ và vô lo vô nghĩ sẽ thận trọng hơn :)
Còn kinh nghiệm vượt qua khủng hoảng như này thì em chưa có, ủn giúp cụ.
Vâng cụ, tầm tuổi từ 30 nên cố gắng nỗ lực phấn đấu, có kế hoạch tài chính và hoạch định tương lai thì khi trung niên sẽ dễ dàng vượt qua giai đoạn khó khăn này hơn rất nhiều.

thịt luộc

Xe máy
Có đấy, em và tụi bạn dính cả cái khủng hoảng này với các triệu chứng khá nguy hiểm
1. Dễ cáu gắt
2. Sức khỏe yếu hơn rõ rệt dù có luyện tặp điều độ, trước có thể uống cả lit rượu tỉnh như sáo mà giờ uống 2 lon là nằm vật, vụ trai gái thì chỉ hùng hục với mái lạ, mà chỉ được tuần 2 lần, nhiều hơn là cảm cúm và sốt.
3. Làm việc chậm và hay quên, nhiều khi đi tìm cái chìa khóa xe cả 10 phút trong khi tay đang cầm nó.
4. Hay nhớ về người cũ.
May mà em đã chuẩn bị từ đợt 3x về mặt tài chính, giờ có thể an tâm nghỉ hưu nhưng vẫn shock lắm. Bạn em mấy thằng qua đời vì ung thư đột quỵ rồi.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?

đồng cảm với cụ, e ngoài 40

e thì kinh tế, gia đình cha mẹ đều ổn

con e hơi nhỏ nên cũng chưa biết sau này ra sao

có diêud sứ khoẻ hơi kém

trước tuần xoạc dc 3-4 phát

nay 1 tuần cố lắm chỉ dc 1 phát thôi ạ

Smile1102

Xe container
Cùng hoàn cảnh với cụ nên cũng rất chia sẻ. Công nhận là thực sự thấy chống chếnh về mọi mặt: sức khỏe, con cái...
Thực sự khi em dưới 40, em chưa bao giờ nghĩ tới từ thất nghiệp. Em là người khá tự tin vào bản thân, có kiến thức, có công việc có thể được coi là rất tốt, có nhiều quan hệ tốt. Nhưng không hiểu sao khi trên 40 em lại luôn cảm thấy bất an và lo lắng, thế nó mới nên chuyện ạ.
Về tài sản em đã có nhà (chung cư khá khá cấp, trung tâm), có tiền tiết kiệm, con 2 đứa học trường tư, chồng đi làm vẫn ổn. Vậy nên em cũng không hiểu vì sao mà dạo này em stress và lo lắng nhiều như vậy :(.

Smile1102

Xe container
Có đấy, em và tụi bạn dính cả cái khủng hoảng này với các triệu chứng khá nguy hiểm
1. Dễ cáu gắt
2. Sức khỏe yếu hơn rõ rệt dù có luyện tặp điều độ, trước có thể uống cả lit rượu tỉnh như sáo mà giờ uống 2 lon là nằm vật, vụ trai gái thì chỉ hùng hục với mái lạ, mà chỉ được tuần 2 lần, nhiều hơn là cảm cúm và sốt.
3. Làm việc chậm và hay quên, nhiều khi đi tìm cái chìa khóa xe cả 10 phút trong khi tay đang cầm nó.
4. Hay nhớ về người cũ.
May mà em đã chuẩn bị từ đợt 3x về mặt tài chính, giờ có thể an tâm nghỉ hưu nhưng vẫn shock lắm. Bạn em mấy thằng qua đời vì ung thư đột quỵ rồi.
Có thể chứng kiến bạn bè ra đi cũng khiến mình lo lắng hơn cho con cái và cha mẹ. Bạn cấp 3 em cũng đã có 1 ra đi cách đây mấy tuần.
Em đi làm lương cao nhưng lại tiêu nhiều và không biết đầu tư nên tài sản cũng chả mấy, chưa đủ để về hưu mà vẫn duy trì mức sống hiện tại nên kinh tế cũng là điều khiến em lo lắng.

Smile1102

Xe container
Mợ chủ yên tâm, tầm chục niên nữa là vào giai đoạn tái xuân, lúc ấy chỉ thích phi công thôi, mọi thứ lo nghĩ sẽ tan biến hết.
Có thể khi lo cho 1 đứa xong đại học sẽ thấy thoải mái hơn cụ nhỉ? Em rất chi là hoang mang với cái nghề làm mẹ nữa nên áp lực không ít.

xebetong

Xe container
Thực sự khi em dưới 40, em chưa bao giờ nghĩ tới từ thất nghiệp. Em là người khá tự tin vào bản thân, có kiến thức, có công việc có thể được coi là rất tốt, có nhiều quan hệ tốt. Nhưng không hiểu sao khi trên 40 em lại luôn cảm thấy bất an và lo lắng, thế nó mới nên chuyện ạ.
Về tài sản em đã có nhà (chung cư khá khá cấp, trung tâm), có tiền tiết kiệm, con 2 đứa học trường tư, chồng đi làm vẫn ổn. Vậy nên em cũng không hiểu vì sao mà dạo này em stress và lo lắng nhiều như vậy :(.
Hóa ra là mợ!
Bây giờ thế này nhé, có 2 cách nghĩ, nghĩ để lo và nghĩ để giải quyết
Nghĩ để lo thì hậu quả mợ biết rồi
Nghĩ để giải quyết thì sự thật là mình không thể giải quyết tất cả các vấn đề, mợ chọn ra vài vấn đề có khả năng mình làm được rồi triển thôi, công việc nó cuốn đi

Smile1102

Xe container
Hóa ra là mợ!
Bây giờ thế này nhé, có 2 cách nghĩ, nghĩ để lo và nghĩ để giải quyết
Nghĩ để lo thì hậu quả mợ biết rồi
Nghĩ để giải quyết thì sự thật là mình không thể giải quyết tất cả các vấn đề, mợ chọn ra vài vấn đề có khả năng mình làm được rồi triển thôi, công việc nó cuốn đi
Tính em hay nghĩ nên hay lo. Hiện tại em đang tập trung vào việc kiếm tiền cụ ạ. Em đang đặt mục tiêu là 5 năm tới thì đủ tiền về hưu ( theo nghĩa là làm việc mình thích, không phải làm thuê fulltime cho tư bản như hiện tại). Em cũng có lập một công ty IT (làm phần mềm, gia công phần mềm) với bạn bè để có ngộ nhỡ thất nghiệp thì còn có chỗ làm và có đồng ra đồng vào, và hiện tại thì đã được 1 năm đi vào hoạt động. Hi vọng là sau 3-5 năm nữa em sẽ không còn lo lắng như hiện tại.

westeros

Xe máy
tuổi này lượng hóc môn nam suy giảm, tìm cách bổ sung hóc môn này bằng các dược chất có nguồn gốc thiên nhiên,siêng tập thể dục sẽ có nền tảng tốt để vượt qua khó khăn

LaziCat

Xe container
Ngừng lo lắng vu vơ và enjoy cuộc sống đi mợ. Còn nếu không ngừng lo lắng được thì thay vì nghĩ ngợi linh tinh mợ hãy làm cái bảng hoạch định xem trường hợp xấu nhất (thất nghiệp) thì tài chính cho con cái học hành đến được giai đoạn nào, có dư để dối già hay không hoặc trụ được quãng thời gian thất nghiệp bao lâu... Với em 40 chưa phải là trung niên mà mới chỉ là khởi đầu của giai đoạn... thanh niên nghiêm túc, chín chắn nhất, biết mình ở đâu, thích gì và muốn gì :D.
P/s: em edit vì nhầm nhọt với thớt cụ nào than rụng tóc :((. Sorry mợ chủ :(

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
tuổi này lượng hóc môn nam suy giảm, tìm cách bổ sung hóc môn này bằng các dược chất có nguồn gốc thiên nhiên,siêng tập thể dục sẽ có nền tảng tốt để vượt qua khó khăn
Em là mợ cụ ơi :). Em nghĩ tập thể dục cũng quan trọng cho cả 2 giới. Sếp cũ em khuyên em đi tập thật nặng, toát mồ hôi nhiều thì sẽ đỡ nghĩ ngợi. Em trc covid mua hẳn gói PT mà đc 10 buổi thì covid nghỉ tới tận giờ. Em thích chơi thể thao chứ thể dục thiệt là chán nên hơi lười.

Smile1102

Xe container
em từ hồi sinh viên đến hiện tại là 35t cầy như trâu,em cố gắng đến 40t là giảm dần, hy vọng có tích lũy đủ tốt để 50t nghỉ hưu
Em thấy cụ có kế hoạch rõ ràng vậy thì sau này chắc sẽ ổn. Thời tuổi trẻ có sức khỏe và nhiệt huyết, không quá nhiều trách nhiệm thì cần phải cày trâu, kiếm tiền và tiết kiệm tiền, tích lũy kiến thức kinh nghiệm và nên tham gia học hỏi về đầu tư (CK, nhà đất, hoặc bất cứ món gì thích).
Khi tầm hơn 40 như em sẽ không còn dám mạo hiểm nhiều nữa.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng gần 50 rồi. Tài chính kém hơn Mợ nhiều vì trình độ cũng có hạn.Nghĩ đi nghĩ lại thôi kệ ăn tiêu theo cái ví của mình vậy mà ngày đầu năm ngồi nhà nghĩ ngợi cũng giật mình...